Mwanasiasa wa upinzani na wakili mashuhuri nchini Kenya, Martha Karua azuiliwa na kisha kufukuzwa nchini Tanzania. Waziri Mkuu wa Libya atoa wito kwa makundi yenye silaha kujihusisha na taasisi za serikali kufuatia maandamano ya kumtaka ajiuzulu uzulu. Na Israeli yaonyesha ishara ya kuwa tayari kufikia makubaliano ya kumaliza vita na kundi la Hamas. Popote pale unafuatilia matangazo yetu, hujambo na karibu. Mwanasiasa wa upinzani na wakili mashuhuri kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, raia wa Kenya, Martha Karua, amerudishwa nchini mwake sambamba na wanasheria wengine wawili baada ya kuzuiliwa na kufukuzwa nchini Tanzania, ambako walikuwa wameenda kufuatilia mwenendo wa kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA, Tundu Lissu. Kupitia ukurasa wake katika mtandao wa kijamii wa X, Karua alithibitisha kuzuiliwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere akiwa pamoja na wakili wa maswala ya haki za binadamu Lin Ngugi na mwanachama wa chama cha wanasheria wa Afrika Mashariki Gloria Kimani. Kwa mujibu wa maelezo yao, baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam, pasi zao za kusafiria zilichukuliwa na maafisa wa idara ya uhamiaji kabla ya baadaye kutaarifiwa kuwa waruhusiwi kuingia Tanzania bila hata hivyo kupewa sababu. Kuzuiwa kwao kunahusishwa na ushiriki wao katika kufuatilia mwenendo wa kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa Chadema tundu Lisu, ambaye ameendelea kusota rumande. Mara ya mwisho Martha Karua kuwa nchini Tanzania alikutana na kadhia kama hii, ambapo alizuiwa na polisi kuingia katika ukumbi wa mahakama ambako kesi ya Lisu ilikuwa inasikilizwa. Watetezi wa haki za binadamu wa ndani na nchi ya Tanzania wamelaani kitendo cha wanasheria hao kuzuiwa na mamlaka za Tanzania, wakimtaka Rais Samia Suluhu Hassan kuagiza idara za usalama kuwaruhusu waingie Tanzania bila vikwazo. Tayari Martha Karua na mawakili wenzake wamesharejea nchini Kenya kufuatia kupandishwa ndege ya shirika la nchi hiyo KQ namnzioki Mohamed Janabi, raia wa Tanzania, amechaguliwa kuwa mkurugenzi mpya wa Shirika la Afya Duniani kanda ya Afrika, akiwashinda wagombea wengine watatu kutoka Guinea, Togo na Ivory Coast. Uchaguzi wake umekuja kufuatia kifo cha Mtanzania mwenzake Faustin Ndugulile aliyefariki mwaka jana siku chache baada ya kuchaguliwa kwenye nafasi hiyo. Wanyarwanda 360 wengi wao wanawake na watoto waliokimbilia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 wamerejea nyumbani katika zoezi linaloongozwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi ambalo linalenga kuwarejesha makwao Wanyarwanda takriban elfu mbili ambao wako nchini DRC. Msikilizaji, mapigano zaidi yaliripotiwa hapo jana kati ya waasi wa M 23 na wapiganaji wa zalendo katika eneo la Butare ni rushuru jimbo jimboni Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake, Victor Muturi. Kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali katika eneo hilo, waasi wa M 23 kutoka maeneo ya Kabizo na Kasiru walianzisha mashambulizi katika maeneo yaliyo na watu wengi ya Butare na Tongo ambayo yanadhibitiwa na Wazalendo. Shambulio jingine likitekelezwa katika kituo cha mafunzo cha Wazalendo kilichoko Kojo, chini ya kundi la Bukombo. Wakati huo huo, hali katika maeneo ya Bambo na Mutanda yanaonekana kuwa tulivu, ingawa maeneo haya yalishuhudia mapigano makali kwa takriban siku tatu na kusababisha vifo vya watu saba na wengine ishirini kujeruhiwa na kulazwa katika hospitali ya Bambo. Kwa mujibu wa raia eneo hilo, waasi wa M23 wameripotiwa kurudishwa nyuma kuelekea Kibirizi na Kabizo mtawalia. Kwa upande mwingine, maeneo kama vile Bwalanda, Kikuku na eneo la mgodi wa Somikivu yameendelea kushuhudia uvamizi kutoka kwa waasi Atu na Victor Moturi. Katika hatua wa nyingine, watu wanane wamefariki kutokana na mlipuko wa kipindupindu katika mji wa Kalemie, jimbo la Tanganyika tangu Januari mwaka huu, huku zaidi ya kesi mia nane zikirekodiwa, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mwishoni mwa juma na msimamizi wa afya ya msingi katika eneo hilo. Jumuiya ya nchi za Kiarabu mapema leo imepinga vikali jaribio la kuunda serikali