Imetimia saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni RFI Kiswahili. Victor Moturi. Habari kuu tulizokuandalia ni pamoja na mkataba wa amani kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaosimamiwa na Marekani haujatiwa saini. Karibia watu watu 100 wauawa katika shambulio la bunduki katika jimbo la Benue nchini Nigeria na Israeli yahapa kuiwajibisha Iran, wakati huu majibizano ya mashambulizi ya anga yakiingia ya siku ya tatu. Hujambo na karibu, natumai uberu wa afya. Mkataba wa amani kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unaosimamiwa na Marekani uliopangwa kusainiwa Juni 15 haujasainiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduruingire akisema ni kutokana na hali ya mazungumzo. Paul Nzioki na taarifa hiyo. Kwenye ujumbe wake kupitia mtandao wa X, waziri huyo amesema mchakato wa mazungumzo bado unaendelea na mkataba utatiwa saini mara tu makubaliano ya amani atakapofikiwa na pande zote. Hapo awali, Duhungire alikuwa ameonya kuwa kuvunjisha kwa makusudi habari za upande mmoja kwa waandishi wa habari kunaweza hitilafiana na mazungumzo. Mwezi Aprili Mataifa hayo mawili yalikubaliana wakati wa mazungumzo na Washington kuandaa makubaliano ya amani yenye lengo la kumaliza mgogoro wa mashariki mwa DRC na mapendekezo kutolewa ya kusaini mkataba katikati ya Juni. Haya yanajiri siku chache baada ya Rwanda kujiondoa katika jumuiya ya kiuchumi Afrika ya kati kwa madai ya kuegemea DRC. Katikati ya mwezi Machi, rais wa Rwanda Paul Kagame na rais wa DRC Felix Chisekedi walikutana nchini Qatar kujadili uwezekano wa kusitisha mapigano, lakini hakuna makubaliano yaliyofikiwa. Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, mikakati mingi ya kusitisha mapigano imefanywa na kuvunjwa. Takribani watu 19 wamekufa katika mafuriko yaliyokumba Kinshasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mwishoni mwa juma, kulingana na mamlaka. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fred Tendilonge, ametutumia ripoti ifuatayo. Makazi zilikumbwa na mafuriko wakati muto Lukunga ulifurika hadi maji kuingia ndani ya nyumba kadhaa, kama hapa wilaya la Ngaliema. Angalia kiwango cha maji. Tulikimbilia kwa majirani zetu, lakini bado kuna watoto huko, hakuna njia hata. Tumepoteza vitu, lakini watusaidie kuokoa hao watoto. Kuna pia mwanamke ambaye ni mjamzito, sijui atatokaje. Filgans Bolokome, mwenyekiti wa mkoa wa Ngaliema, alizunguka maeneo yaliyoathirika na kutoa idadi ya vifo kwa muda na nyumba zilizozama. Tulirigodi takriban miili kumi na saba katika eneo la Musei katika wilaya ya Ngaliema. Nilizunguka na kuona mihili hizo zote. Barabara la Ukito pia imeharibika na njia la Turisme. Mvua hizi kubwa zaendelea kunyesha, wakati mji mkuu umekuwa katika msimu wa kiangazi kwa zaidi ya wiki mbili sasa, jambo ambalo silo la kawaida kulingana na Ogisteta Bisambo, mkurugenzi kwenye idara inayotathmini hali ya anga DRC, inatokana na uharibifu wa hali ya hewa, hasa kutokana na kiangazi. Upepo wa kaskazini magharibi kutoka Guba ya Gini unaingia barani kutoka magharibi, inavuka Gabon, Kongo Brazzaville na mkoa wa jiji la Kinshasa, ikileta mvua nyingi. Hili ni jambo lisilo la kawaida kwa kipindi hiki ni la vita Kinshasa jiji ambalo lina karibu ya wakazi milioni 17, ujenzi haramu kwenye maeneo yenye kubeba maji katika mto Kongo, mifereji duni ya maji kwa miongo kadhaa umekuwa sababu ya mafuriko haya. Freditendilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Nchini Burundi, kufuatia uchaguzi wa wiki iliyopita wa bunge na manispaa ambao uliokumbwa na upinzani mkubwa na ukosefu wa wazi, rais wa nchi hiyo Evariste Ndayishimiye ametoa wito kwa upinzani kushiriki katika mazungumzo ya chama chake FDD, ingawa upinzani haujaonyesha nia ya kushiriki mazungumzo. Naibu mkuu wa baraza kuu la Sudan Malik Agar Jumamosi ametoa wito kwa shirika la upatanishi la Ufaransa la Pomedisio kuweka kipaumbele kuzingatia kuzipatanisha jamii nchini humo ili kuondoa sababu ya migogoro ya siku zijazo, wakati huu nchi hiyo ikishuhudia vita vikubwa vya wenyewe kwa wenyewe