Saa 12 kamili jijini Nairobi nchini Kenya, wakati ni saa 11 kamili jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni RFI Kiswahili, Victor Moturi kwenye habari kuu jioni hii. Rwanda yatangazwa kujiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati. Jeshi la Mali limeviondoa vikosi vyake kutoka kambi kuu ya kijeshi ya Bulkesi iliyoko katikati mwa nchi hiyo, na Rais wa Marekani Donald Trump aagiza kutumwa kwa wanajeshi elfu mbili wa kikosi cha walinzi wa taifa katika mji wa Los Angeles. Hujambo na karibu mahali popote ulipo, habari kamili Rwanda imetangaza kujiondoa kwenye Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika ya Kati na kuituhumu jirani yake DRC kwa kutumia baadhi ya wanachama kuendeleza ajenda zake zinazokandamiza taifa hilo. Paulinzioki anaarifu zaidi. Waziri wa Mambo ya Nje wa Rwanda Olivier Duhungirehe katika chapisho kwenye mtandao wa X katika ukurasa wake siku ya Jumapili, amelani kitendo cha DRC kuendelea kutumia vikao vya kikanda na kimataifa kuilenga Kigali licha ya mazungumzo ya amani kati ya nchi hizo mbili. Katika taarifa ya kutangaza kujiondoa, Rwanda ilishutumu DRC kwa kushirikiana na baadhi ya wanachama kupotosha madhumuni ya jumuiya ya nchi hizo za Afrika ya Kati. Rwanda ilistahili kuchukua wenyekiti wa muungano huo ila ikupokezwa kutokana na kile nchi hiyo imedai DRC kutumia baadhi ya wanachama kuhakikisha inanyimwa wenye kiti. Licha ya hayo, Duhungirehe amesema Kigali imejitolea kuendelea na mchakato wa amani mashariki mwa DRC. Tukielekea so, kwenye nchi jirani ya DRC ni kwamba watu mia saba wenye ulemavu wamekuwa wakiishi katika mazingira magumu sana kwa miezi kadhaa katika eneo la makazi la Roe katika eneo la Jugu mkoani Turi, wakati huu wahudumu wa, wa maslahi ya binadamu wakisema juhudi za kukabiliana na hali hiyo ni finyu kutokana na harakati za makundi yenye silaha katika eneo hilo. Mwanajeshi wa Uingereza mwana amekamatwa na kuzuiliwa e, kuhusiana kusi, kwa tuma za kumbaka mwanamke mmoja karibu na kambi ya mafunzo ya jeshi la Uingereza karibu na mji wa Nanyuki nchini Kenya ambapo mwanajeshi mwingine aliwahi kutuhumiwa kwa mauaji. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaenea kwa kasi nchini Sudan, huku maafisa wa afya wakiripoti visa vipya zaidi ya elfu moja kila siku katika mji mkuu wa Khartum. Mwandishi wetu Joji Jowi na maelezo zaidi. Mlipuko huo unaripotiwa katika mji mkuu wa Khartoum na mji wa Omdurman, lakini pia umegunduliwa katika mikoa mingine kadhaa, ikiwa ni pamoja na North Kordofan, Sennar Gazia, White Nile na Nile River. Kuzuka upya kwa ugonjwa huo kuna kuja wakati maelfu ya wa Sudan waliokimbia makazi yao wakirejea ya katika mji huo ulioharibiwa na vita. Miundo mbinu ya afya nchini humo inaripotiwa kuwa kwenye ukingo wa kuporomoka na hivyo kuongeza kasi ya kuenea kwa ugonjwa huo. Afisa wa ujumbe wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF nchini humo anasema changamoto kuu ni ukosefu wa maji safi, usafi duni na idadi ndogo ya watu pata huduma za afya. George Ajowi. Wakati hao ya kijiri, wanajeshi wa RSF wameripotiwa kuteka mji e, wa Umdehlib katika jimbo la Kordofani kusini mwa Sudan, kutoka, na jeshi, uh, kutoka kwa jeshi, wakati huu jeshi la uh, serikali likiendelea kupoteza maeneo ambayo limekuwa likidhibiti. Serikali ya mapinduzi ya Zanzibar imekusanya zaidi ya dola milioni ishirini kupitia mpango wake wa bima ya lazima ya usafiri wa wageni wa kimataifa tangu ilipozinduliwa mwaka uliopita, huku dola milioni 1.5 pekee zikitumiwa kwa huduma za dharura kwa watalii. Na kwa majina, naitwa Alain Siko Siko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo, nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu, nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Kule e, Mbeya nchini Tanzania unatupata