sambamba nchini Sudan na kusema hatua hiyo sio halali, kufuatia mkutano wa kilele wa jumuiya hiyo mjini Bagdad nchini Iraq uliotoka ama uliotaka suluhu la kisiasa ili kuhifadhi umoja wa taifa hilo. RFI Kigali 91.9 FM, Bujumbura Burundi matangazo haya pia yanasikika kupitia 96.1 FM Waziri Mkuu wa Libya anayeungwa mkono na jumuia ya kimataifa ametoa wito kwa makundi yenye silaha kujihusisha na taasisi za serikali baada ya siku kadhaa za mapigano mjini Tripoli na maandamano ya kumtaka jiuzulu. Florence Kivuva ana maelezo zaidi. Libya imegawanyika pande mbili, ambapo kuna serikali ya waziri mkuu Abdul Hamid Deiba inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na ile ya mashariki inayoongozwa na mbabe wa kivita Khalifa Haftar. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini imesalia katika mzozo mkubwa tangu uasi wa mwaka elfu mbili kumi na moja ulioungwa mkono na NATO ambao ulimwondoa na kumuua kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Mapigano ya hivi majuzi yamesababisha vifo vya takribani watu wanane, iliyosema taarifa ya Umoja wa Mataifa, wakati huu mamlaka za Tripoli zikiwa bado hazijatoa idadi kamili, licha ya shinikizo la kutakiwa kujiuzulu. Waziri Mkuu Deiba ameyataka makundi yanayompinga kuunga mkono serikali yake. Moroko inasema kwamba itafungua tena ubalozi wake mjini Damascus, hatua ambayo inaashiria uungwaji mkono upya kwa Siria baada ya kuanguka kwa utawala wa dikteta Bashar al Assad, huku Damascus ikitangaza hatua kama hiyo. Wanajeshi wa Mali wameshutumiwa kwa kuwakamata na kuwaua takriban raia ishirini kabla ya kuwazika katika makaburi ya halaiki. Vyanzo vya ndani na shirikisho la kimataifa la haki za kibinadamu lilisema jana ni je, inapanga kuwachukua wahamiaji elfu nne waliofukuzwa kutoka nchi jirani ya Algeria kwa sababu za kibinadamu, kabla ya kuwarudisha katika nchi zao. Gavana wa jimbo la Agades alisema hapo jana. Nchini Chad, mawakili wa waziri mkuu wa zamani Sukse Masra aliyekamatwa na kuzuiliwa siku ya Ijumaa wamepinga madai kwamba kiongozi huyo wa upinzani alichochea ghasia baina ya wakulima na wafugaji ambazo zilisababisha mauaji ya watu arobaini na wawili, wengi wao wanawake na watoto, Jumatano wiki iliyopita. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Matangazo haya pia unayapokea mbashara katika ukurasa wetu wa Facebook na pia YouTube RFI Kiswahili. Nchi ya Israeli hivi leo imeonyesha ishara ya kuwa tayari kufikia makubaliano ya kumaliza vita na kundi la Hamas. Hayakijiri wakati vikosi vya uko, uokoaji huko Gaza vikisema mamia ya watu wameuawa katika mashambulio ya Israeli. Hayakijiri pia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kukomeshwa kwa kile alichosema adhabu ya pamoja dhidi ya Wapalestina huko Gaza. The hali ya wapalestina haieleweki. Ni zaidi ya ukatili na ni zaidi ya sera ya kivita, na njaa inafanya dhihaka kwa sheria za kimataifa. Vikwazo dhidi ya misaada ya kibinadamu lazima vikome mara moja. Na anasema tena, hakuna kinachohalalisha mashambulizi ya kigaidi ya Oktoba saba yaliyofanywa na Hamas, lakini pia hakuna kinachohalalisha adhabu ya pamoja dhidi ya watu wa Palestina. Na msikilizaji, ni kauli ambayo inakuja wakati huu pande hizo zikiendelea kuvutana kuhusu baadhi ya vipengele vilivyoko kwenye mapendekezo ya pande zote mbili. Wizara ya Afya katika ukanda wa Gaza imesema leo kwamba hospitali zote za umma kaskazini mwa ukanda huo hazitoi huduma zozote baada ya vikosi vya Israeli kuizingira hospitali ya Indonesia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Arachi, amesema nchi yake iko tayari kujenga upya hali ya kuaminiana na mataifa yenye nguvu ya Ulaya baada ya kukutana na wenzake wa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kuhusu hali ya mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na Marekani. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo wa 14 ametoa wito wa kuacha kutumia vibaya mali asili na kuwatenga maskini wakati wa misa yake ya kwanza katika uwanja wa St Peters Square. Na rais Vladimir Putin amesema leo kwamba anataka kutokomeza kabisa vyanzo vya vienzo mzozo kati ya Urusi na Ukraine ili kuweka mazingira ya amani ya kudumu.