Afrika Mashariki ni saa 12, jioni hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslate Ijai. Karibu msikilizaji, miongoni mwa yale tumekuandalia jioni hii: watu thelathini na watatu wa uawa nchini Sudan na wanamgambo wa RSF tangu mwezi Aprili mwaka wa 2025; mamlaka katika jimbo la Bono nchini Nigeria zapiga marufuku uuzaji wa petroli ili kupambana na wanajihadi; na rais wa Marekani Donald Trump asema nchi za India na Pakistan zimekubaliana kusitisha mapigano. Karibu msikilizaji. Watu thelathini na wawili wameuawa nchini Sudan kufuatia mashambulio mazito yaliyotekelezwa na wanamgambo wa RSF wanaopambana na jeshi. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Mauaji haya yamekuja baada ya wa wanamgambo wa RSF kushambulia mji wa Port Sudan kwa kutumia ndege ambazo hazikuwa na rubani. Ripoti zimesema mauaji haya yametokea Ijumaa jioni kuelekea Jumamosi, baada ya wa wanamgambo wa RSF kushambulia kambi ya wa wakimbizi magharibi mwa jimbo la Darfur. Watu 14 kutoka familia moja waliuawa katika shambulio hilo lililolenga kambi ya wa wakimbizi ya Abu Shouk. Kambi hiyo ipo karibu na mji wa El Fasher ambao bado unadhibitiwa na wanajeshi na ni hifadhi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kwa sababu ya vita kwenye jimbo la Dafu. Siku ya Jumamosi, RSF walitekeleza shambulio lingine lililowaua watu 19 na kuwajeruhi wengine 45 katika gereza moja kusini mwa mji wa el Obeid. Haya yanajiri wiki hii, jeshi la Sudan likishutumu nchi ya Falme za Kiarabu kwa kuwapa silaha wanamgambo wa RSF. Kwingineko, serikali ya Kenya imetangaza kuwa katika hali ya katika hali ya tahadhari kufuatia mashambulio ya hivi karibuni ya wanamgambo wa al Shabab, waziri wa mambo ya ndani Kipchumba Murkomen akisema kuwa vyombo vya usalama viko macho. Akizungumza katika kaunti ya Embu wakati wa kilele cha kilele cha kongamano la kutathmini usalama, Murkomen amewataka wananchi kuwa macho na kuripoti matukio yoyote yanayozua wasiwasi. Mwanasiasa wa so upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, ameelezea nia yake ya kuwania urais kwa mara ya pili, akisema ameshashauriana amesha na, na timu yake kuhusu iwapo atamhitaji kupambana na Rais Yoweri Museveni. Aidha, katika mahojiano yake na shirika la habari la Reuters, Wine amezikosoa nchi za Magharibi kwa kufumbia macho ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu nchini mwake. Rais wa bunge la kitaifa nchini DRC Vital Kamerhe amekutana hapo jana na Rais Yoweri Museveni katika ikulu ya Entebbe, taarifa zikieleza kuwa wawili hao walijadiliana kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC, ambapo pia Kamerhe aliwasilisha ujumbe maalum kutoka kwa Rais Felix Tshisekedi. Kule nchini Ethiopia, kuelekea uchaguzi mwaka ujao, wanahabari habari nchini humo wanakabiliwa na makosa ya uvamizi na ugaidi, vyombo vya habari nchini humo sasa vikilaani kile wametaja kama kuanzishwa tena kwa mazingira ya hofu kuelekea uchaguzi huo. Tangu waziri mkuu Abi Ahmed kuchukua uongozi mwaka elfu mbili kumi na nane kulikuwa na matumaini makubwa ya kuimarika kwa uhuru wa vyombo vya habari, lakini vita katika jimbo la Tigray na mwendelezo wa machafuko katika eneo la Amhara na Oromia yamesababisha uhuru huo kupungua pakubwa. Kampala 93.7 FM nchini nigeria jimbo la kaskazini mashariki la bono ambalo ni kitovu cha mashambulio ya wanajihadi hivi leo limetangaza kupiga marufuku uuzaji wa petroli katika jitihada za kukabiliana na kuzuka tena kwa mashambulio ya wanajihadi hatua ambayo inalenga kulemaza shughuli za usafiri za wanajihadi hao Mwanajeshi wa zamani wa Uingereza Simon Mann, ambaye aliongoza njama ya mapinduzi yaliyotibuliwa dhidi ya serikali ya Equatorial Guinea mwaka elfu mbili na nne, amefariki akiwa na, ame na umri wa miaka sabini na mbili, vimeripoti vyombo vya habari nchini Uingereza. Mann ambaye alihudumia kifungo cha miaka mitano katika jela za nchini Zimbabwe na Equatorial Guinea kabla ya kusamehewa na kurejea nchini Uingereza, anaripotiwa kuaga dunia mapema wiki hii akiwa mazoezini. Mamlaka nchini Afrika Kusini zimemkamata tena mhubiri maarufu raia wa Nigeria Timothy Omotoso ambaye hivi karibuni aliachiwa huru baada yake kuondolewa mashtaka kadhaa ya ubakaji. Kukamatwa tena kwa mhubiri huyo kuna jiri baada ya hatua ya kuachiwa kwake kuzua ghadhabu kutoka kwa raia wa Afrika Kusini baada ya jaji kusema kuwa waendesha mashtaka wa serikali hawakushughulikia vizuri kesi hiyo. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI, Dakika tano baada ya saa kumi na mbili jioni ya Afrika Mashariki, ukiwa kule Bunia unatopata kupitia masafa ya tisini nukta mbili FM, lakini Kisangani ni masafa ya mia moja na tano FM. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kuwa nchi za India na Pakistan zimekubaliana kusitisha mashambulio mara moja, baada ya machafuko ya wiki hii yaliyotishia zaidi usalama wa mataifa hayo mawili na kusababisha maafa. Jason Sagini anaeleza zaidi. Rais Trump kwenye ukurasa wake wa mitandao ya kijamii aliandika kuwa baada ya mazungumzo ya usiku kucha chini ya usuluhishi wa Marekani, nchi hizo mbili zilikubali kusitisha mashambulio. Aidha, Trump aliwashukuru viongozi wa nchi hizo mbili kwa kile alichosema wametumia akili kukubali maamuzi hayo. Pakistan tayari imesema imefungua tena anga lake kuruhusu safari zote za ndege, huku waziri wa mambo ya nje Ishak Dar akithibitisha hatua hiyo ambayo pia imethibitishwa na mwenzake wa India, Vikram Misri. Makubaliano haya yamekuja siku ambayo Pakistani na India zilishambuliana kwa siku ya nne, kila upande ukimlaumu mwenzake kwa kulenga kambi zake za jeshi. India ndiyo iliyoanza kurusha makombora nchini Pakistan ikisema ilikuwa inawalenga magaidi walioshambulia watalii wake mwezi Aprili katika eneo lake la jimbo la Kashmir linalowaniwa na, na nchi hizo mbili. Kabla ya tangazo la kusitishwa kwa makabiliano hayo, watu zaidi ya 50 kutoka nchi hizo mbili walikuwa wameuawa na wengine kujeruhiwa. Maafisa wa juu wa Marekani na China wanakutana mjini Jeneva, Uswizi, jumamosi hii, mkutano wao ukilenga kutafutia mwafaka mzozo wa kibiashara kati ya mataifa hayo uliochochewa na hatua ya rais Donald Trump kutangaza ushuru dhidi ya bidhaa za China, hatua iliyosababisha Beijing nayo kujibu kwa kutangaza ushuru dhidi ya bidhaa kutoka Marekani. Wakuu wa nchi nne za Umoja wa Ulaya wakiongozwa na Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa, waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer na amekuwa ziarani nchini Ukraine na kufanya mazungumzo na mwenyeji wao volodymyr Zelensky. Viongozi hao pamoja na kanselo Ujerumani friedrich Merz na waziri mkuu wa Poland donald Tusk wametaka Urusi kukubali pendekezo la usitishwaji vita kwa siku thelathini ili kutafuta suluhu ya vita vinavyoendelea. Rais Macron pia anapendekeza mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Ukraine na Urusi. Mimi nina uhakika kwamba tutaweza kuwa na majadiliano. Je, tutakuwa na sitisho la mapigano lililo wazi? Nina hofu kwamba tutakuwa na uwazi ulio wa uhakika, lakini lengo letu ni kuonesha umoja kati ya Ukraine, Ulaya na Marekani kesho, kama wote tunakubaliana na kusema amani ya siku thelathini, ndicho muliambia ulimwengu. Tangu miezi miwili iliyopita tunaifanya. Tutaitisha majadiliano ya moja kwa moja kati ya Ukraine na Urusi. Sisi tuko tayari kusaidia. Na kama hamuheshimu sitisho la mapigano, kutakuwa na vikwazo zaidi. Nadhani kutakuwa matokeo chanya sauti yake, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Nchini Hispania, watu zaidi ya laki moja na elfu sitini walio karibu na mji wa Barcelona hivi leo wamelazimika kusalia majumbani kwa takriban saa saba kwa maagizo ya mamlaka, baada ya moto kuzuka katika gala la viwanda na kusababisha wingu la sumu ya klorini. Kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani, Papa Leo wa 14 amewaambia makardinali leo kwamba anatazamia kufuata nyayo za mtangulizi wake huku akimsifia marehemu Papa Francis kwa kujitolea kuhudumu. Aidha, ameelezea makadinali kuwa chaguo lake la jina Leo linaonyesha kujitolea kwa ajili ya maswala ya kijamii yaliyokumbatiwa na Papa Leo wa kumi na tatu ambaye alitetea haki za wafanyakazi na mamlaka za Taliban zimewakamata watu kumi na wanne kaskazini mwa Afghanistan kwa makosa ya kucheza ala za mziki na kuimba, vitendo ambavyo vimekuwa vikizuiliwa na uongozi huo tangu kuchukua madaraka mwaka elfu mbili ishirini na moja. Matangazo haya msikilizaji, anakujia mubashara kupitia mitandao ya yetu ya kijamii kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile vile, kwenye mtandao wa YouTube RFI Kiswahili.