Ni saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corir Tuliokuandalia jioni ya leo: mashirika ya kiraia nchini DRC yazindua kampeni kuhamasisha kuhusu amani na mshikamano wa kijamii ili kuzuia migogoro. Watu karibu milioni 29 katika nchi za Sahel wahitaji msaada wa dharura. Na Ukraine na Urusi walaumiana kuhusu kucheleweshwa mpango kubadilishana wa kubadilishana wafungwa wa kijeshi na tumai umeshinda salama. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Wakati hali ya usalama ikiendelea kuwa na wasiwasi wasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashirika matatu ya kiraia yamezindua kampeni ya, ya uhamasishaji juu ya amani na mshikamano wa kijamii kwa ajili ya kuzuia migogoro huko kivu kusini. Kutoka Bukavu, William Basimike ametuandalia ripoti ifuatayo. Mbele ya wakuu wa kijamii na kisiasa mjini Bukavu mashirika ya Hope and Peace DRC ile la msaada kwa wanawake wa Afrika ICAF na kituo cha Afrika kwa utafiti wa mienendo ya migogoro ACRCD yamesema yatachangia kuleta mabadiliko chanya katika ujenzi wa amani. Claudine Byamungu na njuchi ni mratibu wa Hope and Peace DRC, anasema lengo yetu kwa saa hizi ni kuangalia nini njo inatuma hatupate hiyo amani na kuishi pamoja tukishajua, tutaangalia wakubwa wengine waliotumika ndani ya amani tangu miaka nini, ilituma hawafikie lengo tangu zaidi ya mitatu. Vita vya mara kwa mara mashariki mwa Kongo vimesababisha pia migogoro ya kikabila na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Wakati huu ambapo mji wa Bukavu umepokea watu wengi waliokimbia vita kutoka vijiji tofauti vya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, mashirika hayo yanahisi kwamba kuna uwezekano kuepuka vurugu. Albert Migabo Nyagaza ni msimamizi wa jopo la viongozi wa kata za mji wa Bukavu anasema hali ya mshikamano wa kijamii kwa sasa ni mbaya mjini Bukavu, na anaonya ibadilike. Wakati tuliona wanakamata mwizi ambaye watu walichoma na watu wakamaliza nyama yake, wako na mkula. Ilionyesha kwa kweli kama upendo iko na shuka, umoja iko na shuka, sababu ya mambo fulani fulani ambazo tunapitia ya vita. Inaonekana kama hakili za watu wako traumatized. baada ya Kivu Kusini, mradi huu wa amani na mshikamano utatekelezwa pia katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, rais Felix Tshisekedi ameeleza kukerwa na ongezeko la visa vya upuraji na uhalifu katika jiji la Kinshasa, na akawaamuru mawaziri mbalimbali kuja na mikakati ya kudhibiti hali hii, ikiwemo kufanya operesheni za kiusalama na kushika duria. Mwanasiasa wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Godbless Lema amezuiwa jana kuingia nchini Kenya, mamlaka za Tanzania zikisema yupo miongoni mwa watu ambao wamezuiwa kuondoka nchini. Godbless anasema pasipoti yake ilichukuliwa. Hii ikijiri siku chache baada ya ripoti za wanaharakati wa Kenya na Uganda kufukuzwa nchini humo baada ya kuhangaishwa. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya usalama wa ndani imechapisha sheria mpya za uhamiaji ambazo sasa zitaruhusu raia wa nchi zaidi kuingia Kenya bila kuwa na viza. Kando na raia kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki ambao hawahitaji ita kuwa na viza, wananchi kutoka mataifa zaidi kama Comoros, Botswana, Eritrea, Morocco, Nigeria, Congo Brazaville na Malaysia wataruhusiwa kuingia Kenya bila kuwa na viza kwa siku kati ya sitini na tisini. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI akukujia mubashara kupitia 89.9 ukiwa jiji kuu la Nairobi, 105.5 na ukiwa Mombasa vilevile. Taarifa hizi zinakukujia kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na YouTube. Watu karibu milioni 29 katika nchi za Sahel wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. George Ajoi anaeleza zaidi. Kwa mujibu wa ripoti ya tume ya Umoja Mataifa inayoshughulikia masuala ya kibinadamu Ocha, watu walio na uhitaji mkubwa wapo katika nchi za Burkina Faso, Chad, Mali na Niger. Hata hivyo, kuna mamilioni ya watu ambao wanahitaji misaada hiyo kama chakula maji, dawa na mahitaji mengine kaskazini