Saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajoi msikilizaji jioni hii tumekuandalia mengi tu lakini kwanza tupate muktasari rais wa zamani wa drc joseph kabila akutana na viongozi wa m23 na afc huku akiendelea kukutana na makundi mbalimbali mbali ya watu jijini goma idadi ya watu walipoteza maisha nchini nigeria katika jimbo la niger kutokana na mafuriko ya fikia zaidi ya 150 na rais wa marekani donald trump ametangaza kuongeza ushuru wa vyuma na aluminium zinazoingia nchini Mwake, karibu msikilizaji, matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifa ya Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila ameendelea kufanya vikao jijini Goma na watu mbalimbali mbali, kikao cha hivi punde kikiwa kati yake na viongozi wa kundi la M23 na AFC. Jason Sagini na maelezo zaidi baada ya kukutana na viongozi wa dini na wale wa kitamaduni siku ya Alhamisi katika jiji hilo la Goma ambalo liko chini ya waasi tangu mwezi Januari jana, rais huyo wa zamani wa DRC alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa M23 AFC wakiongozwa na coronel Nanga. Watu walio karibu na Kabila wanasema kiongozi huyo wa zamani anafanya mikutano hiyo ili kupata mawazo yao kuhusu namna ya kurejesha amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X, kiongozi wa kisiasa wa M23 na AFC anaonekana kwenye picha moja na Kabila na kuandika kuwa wamekutana na kujadili kuhusu namna ya kupata amani ya kudumu. Ripoti zinasema Kabila anaeleza mikutano yake na mashirika ya kiraia, wakati huu serikali ya rais Felix Chisekedi ikimtuhumu kwa kuwaunga mkono waasi wa M23. Maseneta jijini Kinshasa hivi karibuni walimwondolea kinga ya kutoshtakiwa kwa kiongozi huyo wa zamani kwa tuhuma za kushirikiana kwa karibu na waasi wa M23. Tukisalia nchini DRC, ni kwamba kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imeonya kuongezeka kwa tishio linalotokana na kuwepo kwe kwa vifaa vya vilipuzi katika jimbo la kivu kaskazini. Mawakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania anayekabiliwa na mashtaka ya uhaini Tundu Lisu amewasilisha ombi kwa Umoja wa Mataifa kutaka serikali kushinikizwa kumwachilia uhuru kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA. Lisu anatumiwa kuwashinikiza wafuasi wake kususia uchaguzi wa mwezi Oktoba ikiwa hakutakuwepo mageuzi kwenye mfumo wa uchaguzi. Nchini Kenya, Waziri wa afya Adan Duale ameongeza ameongoza shughuli ya uharibifu wa tani tano, nukta tano za bidhaa hatari, miongoni mwao shisha na sigara za kielektroniki katika hospitali ya rufaa ya Moi mjini Eldoret, magharibi mwa nchi hiyo. Hii ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha siku ya kutotumia tumbako duniani ili kuzuia kuenea kwa matumizi ya dawa ya kulevya na kulinda afya umma. Wizara ya afya kwa mujibu wa sheria ya kudhibiti tumbaku mwaka 2007 na sheria nyingine zo zinazotumika, imesimamisha leseni zote zilizopo na vibali vya kuagiza bidhaa zinazohusiana na sigara. Nchini Sudan, vikosi vya RSF vimeshambulia eneo la El Mubeid, mji mkuu wa jimbo la Kordofan Kaskazini, kwa ndege zisizo na rubani na mizinga, na kusababisha hasara na kulazimisha hospitali kuu kusitisha huduma zake. Wizara mamba ya mambo ya nje imeripoti kuwa raia 28 wameuawa katika shambulio hilo katika miji mitatu ya Kordofan. Mashambulizi dhidi ya El Mubeid yalifuatia ripoti ya RSF ya kutua tena na miji kadhaa inayozunguka jiji hilo la Kodofan. Sikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika kumi, saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Msikilizaji mm, ukiwa kule Abuja Nigeria ni saa kumi na dakika nne Nchini Nigeria, idadi ya watu waliopoteza maisha katika jimbo la Niger baada ya kusombwa na maji ya mafuriko imefikia zaidi ya mia moja hamsini na kuacha maelfu bila makazi mengi zaidi. Na Paul Nzioki, mkuu wa kitengo cha habari kutoka shirika linaloshughulikia masuala ya dharura katika jimbo la Niger Ibrahim Ahudu Husaini amethibitisha