kupitia Baraka FM ikiwa ni e, e, tisini nukta saba, masafa yakiwa ni FM, vile vile unatupata kupitia mitandao ya kijamii. Kuna RFI Kiswahili upande wa Facebook, vile vile RFI Kiswahili upande wa YouTube. Jeshi la Mali limekamilisha mipango ya kuviondoa vikosi vyake kutoka kambi kuu ya kijeshi ya Bolkesi iliyoko katikati mwa nchi hiyo baada ya kambi hiyo kukumbwa na mashambulio mawili mabaya ya wanajihadi wiki hii kwa tuma ama kwa kutumia ndege zisizo na rubani. Aliyekuwa spika wa bunge la Liberia Jonathan Fonati Kofa amekamatwa na polisi nchini humo na kupelekwa kizuizini kwa, kwa madai ya kushirikiana na maafisa wengine kadhaa waliochaguliwa ama waliochaguliwa kuongoza maandamano yaliyosababisha moto kwenye bunge la Kongres Desemba mwaka uliopita. Kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC imesema inasikitishwa e, sana na hatua ya serikali ya Niger kuiagiza kufunga shughuli zake nchini humo kwa madai kwa madai kuwa kwa ICRC imekuwa ikishirikiana na baadhi ya wanajihadi. Tukisalia eneo la Afrika Magharibi, ni kwamba katika muda wa miezi michache iliyopita makundi ya silaha yaliyo na uhusiano na kundi la like kigaidi la Alkaida yamevamia miji mikubwa nchini Burkina Faso, Benin na Mali, wakati huu makundi hayo yakionekana kupanua utawala wake wa Kiislamu kwenye misimamo mikali katika eneo zima, maafisa wa kikanda wamesema. Mwanamaudhui wa mtandao wa TikTok uh, Gabi Lame, mwenye uraia wa, wa Senegal na Italia na anayejulikana e, kwa video zake za vichekesho alikamatwa na kisha kuachiliwa na idara ya uhamiaji ya Marekani kwa madai ya kutokuwa na stakabadhi halali za kuzuru nchi hiyo. Hata hivyo uongozi wa uh, Kabi haujatoa taarifa yoyote kuhusu tukio hilo. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Kampala anatupata kupitia 93.7 ikiwa ni majira ama masafa ya FM. Rais wa Marekani Donald Trump ameagiza kutumwa kwa wanajeshi elfu mbili wa kikosi cha walinzi wa taifa katika mji wa Los Angeles katika jimbo la California kuzima maandamano ya kupinga kukamatwa kwa wahamiaji haramu. Mwandishi wetu Douglas Omariba na taarifa hiyo. Tangazo hilo linajiri baada ya siku mbili za makabiliano ambapo maafisa wa polisi walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji ambao walikasirishwa na kukamatwa kwa makumi ya wahamiaji katika jiji hilo lenye wakazi wengi wa Latino. Gavana wa California, Gavin Newsom, amepinga kutuma kwa wanajeshi hao na kusema ni uchochezi kimakusudi, na kwamba utazidisha mvutano. Wanajeshi hao wa ulinzi wa taifa mara kwa mara hutumwa kukabiliana na majanga kama vile baada ya moto wa jiji hilo la Los Angeles na wakati mwingine makabiliano ya wenyewe kwa wenyewe, lakini karibu kila mara kwa idhini ya wanasiasa wa ndani. Tangu kuingia madarakani mwezi Januari mwaka huu, Trump amekuwa akitumia mbinu tata kutekeleza ahadi yake ya kukabiliana na wahamiaji haramu nchini humo. Mapema leo makumi ya maelfu ya watu wameshiriki maandamano ya amani katikati mwa mji wa Madrid nchini Hispania na kutumu utawala wa waziri mkuu wa kisosialisti Pedro Sanchez kwa ufisadi na kudai uchaguzi mkuu wa mapema. Wakati huu shirika la ulinzi wa raia wa Gaza limesema mashambulio yaliyotekelezwa na wanajeshi wa Israeli mapema leo yaliua takriban watu kumi wakiwemo wasichana wawili katika ardhi ya Palestina, wakati huu vita vya Israeli na Hamas vikiingia mwezi wa ishirini na moja. Mazungumzo ya kibiashara kati ya Marekani na Uchina mjini Wiki hii yanatarajiwa kukumbwa na changamoto kutokana na mizozo mipya ambayo imeathiri uhusiano wa nchi hizo mbili ambazo zilikuwa zimekubaliana kusitisha ushuru wa bidhaa wa zaidi ya asilimia mia moja ambazo ziliwekeana. Urusi imesema leo kuwa kwa mara ya kwanza jeshi lake limefanikiwa kuingia katika eneo la mashariki mwa Ukraine lenye viwanda la Dnipropetrovsk.