mwa Cameroon na kaskazini mashariki mwa Nigeria. Ocha inaomba wafadhili kujitokeza kwa haraka ili kuchangia dola bilioni nne, fedha zitakazosaidia kununua mahitaji yatakayosaidia kuokoa maisha ya mamilioni ya watu hao. Tangu mwaka 2024 idadi ya watu wanaohitaji msaada imeongezeka kutoka asilimia sita hadi asilimia 24 baada ya idadi ya wakimbizi pia kufikia zaidi ya milioni sita, watu waliokimbia makazi yao. Kwa mujibu wa OCHA ni changamoto za kiusalama, umaskini, changamoto za kisiasa na mabadiliko ya tabianchi. Kamati ya Kimataifa ya Shirika la Msalaba Mwekundu ICRC imetangaza kusitisha operesheni zake nchini Niger baada ya utawala wa kijeshi nchini humo kuiamuru mwezi Februari kufunga ofisi kwa tuhuma za kukutana na kushirikiana na wanajihadi. ICRC hata hivyo imekanusha madai hayo. Wapiganaji wa Urusi Wagner wametangaza kuondoka nchini Mali kwa kile wanasema imemaliza majukumu yake kuu baada ya kuwepo nchini humo tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja wakishirikiana na vikosi vya nchi hiyo kupambana na wanajihadi. Hata hivyo kuondoka kwa Wagner hakumaanishi kuwa hapatakuwa na wapiganaji wa Urusi, kwani wapiganaji wa kirusi sasa wataendelea kutumika chini ya kundi la Africa Corps linaloungwa mkono pia na Moscow. Spika wa zamani wa bunge nchini Liberia, Jonathan Funati Kofa, amefunguliwa mashtaka na kuzuiwa kufuatia tukio la majengo ya bunge kuteketea moto Desemba mwaka uliopita. Kabla ya kuteketea kwa jengo hilo, Kofa alionekana kuwa na uhusiano mbaya na wabunge wenzake waliowasilisha mswada wa kuondolewa kwake madarakani meli iliyowabeba wanaharakati kumi na wawili wanaobeba bidhaa za msaada kuelekea Gaza, akiwemo mwanaharakati wa mazingira kutoka Uswezi Greta Tanbak imewasili katika pwani ya Misri ikikaribia eneo la Palestina, wamesema waandalizi wa safari hiyo tubebere namumbalika tubebere namumbaliko wejiwarata ya nimba Usiache kupakua application yetu ya RFI pure radio huweze kupata matangazo haya muda wowote. Urusi na Ukraine zimelaumiana kuhusu kuahirishwa kwa mpango wa kubadilishana kwa ufungwa wa kijeshi baada ya hapo awali kukubaliana kuwa zoezi hilo lifanyike siku ya Jumamosi. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Urusi imeishutumu Ukraini kwa kukwamisha mpango huo saa chache baada ya kurusha makombora na mabomu kwenye maeneo mbalimbali katika nchi hiyo. Kiev na Moscow zilikuwa zimekubaliana kuwaachia wafungwa wa kijeshi waliojeruhiwa kati ya pande zote mbili, hasa wale wenye chini ya umri wa miaka 25 kuanzia jumamosi hii. Ilitarajiwa kuwa zaidi ya wafungwa zaidi ya elfu moja kutoka pande zote wangeachiwa huru, pamoja na miili ya maelfu ya wa wanajeshi waliouawa wakati wa vita wakiachiwa. Ukraine imekanusha madai ya Urusi na kusema hakuna tarehe iliyokubaliwa ya kuwaachia huru wafungwa hao na kuishtumu zaidi Moscow kwa michezo michafu na kutoa taarifa za uongo kuhusu kilichokubaliwa kuhusu wafungwa hao. Wakati wa mazungumzo ya kujaribu kumaliza vita vinavyoendelea, Urusi ilikataa pendekezo la kusitisha vita bila masharti. Jeshi la Israel limesema limepata mwili wa mateka wa nchi ya Thailand na tapong Pinto ambaye amekuwa akizuiliwa eneo la Gaza, amethibitisha waziri wa ulinzi wa Israel Israel Katz. Mwili wa Pinto ulikuwa unashikiliwa na kundi la wasi kwa jina Mujahidin Brigades na umepatikana eneo la Rafa, kusini mwa Gaza, na familia yake imefahamishwa. Ujerumani ina miaka mitatu sasa kununua silaha za kijeshi kukabiliana na tishio la uvamizi wa Urusi, Amesema mkuu wa ununuzi katika jeshi la Ujerumani. Mataifa kadhaa ya Ulaya yamekuwa yakijiongeza kijeshi tangu Rusi kuvamia Ukraine, yakihofu vita hivyo vinaweza kuwafikia. Iran imekuwa nchi ya hivi punde kulaani hatua ya Marekani kufungia wananchi wana wa kutoka nchi kumi na mbili ikiwemo Iran kuingia Marekani ikisema hatua hiyo ni ya kibaguzi na inakiuka sheria za kimataifa. Utawala wa kijeshi nchini Myanmar umepinga vikali azimio la Umoja wa Mataifa unaolenga kupambana na ukiukaji wa sheria za laba nchini humo ukisema ni ya kisiasa.