ongezeko hilo, idadi ambayo imepanda kutoka 117 waliokuwa wameripotiwa kupoteza maisha kufikia siku ya Ijumaa. Makazi ya watu 500 yameharibiwa na kusababisha zaidi ya watu 3000 kusalia bila makazi yao, huku wakitegemea misaada ya kibinadamu kutoka kwa serikali na Wasamaria wema. Eneo lililoathiriwa zaidi ni mji wa Mokwa baada ya mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha wiki hii kusababisha madhara makubwa kuanzia siku ya Jumatano usiku. Mbali na idadi ya watu waliopoteza maisha iliyothibitishwa na maafisa wa serikali, bado kuna idadi kubwa ya watu ambao hatima yao ijafahamika, na waokoaji wanaendelea kutafuta miili zaidi kwenye tope nzito. Msikilizaji mm, mahakama ya haki nchini Mali imekataa rufaa kadhaa ambazo zilitaka kubatilisha uamuzi wa serikali ya kijeshi wa kupiga marufuku vyama vya kisiasa kulingana na taarifa iliyotolewa na wanachama wa vyama vilivyovunjwa, serikali hiyo ikiongozwa na jenerali Asimi Goita ilitangaza mnamo Mei 13 kufutwa kwa vyama vya kisiasa na mashirika yote ya kisiasa pamoja na kupiga marufuku mikutano. Wanachama wa vyama hivyo waliwasilisha rufaa kwa mahakama kadhaa mjini Bamako wakitaka kupinga uhalali wa amri ya rais iliyoidhinisha kuvunjwa kwa matokeo yake. Nchini Burkina Faso, waziri wa ula linzi amekanusha taarifa kuwa idadi ya raia mia moja waliuawa maeneo ya kati ya Tadafong na Nobiol kulingana na ripoti iliyotolewa na shirika la umoja lisilo la serikali. Mauaji yaliyothibitishwa na mashahidi, picha na video zilithibitisha kwamba msafara wa jeshi walitekeleza mauaji hayo. Mvua yenye dhoruba imeshuhudiwa katika mji wa Alexandria nchini Misri siku ya Jumamosi na kusababisha mafuriko barabarani baada ya kwa, na kuharibu biashara katika eneo la baharia katika kipindi cha hivi karibuni cha hali mbaya ya hewa kuikumba eneo hilo. Mvua ya mawe imenyesha jijini Alexandria usiku kucha na kuwalazimisha watu kukimbia mikahawa, huku upepo ukivuma katika hali ambayo imeleta sintofahamu katika jiji hilo la Alexandria nchini Misri. Makala Mazingira leo Dunia yako Kesho ni kila siku Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji <coughs> <coughs> mm, ukiwa Khartum, Lubumbashi na vilevile vile Goma kule DRC ni saa 11 na dakika saba. Matangazo haya pia wanapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili na vilevile vile mtandao wetu wa YouTube. Tuelekee Marekani, ambapo Rais Donald Trump ametangaza kuwa Marekani itaongeza kiwango cha utozwaji wa ushuru wa kuingizwa kwa vyuma na vifaa vya alminia nchini humo kutoka asilimia 25 hadi 50 kuanzia siku ya Jumatano wiki ijayo. Trump amesema hatua hii itasaidia kuimarisha sekta ya uzalishaji na ukuuzaji wa vyuma nchini humo na kupunguza utegemezi kutoka taifa la China. We are going to be imposing... tutaongeza asilimia 25 ya ushuru ili ufikie asilimia 50 kwa vyuma vinavyoingizwa nchini Marekani. Hatua hii itatusaidia sana kulinda soko letu la vyuma nchini Marekani, na hakuna atakayetuzuia kufanya hilo msikilizaji ni sauti yake rais wa marekani donald trump iran imeongeza uzalishaji wake wa madini ya uranium iliyorutubishwa katika miezi ya hivi karibuni kulingana na ripoti ya siri ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki mvutano kati ya iran na shirika la umoja wa mataifa la kuratibu masuala ya nyuklia umeongezeka mara kwa mara tangu mkataba wa mwaka 2015 mawaziri wa mambo ya nje wa nchi tano za kiarabu ambao walikuwa wamepanga kuzuru Ukingo wa Magharibi mwishoni mwa juma hili wamelaani uamuzi wa Israel wa kuzuia ya mipango yao. Mawaziri kutoka Misri, Jordan, Qatar, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu walikuwa wanatarajiwa kushiriki pamoja na Uturuki na katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu. Ukraine imeamuru kuhamishwa kwa vijiji 11 zaidi katika makao mkoa wake wa Sumy unaopatikana karibu na una Urusi, huku kukiwa na hofu kwamba Moscow ilikuwa ikijiandaa kwa mashambulizi mapya dhidi ya ardhi.