Mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa kumi na mbili kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: watu 101 wafariki kutokana na mafuriko mashariki mwa DRC na wengine mamia kuachwa bila makao. Maaskofu wa kanisa Katoliki kutoka Afrika Magharibi wataka nchi za eneo hilo kujitegemea na kudumisha amani. Na Papa Leo wa 14 atoa wito wa kukomeshwa kwa vita kote ulimwenguni. Popote pale unafuatilia matangazo haya, hujambo na karibu msikilizaji. Watu mia moja wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na mafuriko na wengine mamia kupoteza makazi yao katika vijiji vilivyoko jirani na ziwa Tanganyika, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ripoti ya mwanahabari wetu mashariki mwa DRC inasomwa na Jason Sagini mafuriko yameathiri pakubwa kijiji cha Kasaba kilichoko wilayani Fizi, jimboni Kivu Kusini, tukio linaporipotiwa wakati huu eneo la mashariki likishuhudia hali tete ya usalama kutokana na uvamizi wa waasi wa M23. Mamlaka zinasema njia pekee ya kufikia kijiji hicho ni kupitia ziwa Tanganyika. Sami Kalonji ni msimamizi wa wilaya ya Fizi. zaidi ya watu mia moja ndio walishaonekana, mia moja makumi na makumi tano ya manyumba zenyewe zilipomoka. tuko na zaidi ya eh, makumi tano ya watu wenye walipata vidonda kali na karibu elfu moja ya watu wenye hawana nyumba. Kwa upande wao, mashirika ya kiraia ya yanatoa wito wa misaada ya kibinadamu kufikishwa haraka kwenye eneo hilo ili kunusuru maisha ya kiraia. Jacques Almasi ni msimamizi wa asasi za kiraia wilayani Fizi. Serikali yetu ya Kongo na kwa wafadhili fulani fulani wakuje wasaidie majamaa kwa sababu shamba zime kwenda na maji, na kwa sasa raia wanaendelea kuteseka, hawana kwa kulala. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, serikali ya jimbo la Kivu Kusini iliyoko Uvira imesema tayari imetuma ujumbe wa dharura kwenye eneo la maafa ili kutathmini hali ya mambo. Nam Jason Sageni. Serikali ya Afrika Kusini imesisitiza kwamba ujumbe wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umefanikiwa baada ya kurejea nyumbani kwa wanajeshi wake waliokuwa wanapigana na waasi wa M23, huku wanajeshi kumi na wanne wakifariki. wa Waziri wa Ulinzi amesema. Watetezi wa haki za binadamu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wameelezea kuguswa na hali ya kuzorota kwa uhuru wa maoni katika nchi za Uganda, Tanzania na pia Kenya, wakati huu vitendo vya wakosoaji kukamatwa kiholela na kufunguliwa mashtaka ya kisiasa vikiongezeka. Nchini Tanzania, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Tundulisu anazuiliwa jela kwa tuhuma za uhaini, wakati huu pia akiripotiwa kuanza mgomo wa kula. Huko nchini Uganda, mwanasiasa mkongwe Kiza Besije akizuiliwa jela tangu mwaka jana kwa mashtaka kama hayo. Nchini Kenya, wanaharakati wameonyesha kuguswa na vitendo vya wakosoaji kukamatwa kiholela na hata kutekwa. McDonald ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka vuguvugu vugu la mapinduzi nchini Kenya. Hizi serikali tatu Tanzania, ya Uganda na ya Kenya zinafanya kazi kwa pamoja kukandamiza kwanza upinzani, manake upinzani uko na uzito mwingi mno. Wananchi hawapewi zile haki na ambazo wanataka. Ukiangalia katiba ya Tanzania ya Kenya na na Uganda, zote zinampa mwananchi haki ya kuweza participate katika elections. Kwa hivyo ni katiba iweze kutekelezwa katika nchi hizi tatu. Ni sauti yake McDonald, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka vuguvugu vugu la mapinduzi nchini Kenya. Serikali ya Kenya wiki hii inalenga kutia saini mkataba wa makubaliano na jamhuri ya Dominika kuhusu uhamishaji wa, wa matibabu wa maafisa wake ambao wanapigana na magenge ya uhalifu nchini Haiti na pia kuwarejesha makwao maafisa waliojeruhiwa au kufariki. Wanajeshi wa ulinzi nchini Sudani wamesema leo kwamba wamefaulu kuzima moto uliozuka katika gala kuu la mafuta na maeneo mengine ya kimkakati katika mji wa Port Sudan kufuatia mashambulio ya vikosi vya RSF. Na nchini Ethiopia, chama cha TPLF kwa mara nyingine kimetoa tamko kali la kuishtumu serikali na bodi ya kitaifa ya uchaguzi nchini humo kwa madai ya kuhujumu mkataba wa Pretoria na kuonya kwamba kukataa kuwatambua kisheria kunaleta tishio kubwa kwa mchakato huo tete wa amani. RFI Kigali 91.9 FM namfuatilia, na pia matangazo hayo mbashara kwenye mitandao yetu ya kijamii, ukurasa wa Facebook na YouTube, RFI Kiswahili. Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki kwenye eneo la nchi za Afrika Magharibi wametoa wito wa mataifa ya ukanda huo kujitegemea pamoja na kudumisha amani, huku wakielezea kuridhishwa na uteuzi wa papa mpya. Tuabuliolo ni rais wa baraza hilo. Kwanza kabisa kuwa na uhuru wa kiroho, kujitafakari wenyewe kwa uaminifu, kufuata mafundisho ya kanisa; uhuru wa kitamaduni, kuadhimisha imani ya pamoja ya kanisa kulingana na tamaduni zetu, kwa sababu tunamsherekea Mungu kwa kile tulicho nacho. Tunataka kutoa mchango wetu, na kwa kweli hakuna hata nchi moja ya Afrika iliyo na kinga, hivyo ni lazima sote tuguswe. Tunataka amani, lakini sio tu amani, ila amani inayozingatia haki. Msikilizaji, azimio la maaskofu hawa limekuja wakati huu Vatican ikisisitiza kwamba nchi maskini kuachwa kuwa huru kujiamulia masala yake, haswa linapokuja suala la fedha. Viongozi wawili wa, wa upinzani nchini Mali walitekwa nyara na watu waliokuwa wamejifunika nyuso sao, uh, nyuso zao samahani, na kubeba bunduki Alhamisi iliyopita na hawajulikani waliko hadi kufikia sasa. Shirika la Human Rights Watch limesema wakati huu kuna ripoti za ukandamizaji wa wakosoaji wa serikali ya kijeshi. Nijer imepiga marufuku mauzo ya mifugo nje ya nchi katika juhudi za kuzuia kupanda kwa bei kabla ya siku kuu ya Id ul Adha ya waumini wa dini ya Kiislamu, wizara ya biashara imesema. Rais wa Urusi Vladimir, Vladimir Putin hapo jana alikuwa mwenyeji wa mazungumzo na Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa na mwenzake wa Bukina Faso Ibrahim Traore ambapo walijadili masuala ya usalama na pia ushirikiano kati ya Mosko na bara la Afrika. Na mhubiri wa Nigeria aliyeachiliwa huru hivi majuzi baada ya kufungwa kwa miaka 8 kwa tuhuma za ubakaji wa wanawake katika kanisa lake amekamatwa tena kwa makosa ya uhamiaji, polisi wa Afrika Kusini walisema jana. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. RFI. Katika jiji la Bujumbura nchini Burundi, matangazo haya yanasikika kupitia mita bendi ya 96.1. Kiongozi mpya wa kanisa Katoliki, Papa Leo wa kumi na nne ametoa wito wa kukomeshwa kwa vita ulimwenguni. Kauli aliyotoa wakati akiongoza ya ibada yake ya kwanza katika uwanja wa Mtakatifu Pita, ikiwa ni mara yake ya pili kuonekana hadharani. Papa Leo amesema haikubaliki kuona mamilioni ya watu wakipoteza maisha kutokana na vita kuanzia Ukraine, Sudan na kwingineko. Ninabeba la... moyoni mwangu mateso ya watu wa Ukraine. Si... na hebu kila kinachowezekana kifanyike ili kufikia amani ya kweli, haki na ya kudumu. Wafungo wote waachiliwe na watoto wote warudi kwa familia zao. Si E, nimeumizwa pia na kile kinachotokea katika ukanda wa Gaza. Natamani pawe na usitishaji mapigano mara moja, misaada ya kibinadamu na ipelekwe kwa raia waliochoka, na mateka wote waachiliwe. Ni sauti yake Papa Leo wa kumi na nne, kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema leo kwamba Kiev itakutana na Moscow kwa mazungumzo mjini Istanbul siku ya Alhamisi wiki hii, iwapo Urusi itakubali kusitisha vita kwa muda wa siku thelathini kuanzia hapo kesho. Waziri wa mambo ya nje wa Israeli amesema leo kwamba nchi hiyo inaidhinisha kikamilifu mpango wa msaada wa rais wa Marekani Donald Trump kwa ukanda wa Gaza baada yake kuzuia msaada kuingia katika ardhi ya Palestina tangu mapema mwezi Machi. Irani na Marekani zimeanza duru ya nne ya mazungumzo ya nyuklia nchini Oman mapema leo huku kukiwa na uh, mzozo kuhusiana na pendekezo la Iran kurutubisha madini ya uranium.