Imetimia saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corel. Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame awatembelea wanajeshi wake walioko Msumbiji; viongozi wa Afrika waendelea kuzikosoa nchi zilizoendelea kwa ubinafsi kuhusu ugavi wa chanjo ya kuzuia korona; na Ufaransa yasema haitakuwa kazi rahisi kurejea kwa uhusiano wa kuaminiana na Marekani. Wa ujambo popote, karibu katika matangazo ya jioni leo, ikiwa ni 24 mwezi wa Septemba mwaka 2021. Rais wa Rwanda Paul Kagame ameanza ziara ya siku mbili nchini Msumbiji, ambapo wamekutana na wanajeshi zaidi ya elfu moja wa nchi yake aliyowatuma kwenda kaskazini mwa nchi hiyo kukabiliana na makundi ya kijihadi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Nchi ya Rwanda ilikuwa ni taifa la kwanza kwa nchi za ukanda wa kusini mwa Afrika kutuma wanajeshi wake nchini Msumbiji kwenda kuvisaidia vikosi vya nchi hiyo kukabiliana na makundi ya kijihadi kwenye eneo la Cabo Delgado. Rais Kagame aliwasili kwenye uwanja wa ndege wa Pemba, moja ya eneo lililokuwa ngome ya wapiganaji hao wa Kiislamu kabla ya kufurushwa na wanajeshi wa Rwanda waliofanikiwa kuchukua maeneo yote yaliyokuwa yanakaliwa na wanajihadi hao. Wanajeshi wa Rwanda ni sehemu ya kikosi cha nchi za SADEK kilichokubaliwa kutumwa nchini humo ambapo wanashirikiana na, na wanajeshi wengine elfu moja na mia tano kutoka taifa la Afrika Kusini. Ziara ake imekuja wakati huu umoja wa Ulaya nao ukiwa umeanzisha kituo maalum cha kijeshi kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi hiyo ili kukabiliana na makundi ya kijihadi yanayotatiza usalama kaskazini mwa nchi hiyo. Zaidi ya watu elfu tatu wameripotiwa kuuawa kutokana na mashambulizi ya wanajihadi wa Kiislamu, huku wengine zaidi ya laki nane wakilazimika kukimbia maeneo yao katika muda wa miaka minne iliyopita. Kule nchini Uganda, wakili wa mbunge wa upinzani Alan Sewanyana amesema mteja wake amekamatwa tena siku moja tu baada ya kuachiwa kwa dhamana katika kesi ya tuhuma za mauaji ya raia kwenye mji wa Masaka. Hadi sasa mawakili wake wanasema hawajui ni kwa nini alikamatwa wala mahali alikopelekwa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametoa hotuba yake ya kwanza kwenye baraza la Umoja wa Mataifa, akiahidi nchi yake kuendelea kudumisha utawala bora, usawa wa kijinsia na haki za binadamu, huku akitoa wito kwa makampuni na wafanyabiashara kwenda kuwekeza nchini mwake. I'm here to Nipo Tanzania hapa kuhakikishia kuwa chini ya utawala wangu Tanzania itasalia kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa na itaunga mkono juhudi zote za umoja huu. Tuko tayari kwa wale ambao wana nia ya kushauriana na kushirikiana nasi, yawe mataifa madogo, makubwa, tajiri au maskini, kuhakikisha dunia hii ni, ni yetu na mahala pazuri kwetu sote. Make this world, our world, a better place for all of us. Ni sauti yake Samia Suluhu Hassan, rais wa Tanzania. Kumbuka msikilizaji, ukiwa Mwanza unaweza kutupata kupitia Inland Radio kupitia 83.3 FM. Wizara ya mambo ya nje nchini Kenya imependekeza serikali kupiga marufuku kusafirishwa kwa wafanyikazi wa ndani kwenda Saudi Arabia, wakati huu ripoti zikionyesha raia wake zaidi ya 28 kazi wa ndani waliwawa kwenye taifa hilo. Wizara ya ya kazi nchini Kenya Kenya imesema watu karibu mia moja raia wa Kenya wamefariki katika nchi za za mashariki ya kati. Kule DRC, kamati maalum ya bunge la seneti kuhusu usalama usalama hapo jana imesitisha kwa muda mahojiano na wa za na viongozi taasisi serikali usalama, ambapo ilikuwa ikifanya tathmini kuhusu hali ya dharura iliyotangazwa kwenye majimbo mawili mashariki mwa nchi hiyo. Bunge sasa ilikiwataka viongozi wa serikali kuenda kujadiliana na kuja na kauli moja ya serikali kuhusu hali ya makataa hayo. Rafael Bekemana ni mchambuzi wa maswala ya siasa za DRC, anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Mimi ninavyoona na nilivyosikia hotuba ya rais akiwa katika kikao cha kimataifa huko New York, wakati alisema kwamba hakuna chochote kinaweza kuwezekana nchini Kongo kuweza kujengwa ikiwa usalama na amani havijarudi. Kwa hiyo hali ya dharura ipo, na nilivyosikia neno hilo, nikaenda kusema kwamba ikiwa usalama haujarudi inawezekana hapawezi pakawa uchaguzi. Na unajua Beni ama Kivu ya Kaskazini na Ituri wameweka uzembe mwingi sana katika siasa za kwao. