Saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi Msikilizaji mm, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate muktasari. Maswali mengi yaibuka kuhusiana aliko waziri mkuu wa zamani wa DRC Matata Ponyo baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi jela. Vyama vya upinzani nchini Ivory Coast vyatoa wito wa mazungumzo na chama tawala kabla ya uchaguzi. Na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema wafanyakazi kwenye nchi za ghuba wako katika hatari kutokana na joto kali ni kukaribishe msikilizaji katika matangazo yetu awamu ya kwanza na nikukumbushe kuwa matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Nchini DRC maswe, maswali yameendelea kuibuka kuhusu mahali aliko waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo ambaye Mei ishirini alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela pamoja na kazi nguvu na mahakama ya kikatiba baada ya kukutwa na hatia ya matumizi mabaya ya fedha za umma. Katibu mkuu wa chama chake Franklin Shamala amesema kiongozi huyo hapatikani tena kwenye simu na tangu aliporipotiwa kuwa jijini Kinshasa wiki iliyopita. Tulijaribu kumtafuta katika magereza ambapo pengine angeweza kuwa hatukumpata. Tuliamua kutaarifu umma ili kuomba yeyote mwenye taarifa atuambie. Tunawasiliana na familia yake ambayo pia ina wasiwasi. Tuna hofu kubwa kwa kweli, tunataka kujua aliko. Ingekuwa vema kwetu kama mamlaka ambazo ziko katika nafasi nzuri zaidi kutuambia Matata Ponyo yuko wapi sasa hivi. Ni sauti yake Franklin Shiamala, katibu mkuu wa chama aliyekuwa waziri mkuu wa DRC Matata Ponyo. nchini Kongo Brazzaville, wanasiasa upinzani wameunda muungano mpya kwa ajili ya uchaguzi wa urais wa mwaka 2026. Jumla ya vyama vinne vya kisiasa vimekuja pamoja kuunda muungano wa pamoja. Kinara wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga amesema ili waathiriwa wa vurugu za baada ya uchaguzi uliopita na wale wa maandamano ya vijana wa Gen Z waweze kutoa msamaha ni lazima serikali itoe fidia kama njia ya maridhiano kulikuwa na kuomba msamaha ambayo ni hatua nzuri kuleta upatanisho, lakini kuna suala la watu waliojeruhiwa na waliofariki wakati wa maandamano. Nataka leo niseme kwamba tufanye fidia kwa familia za waliofariki na waliojeruhiwa, ili tufunge kabisa sura hii ya historia ya taifa letu. Katika hatua nyingine, akizungumza wakati wa sherehe za Madaraka, Rais William Ruto aliwataka Wakenya kuiamini serikali yake kuleta mabadiliko ya kweli build... njia ya pekee ya kuijenga Kenya tunayoitaka ni kukubali mabadiliko hata kama yanaweza kuonekana kuwa magumu mwanzoni, na kwamba ni lazima tuwe na imani binafsi na ya pamoja ili kukabiliana na majukumu yetu kwa ujasiri, kujiamini na kwa nia thabiti, ili kuleta mabadiliko mapya na bora zaidi mapema badala ya baadaye. Ni sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. Katika hatua nyingine, mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya yamelaani kukamatwa kwa muundaji wa programu ya kompyuta ambaye alibuni tovuti ya kupinga mswada wa fedha wa mwaka 2025. Jeshi la Uganda limesambaza tani 1600 za chakula katika eneo la Upper Nile, nchini Sudan Kusini na maeneo kadhaa katika jimbo hilo lililokumbwa na ghasia za vita nchini Sudan. Mashambulizi matatu ya ndege zisizo na rubani yamepiga maeneo muhimu ya kijeshi magharibi mwa Sudan, wakati mapigano kati ya jeshi na wanajeshi wa RSF yakiongezeka katika eneo hilo lenye vita. