Saa kumi na mbili kamili za jioni, Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslte ijai Jioni hii baadhi ya taarifa tumekuandalia. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akosoa upinzani kwa kuhususia uchaguzi wa mwezi Oktoba. Nchini Libya, waziri mkuu Abdul Hamid Deiba azidi kupata shinikizo za kumtaka ajiuzulu. Na jeshi la Israeli latekeleza operesheni kubwa kwenye ukanda wa Gaza, zaidi ya watu 150 wakiuawa ndani ya saa 24. Karibu msikilizaji. Nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan amesema kutojitokeza kujiandikisha kwenye daftari la wapiga kura kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Oktoba sio kitendo cha kizalendo. Samia ametoa kauli hiyo jijini Dodoma baada ya kuhuisha taarifa zake kwenye daftari hilo katika kata ya Chamwino. Kutokujitokeza kuandikisha ni kukataa mwenyewe haki yako ya kikatiba, na unapokataa haki ya kikatiba suala unajiuliza, je, we ni mzalendo? Ni mzalendo wa aina gani, ambaye katiba imekupa fursa hii? Nenda kaandikishe, piga kura, weka kiongozi unayehisi atakuja kukuhudumia wewe. Unaikataa, ukikataa wenzio watakwenda kuweka wanayemtaka, na unakosa fursa ya kushawishi wengine kuweka yule mnayemtaka. Kwa hiyo unakuwa wewe wakubabaisha tu na wakulalamika. Lakini swala kubwa hapa ni uzalendo. Jiulize mwenyewe rohoni kwako, uzalendo wangu uko wapi? Hii ni fursa kubwa inatokea kila baada ya miaka mitano. Haiji kila siku. Kauli hii ya Samia nakuja wakati chama kikuu cha upinzani Chadema kikiendeleza kampeni ya kushinikiza mabadiliko kwenye sheria za uchaguzi kuelekea uchaguzi huo. Mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lisu anazuiwa gerezani na amefunguliwa mashtaka ya uhaini na uchochezi kwa madai ya kuwahimiza wafuasi wa chama hicho kuzuia uchaguzi wa mwezi Oktoba. Msimamo wa chama hicho umewagawa baadhi ya wana, wanachama huku wengine wakitangaza kukihama chama hicho. Serikali ya Kenya imeunda timu itakayochunguza matukio ya ajali za ndege za Kenya nchini Sudan Kusini na Somalia. Timu hiyo itakayoongozwa na rubani wa muda mrefu Kapteni Peter Maranga na Fredrik Kabunge kutoka wizara ya uchukuzi ikiwa e, na jukumu la kukagua ripoti zote za awali kama zilivyowasilishwa na Sudan Kusini na Somalia katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Nchini Uganda, mamia ya watu wanaofanya kazi na shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi UNHCR wamepoteza kazi kutokana na kupungua kwa ufadhili, vyanzo vikibaini kuwa takriban watu wengine mia moja wanatarajiwa kupoteza kazi katika miezi kadhaa zijazo. Waasi wa, wa M 23 wanaodhibiti jiji la Goma mashariki mwa DRC wanatarajiwa kuwafukuza maelfu ya watu inayosema ni raia wa Rwanda walioingia katika jiji hilo bila utaratibu, kwa mujibu wa ripoti za shirika la AFP siku ya Jumatatu. Msemaji wa M23 Willy Ngoma aliwaonyesha kwa wanahabari wanaume 181 kwenye uwanja wa michezo, waliotajwa ni washirika wa Rwanda na hawakuwa na vibali kuwa mashariki mwa DRC. Nchini Sudan, jiji la Khartoum tangu siku ya Jumatano wiki hii limekuwa kwenye giza baada ya wanamgambo wa RSF kushambulia vituo vya kuzalisha na kusambaza umeme. Ruben Lukumbuka anaeleza zaidi. Wanamgambo wa RSF walishambulia vituo vitatu vya umeme jijini Khartum na kusababisha kukatika kwa umeme katika jiji hilo na maeneo jirani. Mbali na Khartum, maeneo kama Omdurman hayana umeme. Mkazi wa mji huo Mohamed Yusuf anasema au, wapo kwenye giza, hawawezi kutumia tena simu zao. Baadhi yao sasa wamegeukia ya matumizi ya sola ili kupata nishati ya jua kuwasaidia kupata mwangaza na kuingiza umeme kwenye simu zao. Mashirika yanayoshughulikia misaada ya kibinadamu kama utoaji wa huduma za afya yanasema yanapata shida kuwasaidia watu walio kwenye mazingira ya vita. Hii siyo mara ya kwanza kwa Khartum kukosa umeme