kati ya e, jeshi la jeshi na vikosi vya RSF. Mustakabali wa ujumbe wa Umoja wa Afrika unaunga mkono na kuleta utulivu nchini Somalia USOM unaonekana kuyumba baada ya viongozi wa dunia katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutokubaliana kuhusu ufadhili wa ujumbe huo kwenye nchi hiyo. Jua Haki Zako na Benson Wakoli, kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi, kule Karen, Nairobi, unaotupata kupitia redio Dumas ikiwa eh, ni 99.9 masafa yakiwa ni fm na kule Voi, Taita Taveta nchini Kenya, unaotupata kupitia Redio Mwanedu ikiwa ni tisini na tisa nukta moja masafa akiwa ni FM. karibia watu mia moja mia wameuawa katika shambulio la bunduki kwenye kijiji kimoja cha Yelewata, kaskazini mwa jimbo la Binuu nchini Nigeria, huku mamia wakijeruhiwa na wengine kuwa hawajulikani waliko. Shirika la Amnesty International nchini humo limesema Jumamosi maelfu wa waandamanaji walikusanyika katika mji mkuu wa Ivory Coast, Abidjan, kutaka kurejeshwa kwa kiongozi mkuu wa upinzani Tijane Thiam kwenye orodha ya uchaguzi. Thiam amezuiliwa na mahakama kugombea katika uchaguzi wa urais uliopangwa Oktoba kwa sababu ya uraia wake wa Ivory Coast na Ufaransa, uamuzi ambao ameapa kupinga. Moroko imeanzisha mpango wa kuongeza na kuimarisha uwekezaji katika viwanda vya vya kuondoa chumvi kwenye maji ya bahari na kujenga mabwawa mengine mapya ili kukabiliana na ukame wa muda mrefu na kukidhi mahitaji ya maji kwenye kilimo na miji. Wizara ya Maji nchini humo imesema. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Israeli na Iran kwa siku ya tatu mfululizo zimeendelea kujibizana kwa mashambulio ya anga huku maafa yakiripotiwa. Wakati huo rais wa Marekani Donald Trump akisema mzozo huo unaweza kumalizwa kwa urahisi. Jupta Mayaka, nini kinachojiri? Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu Jumapili, wakati akitembelea jengo la makazi lililoharibiwa na shambulio la Iran huko Batiam, karibu na Tel Aviv, amesema Iran italipia gharama kubwa kwa mauaji ya raia wa Israeli naye waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Argache kwenye kikao na wanadiplomasia amelaani vikali mashambulio haya na kuyataja kuwa ni vitendo visivyo halali na vya uchochezi vinavyotishia amani na utulivu wa eneo hilo. Argache amesema mashambulio ya Israeli yanalenga kuhujumu mazungumzo yaliyokuwa yakiongozwa na Marekani yaliyopaswa kurejelewa huko Oman siku ya Jumapili kabla ya kufutwa. Kwa upande mwingine, Rais Trump amekanusha madai ya Iran kwamba Marekani imeshiriki katika mashambulio haya na kuionya Tehran dhidi ya kujumuisha ulipizaji kisasi wake kwa vifaa na maslahi ya Marekani. Jeshi la Israeli limetoa wito kwa raia kupata hifadhi baada ya kugundua makombora mapya kutoka Iran kuelekea Israeli, wakati huu pia Iran ikiripoti kuwa makao yake makuu ya polisi yameshambuliwa, ambapo pia imetangaza kuwa misikiti, vituo vya treni na shule zitatumika kama hifadhi ya muda kuanzia Jumapili jioni. Nchini Marekani, msako mkali unaendelea kumtafuta mkuu ama mtu mmoja mwenye silaha aliyewapiga risasi wabunge wawili wa chama cha Demokrat huko Minnesota na kuwaua Melissa Hotman na mmewe na kumjeruhi mtu mwingine katika kile gavana wa jimbo hilo la kaskazini mwa Marekani Tim Walz alisema ni mashambulizi ya kisiasa. Mapema leo Ukrain imesema kuwa imepokea uhamisho mwingine wa miili elfu moja mia mbili kutoka kwa Urusi, ikiwa ni pamoja na miili ya wanajeshi kama sehemu ya makubaliano ya mabadilishano yaliyoafikiwa mjini Istanbul, Turki, mapema mwezi huu. Kwa jumla miili elfu nne imerejeshwa wiki hii, waziri wa ulinzi wa Ukrain Rusten Umerov amesema kwenye ukurasa wake wa Facebook, ingawa Ukrain haijasema iwapo imehamisha miili yeyote upande wa Urusi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewasili katika kisiwa cha Greenland, ambako ambapo ni safari yake ya kwanza kwenye kisiwa hicho cha mkakati cha Arctic kinachotamaniwa na rais wa Marekani Donald Trump wakati huu, safari hiyo ikilenga kuimarisha uunguaji mkono wa kisiwa hicho kwa Denmark kama eneo lake huru. Hii ni RFI Kiswahili.