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Msikilizaji mm, ukiwa Abuja, Nigeria, ni saa kumi na dakika tano. Miezi mitano kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini Ivory Coast, vyama vya upinzani vilivyo chini ya muungano wa amani CAP, si hapo jana ulitoa wito wa mazungumzo na chama tawala kabla ya uchaguzi. Upinzani unapinga kuzuiwa kwa baadhi ya wagombea wa upinzani kushiriki katika uchaguzi huo. Charles Blak Ogwide ni mwanasiasa wa upinzani. Uhimizaji huu ni ishara ya kile wananchi wa Cote d'Ivoire wanachokitaka. Hawataki tena Cote d'Ivoire ambayo inahesabu watu ambao wamekufa baada ya kila uchaguzi. Ni ishara kwamba wananchi wanataka kura ndizo zihesabiwe kama inavyofanyika Senegal na pia Ghana. Uhimizaji huo ni wito kwa rais na serikali yake, tunahitaji chaguzi tulivu na tunataka kufanya mazungumzo. Mahali kwingine, serikali ndio huwa inaitisha majadiliano ya kitaifa, kisha upinzani unasusia. Bahati mbaya kwetu Cote d'Ivoire ni upinzani ndio umeitisha mazungumzo na kisha serikali inasema mazungumzo yalifanyika 2022 sisi tunawaomba tukae meza moja ya mazungumzo <mimitri> ni sauti yake Charles Ble Goide, mwanasiasa wa upinzani nchini Ivory Coast. Nchini Nigeria, zaidi ya wanajeshi thelathini na maafisa wa polisi wamewakamata washukiwa ambao inakisiwa walishiriki katika usafirishaji wa silaha kwa makundi yenye silaha hasa wanajihadi kulingana na msemaji wa jeshi vijana mbalimbali mbali kutoka bara la afrika wamefadhaishwa na uamuzi wa taifa la marekani kusitisha utoaji wa visa vya kusafiri kwa wanafunzi wa kigeni ambao wana nia ambao wana nia ya kusafiri marekani kwa shughuli zao za kimasomo shirika la kimataifa la uhamiaji iom nchini tunisia limesema kwamba limewezesha kurejea kwa hiari wahamiaji 379 wasio na vibali katika nchi zao za asilia. Kwa mujibu wa taarifa hizo, kundi hilo linajumuisha raia 146 kutoka Gambia, 167 kutoka Guinea na wengine 66 kutoka Ivory Coast, Ghana na Sierra Leone. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_sw. Msikilizaji, mm, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema wafanyikazi kwenye nchi za Ghuba wako Katarini kutokana na joto kali, likitoa wito kwa nchi kuongeza ulinzi kwa vibarua wanaokimbiliwa na hali mbaya ya joto. Douglas Omariba na maelezo zaidi. Mataifa ya Guba ikiwemo Umoja wa Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar na pia Kuwaiti, ambapo wahamiaji wanawakilisha sehemu kubwa ya wafanyikazi, yapo katika mojawapo ya maeneo yenye joto zaidi duniani, ambapo viwango vya joto mara nyingi hupita nyuzi joto hamsini. Ili kulinda wafanyikazi hao nchi hizo hupiga marufuku kufanya kazi chini ya mwanga wa jua moja kwa moja na katika maeneo ya wazi kuanzia katikati ya mwezi Juni hadi katikati ya Septemba kama sehemu ya sera ya muda mrefu ya mapumziko ya mchana. Michael Page, naibu mkurugenzi wa Human Rights Watch kwenye eneo la Mashariki ya Kati, amesema kwamba mataifa hayo ya Ghuba yanapuuza utafiti wa kisayansi kuhusiana na hali hiyo na matokeo yake ni wafanyikazi wahamiaji kufa, kupata matatizo ya figo na kuugua magonjwa mengine sugu. Iran imeonya kuwa italipiza kisasi ikiwa mataifa yenye nguvu ya Ulaya yanatumia ripoti ya, ya Umoja wa Mataifa inayoonyesha kuwa imeongeza uzalishaji wa madini ya uranium iliyoratibishwa. Waziri mkuu wa zamani wa Bangladesh Sheikh Hasina alipanga mashambulizi ya kimfumo ambayo alifanana na uharibifu dhidi ya ubinadam katika jaribio lake la kumaliza uasi uliopindua serikali yake, waandesha mashtaka wa Bangladesh wamesema katika ufunguzi wa kesi yake siku ya Jumapili. Takriban watu 1400 waliuawa kati ya Julai na Agosti mwaka uliopita. Zaidi ya wahamiaji 1190 wamewasili nchini Uingereza kutoka Ufaransa baada ya kuvuka kwa boti ndogo na kufikisha idadi ya wahamiaji mwaka huu kufikia 14800 mamlaka za Uingereza zimesema. Takriban watu saba wamekufa na wengine 69 kujeruhiwa wakati madaraja mawili yalipobomolewa huko Urusi.