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mashariki mwa DRC. Kamati maalum iliyoundwa na serikali ya Sudan kuisaidia kutoa mali na pesa za umma ambazo zilimilikiwa na rais wa zamani Omar al Bashir imechukua umiliki wa kampuni ambazo zinahusishwa na wapiganaji wa Kipalestina kutoka kundi la Hamas. Kampuni hizo zikiwemo hoteli zinatumiwa kuhusika kwenye ukwepaji wa ushuru. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imeonyesha wizi na matumizi mabaya ya fedha za umma kunakofanywa na viongozi wa Sudan Kusini kuna dumaza ulinzi wa haki za binadamu na kutishia utekelezwaji wa mkataba wa amani ambao hadi sasa unasuasua. Tangu uhuru wake, taifa hilo limeshindwa kurejea katika hali ya kawaida kutokana na mapigano ya kikabila, hali tete ya uchumi na baa la njaa. Wachambuzi wa mambo wana zamo gani. Ojwang Agina anaangazia hili akiwa Nairobi nchini Kenya. Umoja wa Kimataifa, hali yake niyo kuonyesha hali ilivyo, lakini ni jukumu ya wananchi wenyewe kuchukua hatua ya kubadilisha hali yao. Kwa hivyo umoja wa mataifa halina makosa na, na halitakikani ifanye zaidi kile inachofanya inatosha, kuonyesha kwamba hali hapa ni mbaya, viongozi hao wanapora na kadhalika, lakini hali ya kubadilisha au viongozi na kadhalika, hiyo ni jukumu ya wana sudani wenyewe, iji ingi hawezi kuingilia. Ni mtazamo wake Ojwang Agina, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Nairobi. Waziri mpya wa fedha nchini Zambia, Situmbeko Musokotwane, amesema mazungumzo kati ya nchi hiyo na shirika la fedha duniani IMF kuhusu deni la nchi hiyo yanaendelea vizuri, na wahusika wote wamezungumzia muda ambao nchi hiyo inaweza kupata mkopo mwingine RF. Viongozi wa Afrika waliohutubia kwenye baraza la Umoja wa Mataifa juma hili kwa mara nyingine wamezikosoa nchi zilizoendelea kwa ubinafsi kuhusu ugavi wa chanjo, wakati huu bara hilo likiwa limechoma asilimia mbili tu ya chanjo kwa raia wake. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema wakati umefika kwa mataifa hayo kuonyesha mshikamano wa kidunia katika vita dhidi ya COVID-19. Utofauti unazidi kuwa mkubwa kati ya mataifa tajiri duniani na yale maskini. Mataifa tajiri yanazidi kununua chanjo na hata kuficha baadhi ya chanjo hizo, wakati huu mataifa maskini yakizidi kung'ang'ana kupata chanjo hiyo. Ni asilimia mbili tu ya chanjo imetolewa barani Afrika, bara lenye watu zaidi ya bilioni moja nukta mbili. Hapa hakuna haki na pia ukiukaji wa maadili. And it also is immoral. Ni sauti yake Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC kimekashifu makataa yaliyotangazwa na nchi ya Uingereza kwa raia wake wanaoingia nchini humo, kituo hicho kikisema ni ubaguzi unaolenga kudumaza shughuli ya utoaji chanjo kwenye bara hilo. Uingereza imeweka wazi kuwa haitambui chanjo kadhaa ambazo zinatolewa barani Afrika licha ya kuwa miongoni mwa mataifa yanayosambaza chanjo hiyo. Polisi nchini Nigeria imewakamata watu watatu kwa tuhuma za kuhusika na utekaji nyara wa wanafunzi zaidi ya mia moja katika shule moja ya Kibaptis miezi miwili iliyopita. Mwandishi wetu Hilary Ingati na maelezo zaidi. Watu wenye silaha walivamia shule ya sekondari ya Bethel Baptist na kuwateka wanafunzi 121 waliokuwa kwenye bweni Julai 5, nje kidogo na mji wa Kaduna kaskazini magharibi mwa jimbo la Kaduna. Watuhumiwa hao watatu walikamatwa sambamba na watu wengine 47 wanaotuhumiwa kwa makosa tofauti, imesema taarifa ya polisi. Polisi inasema mmoja ya watuhumiwa alikuwa akifuatilia shughuli za kila siku za shule hiyo kabla ya