Saa kumi na moja kamili za jioni jijini Goma mashariki mwa DRC na Kigali nchini Rwanda sawa na saa 12 kamili za jioni jijini Kampala na Dar es Salaam nchini Tanzania. Na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa tukufu tarehe 27 mwaka 2023. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza ni muhtasari. Wakazi wa mji wa Kichanga wanaishi kwa hofu huku wengine wakiripotiwa kuyakimbia makazi yao baada ya waasi wa M23 kuuteka mji huo hapo jana jioni. Na idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya kimbunga Cheneso nchini Madagaskar wiki iliyopita imeongezeka na kufikia kumi na wanane na jeshi la Urusi limeendelea na mashambulio ya makombora nchini Ukraine, hasa katika maeneo ya kaskazini na mashariki. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako wakazi wa mji wa Kinchanga wanaishi kwa hofu huku wengine wakiripotiwa kuyakimbia makazi yao baada ya waasi wa M23 kuuteka mji huo jana jioni. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Mamia ya wakaazi wa mji huo wameonekana wameukimbia mji huo na kutafuta hifadhi kwenye kambi ya jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, MONUSCO. Tobuirwacho Kahangu Tobi ni kiongozi wa mashirika ya kiraia mjini Kichanga, anazungumza kinachoendelea baada ya M23 kushika mji wa Kichanga. Wakaaji mpaka hivi wangali mahali walipokimbilia, sababu wanaendelea kuhofia sana hii M23. Ripoti zinasema kuwa waasi hao wamefunga barabara muhimu inayounganisha mji wa Butembo na mji mkuu wa Kivu Kaskazini wa Goma. Serikali ya Kinshasa inayowaita waasi wa M23 kuwa ni magaidi imesema haiwezi kuzungumza nao na wala haijazungumza lolote. Profesa Dadi Saleh ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa masuala ya diplomasia na utamaduni nchini humo na kukamata mateka kabisa Goma wiki hii. Mpatanishi wa mazungumzo ya amani kati ya makundi ya waasi na serikali ya DRC, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema anasikitishwa na makabiliano mapya yanayoripotiwa wiki hii na kutaka kuheshimiwa kwa mazungumzo ya amani yaliyofanyika jijini Luanda na Nairobi mwaka uliopita wa kusitisha mapigano na waasi wa M23 kuondoka katika maeneo wanayoyadhibiti. Ruben Lukumbuka, tuelekee kule nchini Rwanda ambako waziri wa mambo ya nje Vincent Biruta, wakati akizungumza mbele ya wabunge hapo jana, amekosoa vitendo vya DRC alivyoviita vya kichochezi, baada ya ndege ya kivita kutumia anga yake vibaya, pamoja na kudai kuwa Kinshasa haiheshimu mkataba wa Luanda huko Angola. Biruta ameishutumu DRC kwa kushirikiana na waasi wa FDLR akisema nchi yake iko tayari kujilinda dhidi ya uvamizi wa aina yoyote. Yote haya yanawaambia kwamba matendo ya serikali ya DRC ni kusukuma Rwanda kwa vita, wanayafanya na wenyewe wanayajiza. Ni muhimu kufahamu kwamba thamani ya Rwanda kujitawala lazima iheshimiwe. Pia ni lazima tuwe tayari kuitetea na mambo yaende vizuri. Asanteni. Ni sauti yake Vincent Biruta, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa mataifa ya Rwanda na DRC kukubali kuketi kwenye meza ya mazungumzo kumaliza mzozo uliopo baina ya mataifa hayo mawili jirani. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis juma lijalo, anatarajiwa kufanya ziara kwenye nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Sudani Kusini, akienda na ujumbe wa amani na maridhiano katika mataifa hayo mawili ambayo yanashuhudiwa machafuko na mgawanyiko. Emmanuel Makundi anatueleza zaidi. Papa Francis anatarajiwa jijini Kinshasa Jumanne ya wiki ijayo kabla ya siku ya Ijumaa kuelekea Juba, Sudani Kusini, ambapo atasindikizwa na viongozi wa kanisa la Anglikana na lile la Scotland. Ziara hii ya siku sita awali ilikuwa imepangwa kufanyika mwezi Julai mwaka jana, lakini iliahirishwa baada ya Papa Francis kuumwa goti, hali iliyomsababishia hivi karibuni kutumia kiti mwendo. Hata hivyo, ratiba iliyokuwa imepangwa awali ilirekebishwa katika nchi zote, ambapo kwa DRC hatotembelea eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambako kuna shughudiwa mapigano kati ya makundi ya waasi na jeshi la serikali. Huku Sudani Kusini hatotembelea tena kambi zinazohifadhi wakimbizi nje ya Juba. Hii itakuwa ni ziara yake ya 40 katika mataifa mbalimbali duniani, huku itakuwa ni mara ya tano kutembelea Afrika, ambapo baadhi ya nchi alizowahi kuzuru ni pamoja na Kenya, Uganda, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Misri na Msumbiji. Mwili wa raia wa Tanzania aliyeuawa nchini Ukraini katika mapigano na wanajeshi wa Urusi umerejeshwa nchini mwake hapo siku ya Ijumaa. Nemes Tarimo mwenye umri wa miaka 37 alifariki miezi mitatu iliyopita baada ya kukubali kusajiliwa na kundi la mamluki la Urusi la Wagner. Mahakama ya juu nchini Kenya imeamua kusuluhisha mojawapo ya maswala yenye utata katika sheria ya familia ya nchi hiyo na kuamua kuwa hakuna kugawana mali mke na mume kwa asilimia 50 wanapoachana. Kila mtu ataondoka na kile alichokileta endapo itathibitishwa kuwa ni cha kwake kweli. Marekani imesema vikosi vyake nchini Somalia vimefanikiwa kumuua Bilal al-Sudan Kiongozi wa kundi la kijihadi linalojiita Islamic State nchini humo Benson Wakoli ipoje hii Waziri wa ulinzi wa Marekani Loyd Austin amesema Bilal aliwawa pamoja na washirika wake kumi, wakati wanajeshi hao wa Marekani walivamia pango moja nchini humo wakilenga kumkamata Bilal. Anatumiwa na Marekani kwa kuhusika kueneza sera za ISIS barani Afrika na pia kufadhili shughuli za kundi hilo kote duniani. Kabla ya kujiunga na ISIS, Bilal anadaiwa kuongoza operesheni za kundi la Al Shababu na kitengo cha mafunzo. Kundi la Islamic State kwa muda sasa limekuwa likitekeleza shughuli zake katika mataifa ya Afrika hasa Msumbiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, japo nchini Somalia alijakuwa na ushawishi mkubwa ikilinganishwa na magaidi wa Al-Shababu ambao wanadhibiti maeneo mengi ya kusini mwa taifa hilo. Serikali ya Somalia imepongeza hatua ya Marekani ya kumwangamiza Bilal, hasa baada ya rais wa taifa hilo Sheikh Mahmud kuanzisha vita vikali dhidi ya makundi ya kigaidi nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amekutana kwa mazungumzo na rais wa Eritrea Isaias Afwerki hapo jana alhamis katika ziara yake barani Afrika kujaribu kutafuta uungwaji mkono kwa Urusi kufuatia vita vinavyoendelea huko nchini Ukraine. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Saa kumi na mbili na dakika nane Afrika Mashariki. Kumbuka kwamba unaweza kutufuata pia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili. Idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya kimbunga Cheneso nchini Madagaskar wiki iliyopita imeongezeka na kufikia watu kumi na wanane. Mislet Ijai anatueleza zaidi. Idara ya majanga nchini Madagascar imesema mbali na vifo hivyo vilivyotokea kaskazini mwa nchi hiyo, wengine 19 hawajulikani walipo na wengine elfu sitini wameachwa bila makao baada ya kimbunga hicho. Shirika la kutoa misaada la Ulaya nchini humo limesema zaidi ya nyumba elfu kumi na tatu zimeharibiwa na kimbunga hicho na kutoa wito kwa misaada zaidi kutolewa kwa waathiriwa. Mataifa ya Madagaska, Msumbiji na eneo nzima la kusini mwa Afrika yamekuwa yakishuhudia aina tofauti ya vimbunga vya aina mbalimbali cha hivi punde kikiwa cha Cyclone. Mwaka uliopita zaidi ya watu mia moja walifariki kutokana na nchi hizo kukumbwa na vimbunga, mamia wakiachwa bila makao. Watu ishirini wamepoteza maisha na wengine saba kujeruhiwa nchini Chad kufuatia ajali ya barabarani baada ya basi la abiria lililokuwa linaendeshwa kwa kasi kugongana ana kwa ana na lori katika eneo la Umharjer kwenye umbali wa kilomita mia tano kutoka jiji kuu Njamena. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeitaka Kamerun kufanya uchunguzi huru baada ya kuuawa kwa mwanahabari maarufu nchini humo Martinez Zogo baada ya kutekwa nje ya kituo cha polisi kiungani mwa jiji kuu Yaunde. Licha ya hakikisho kutoka kwa serikali ya Benin kuhusu kuimarika kwa haki za binadamu kwenye taifa hilo. Tume ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa imesema itaendelea kufanya tathmini zaidi. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo yanasema bado hali haijatengamaa. Jedone Dagbeto ni mkurugenzi wa shirika la Amnesty International. Matumizi ya nguvu kupita kiasi bado yanaendelea na ndiyo wasiwasi wetu wa kila mara, bila kutaja kuminywa kwa uhuru wa watu kujieleza, uhuru wa mikutano ya amani. Tunafikiri Benin inahitaji kufanya jitihada zaidi kuhusu hayo, na kwamba ikiwa kutakuwa na utashi wa kisiasa, basi wanaweza kutekeleza hayo kwa uharaka. Ni sauti yake Dedone Dagbeto, mkurugenzi mtendaji wa shirika la kimataifa la Amnesty International nchini Benin. Benki kuu ya Nigeria imezindua mpango wa kadi za ndani ili kushindana na kadi za kigeni kama vile Mastercard na Visa, ikitumai kuongeza msukumo wake wa kufanya uchumi mkubwa zaidi barani Afrika kuwa jamii isiyo na pesa taslimu na kuokoa ada ya miamala ya kigeni ya nchi hiyo RFI. Saa kumi na mbili na dakika kumi na moja jijini Kampala na Nairobi nchini Kenya. Jeshi la Urusi limeendelea na mashambulio ya makombora nchini Ukraine, hasa katika maeneo ya kaskazini na mashariki ambako mapigano makali yameshuhudiwa. Victor Abuso anatueleza zaidi. Wakati mashambulio hayo yakiendelea, maafisa nchini Ukraine wanasema wanahitaji silaha zaidi kutoka nchi za magharibi ili kushinda Urusi. Nchi kuendelea kwa mashambulio zaidi kumekuja siku moja baada ya makombora ya Urusi kuwaua watu kumi na moja nchini Ukraine kwa kile kinachoonekana ni hasira ya Urusi baada ya mataifa ya magharibi kuapa kuendelea kuisimamia serikali ya Kiev. Katika hatua nyingine, mkuu wa sera za mambo ya nje ya Umoja wa Ulaya Joseph Borel ameitaka Afrika Kusini kutumia uhusiano wake mzuri na Urusi kuishawishi kumaliza uh, vita nchini Ukraine. Joseph Borel: mfumo wetu wa kimataifa unafanyiwa majaribio na sisi tunawaamini katika sheria ya kimataifa na utekelezaji wake sharti tutumie kila mbinu kuitetea. Naamini kwamba tukiweka pamoja juhudi zetu tutafanikiwa. Hakuna anayeweza kutekeleza hili peke yake, linahitaji ushirikiano kama huu. Joseph Borel ametoa kauli hiyo jijini Pretoria wakati wa ziara yake nchini humo, baada ya wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov kutembelea nchi hiyo. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa wito wa utulivu na maandamano ya amani mjini Tenesis, kufuatia kuuawa kwa Marekani mweusi Tyre Nichols mkononi mwa maafisa wa polisi Januari saba. Mkanda wa video kuonyesha namna polisi hao walivyotekeleza mauaji hayo inatarajiwa kuwekwa wazi baadaye hii leo. Rovan Wolf ni mama yake Nichols. Kanda hiyo itakapotolewa itawatisha. Sijaiona, lakini kwa kile nimesikia, ni ya kutisha, lakini nataka kila mmoja wenu kushiriki maandamano kwa amani. Sitaki kuona mkiteketeza miji yetu, tusifanye hivyo. Kama mpo hapa sababu yangu juma nzima, andamaneni kwa amani. Maafisa watano wa polisi ambao pia ni weusi wamefutwa kazi na kufunguliwa mashtaka ya mauaji. Kamati ya dharura ya shirika la afya duniani WHO inakutana leo kujadili mwenendo wa maambukizi ya, ya maambukizi ya uviko 19 baada ya kuripotiwa kwa vifo laki moja na sabini kwa kipindi cha miezi miwili. Kabla kuanza kwa mkutano huo, mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema janga hilo bado halijakamilika. Israel imefanya mashambulizi mengi ya anga kwenye ukanda wa Gaza uliozingirwa siku moja baada ya wa wanajeshi wa Israel kuwaua wapalestina tisa akiwemo mwanamke mmoja mzee katika kambi ya wakimbizi ya Jenin, ikiwa ni moja ya mashambulizi mabaya zaidi katika ukingo wa Magharib unaokaliwa kimabavu na jeshi la Israel kwa miaka mingi. Saa 12 dakika 14 afrika Mashariki. Kumbuka tunasikika vema kupitia redio uh, domanus na redio mtaani kupitia 99.9 FM huko Karen jijini Nairobi nchini Kenya, na sauti ya matumaini huko Vihiga magharibi mwa Kenya nam