kwa sababu ya mashambulio ya RSF. Wakati huu vita vilivyoanza mwaka 2023 vikiendelea na mpaka sasa hakuna dalili ya suluhu kupatikana. Liza changu chako, chako changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Mawaziri kadhaa wa serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa wamejiuzulu katika hatua ya kuunga mkono waandamanaji wanaoshinikiza kujiuzulu kwa waziri mkuu Abdul Hamid Deiba. Hapo jana serikali ilisema afisa wa polisi aliuawa katika jaribio la kushambulia ofisi ya waziri mkuu wakati maelfu ya raia wa Libya walipoandamana katika maeneo mbalimbali katika mji mkuu wa Tripoli. Takriban wakulima na wavuvi ishirini na watatu wameuawa wiki hii na wengine kutekwa nyara na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu katika jimbo la Bono kaskazini mashariki mwa Nigeria, shambulio la hivi punde likitokea siku ya Alhamisi katika kijiji cha Mala Karanti, kwa mujibu wa vyanzo vya usalama na wakazi wa eneo hilo. Maafisa wa uhamiaji nchini Ghana hapo jana wamewazulia zaidi ya raia elfu mbili wa kigeni wasio na vibali mjini Accra katika operesheni ya kusambaratisha mitandao ya wahalifu na kuzuia watoto wanaombaomba mitaani. Aidha, huduma za uhamiaji zimesema kati ya watu 224 waliokamatwa wakati wa operesheni ya asubuhi, 132 walikuwa watoto. RFI. En, en, kwa majina anaitwa Alain siko siko, kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. matangazo fulanifulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Jeshi la Israeli limetekeleza operesheni kubwa siku ya Jumamosi kwenye ukanda wa Gaza kwa lengo la kuwashinda wanamgambo wa Hamas na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 150 kwa saa 24, zilizopita. Jason Sagini. Mashambulio hayo yanaendelea wakati huu watu wanaoishi kwenye ukanda wa Gaza wakiendelea kukabiliwa na uhaba wa mahitaji muhimu ya kibinadamu kama chakula, maji na dawa, kufuatia hatua ya Israeli kuzuia misaada ya kibinadamu kufika katika eneo hilo. Jeshi la Israeli linasema limeanza hatua nyingine ya operesheni inayolenga kuongeza eneo la vita kwenye ukanda wa Gaza, lengo likiwa ni kushinikiza uongozi wa Hamas kuwaachia huru mateka wote, mbali na mashambulio yanayoendelea Jeshi la Israeli linasema operesheni yake inalenga kudhibiti maeneo zaidi ya Gaza. Mataifa ya nje yanataka Israeli kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia wahitaji, huku mashirika ya kutoa misaada yakionya kuwa maisha ya Wapalestina, wakiwemo watoto na wanawake, yaendelea kuwa hatarini. Wakuu wa nchi za Kiarabu waliokutana jijini Baghdad nchini Iraq wamekuwa wakijadili mashambulio ya Gaza na mizozo mingine ya kikanda. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka usitishwaji wa mashambulio yanayoendelea Gaza na kutaka suluhu ya kudumu. We need the permanent ceasefire now. The mateka wote waachiwe huru sasa now. hivi misaada ya kibinadamu iruhusiwe kupita na kuwafikia waathiriwa wote wa vita, na sikitisho no. Na, na ripoti za jeshi la Israeli kuendeleza operesheni na kupanga kuchukua Israel maeneo zaidi ya Gaza, Umoja wa Mataifa hautaunga mkono operesheni yoyote inayovunja sheria za kimataifa, so kutojali haki za watu, kuwabagua no, na hatutaegemea upande wowote Sauti yake Antonio Guterres, katibu uh, mkuu wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amesema ah, kwamba mazungumzo kati ya Rusi na Ukrain yaliyofanyika jijini Istanbul ni hatua muhimu sana kuelekea kumaliza vita na kurejesha amani katika ukanda huo. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski hivile ametoa wito wa Urusi kuwekewa vikwazo zaidi baada sio na rubani ya ndege isiyo na rubani ya Urusi kuwaua abiria tisa kaskazini mashariki mwa Ukrain saa chache baada ya nchi hizo mbili ili kufanya mazungumzo yao ya kwanza ya amani katika kipindi cha miaka mitatu ya vita.