kuwasiliana na wenzake kutekeleza kutekeleza uhalifu huu. Makundi yenye ya silaha yanayofahamika na wenyeji kama majambazi yamekuwa wakitekeleza vitendo vya utekaji kaskazini magharibi mwa Nigeria, ambapo pia wamekuwa wakipora mali na kutaka kulipwa kiasi cha fedha ili kuwachia wanafunzi wanaowateka. Zaidi ya wanafunzi wa shule na vyuo elfu moja wametekwa nyara tangu mwezi Disemba mwaka jana. Zaidi ya watu sabini wamekamatwa nchini Burkina Faso kutokana na madai ya utakatishaji fedha na kufadhili makundi ya waasi. Washukiwa hao wamesemekana kuuza mafuta ya magendo kwenye maeneo yanayotawaliwa na wanajihadi wa Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Chad, Cherif Mahamed Zene, ameonya dhidi ya mataifa ya kigeni kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo haswa kuhusu kuwepo kwa mamluki wa, wa Urusi kwenye nchi jirani ya Mali. Zene amesema aliyekuwa rais wa Chad Idris Deby aliwawa na waasi waliopata mafunzo kutoka kampuni ya Wagner ambayo Mali inadaiwa kuwa na mazungumzo nayo. Unapopokea ushauri kutoka kwa mtaalamu dhidi ya virusi vya korona, tafadhali kumbuka mtaalamu anaweza kuwa hayuko sahihi njia moja ya kudanganya habari ni kutumia mtaalamu asiye sahihi ili kuongeza uaminifu kwenye ujumbe. Katika kipindi cha janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changia pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RF. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian amesema kuwa uhusiano wa nchi yake na Marekani kurejea kama ulivyokuwa awali kunahitajika jitihada kubwa kufanyika ili kuaminiana kama nchi washirika. Le Drian amesema haya wakati alipokutana na mwenzake wa Marekani Antony Blinken kando na mkutano wa Baraza la Umoja wa Mataifa, ambapo amesema anaimani uhusiano wa nchi yake na Ufaransa utarejea kama awali. Uh, uh, mkutano wetu leo umetokana na mazungumzo kati ya Rais Macron na Biden, where they that the ambapo walikubaliana kuwa kutokana management na tangazo la Septemba 13, 13. watafanya mazungumzo and they zaidi miongoni mwa mataifa ya wanachama kuanzia wakati huu na kuendelea. Tunafahamu hili litachukua muda na linahitaji uh, juhudi uh, za pamoja na ushirikiano, na halitafanyika tu kwa maneno bali kwa vitendo, na nimejitolea kushirikiana Le Drian Ufaransa ilichukizwa na kitendo cha Australia kusitisha mkataba wake wa uzaji wa utengenezaji wa manowari ya kijeshi na kuamua kushirikiana na Marekani na Uingereza. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema uhusiano kati ya nchi yake na Ufaransa hauwezi kuharibiwa, wakati huu mataifa haya yakiwa kwenye mvutano baada ya utawala wa London kuingia makubaliano na ushirikiano wa kiusalama na nchi ya Australia ambayo ilitangaza kusitisha mkataba wake na Ufaransa wa kununua manowari ya kijeshi. Wagombea wawili wanaowania kurithi nafasi ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel, Olaf Scholz na Armin Laschet, wameshindana kwa sera katika mdahalo wa mwisho wa televisheni kuelekea uchaguzi uliopangwa kufanyika mwishoni mwa juma hili. Mjumbe maalum wa Marekani kwa nchi ya Haiti, Daniel Ford ametangaza kujiuzulu nafasi yake kwa kile alichosema ni sera mbaya ya serikali kuwarudisha kwa nguvu wahamiaji kutoka kwenye taifa hilo. Jen Psaki ni msemaji wa White House. All, kule sio kuwafukuza watu. Hawaji nchini mwetu kwa kutumia njia za kisheria, na niseme hapa, sera yetu imeendelea kuwa ni ile ile, ili ili na nchi ya Haiti kama ilivyo kwa mtu mwingine yoyote ambaye atataka kuingia na kuvuka mpaka kinyume cha sheria. Ni sauti yake Jen Saki, msemaji wa ikulu ya Marekani. Dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, amesema nchi yake ipo tayari kumaliza vita na Korea Kusini, ila kwa sharti kuwa taifa hilo liache chokochoko dhidi ya Pyongyang. Benki kuu ya China imesema miamala yote ya sarafu za kidijitali ni batili uamuzi unaokuja miezi kadhaa tangu wamiliki wa Bitcoin walalamikia sheria kandamizi ni