Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya, ni saa 12 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, karibu taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Muungano wa kisiasa wa FCC nchini DRC waelezea kuguswa na hatua ya rais wa zamani Joseph Kabila kufunguliwa mashtaka katika mahakama ya kijeshi. Jean Lucien Savidetove achaguliwa na bunge la Togo kuwa rais mpya wa nchi hiyo. Na upinzani nchini Australia wauguza maumivu ya kushindwa katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Popote pale unapotusikiliza na kutazama hujambo. Muungano wa kisiasa wa FCC nchini DRC hapo jana. Ulielezea kuguswa na hatua ya hivi karibuni ya waziri wa Sheria kuamua kufungua kesi katika mahakama ya kijeshi dhidi ya rais wa zamani Joseph Kabila Kabange. Undani wa taarifa hii na Jason Sagini. Hatua hii ya Wizara ya Sheria ilifuatiwa na maelekezo kutoka kwenye mahakama hiyo ambapo ilitaka kwanza bunge la Seneti kumwondolea kinga kiongozi huyo kabla ya kumshtaki. Katika taarifa yake FCC inasema kitendo cha serikali ni ishara nyingine kuwa inapanga kukiuka katiba na sheria nyingine za nchi kama inavyofanywa na watawala wa kiimla. FCC inasema rais Kabila analindwa na katiba ibara ya 104 kifungu cha saba, ambapo hawezi kushitakiwa kwa makosa yoyote wakati alipokuwa madarakani na baada ya kuondoka, na kwamba atakuwa seneta wa kudumu. Aidha, katiba inataka ikiwa kinga hii inaondolewa ni lazima kufanyike kura katika mabunge yote mawili ambapo theluthi mbili ya wabunge toka pande zote wanatakiwa kupiga kura kuunga mkono, jambo ambalo halijafanyika. Nam, wanajeshi wa Afrika Kusini waliotumwa kukabiliana na waasi wa M23 mashariki mwa DRC wanatazamiwa kurejea nchini mwao kufikia mwishoni mwa mwezi huu, mkuu wa ulinzi amedhibitisha leo. Kundi la wasimamizi wa vyombo vya habari nchini Burundi, wakati wa maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani hapo jana, walilaani vikali mashambulio dhidi ya waandishi wa habari nchini humo. Kufuatia kupigwa kwa mwanahabari katika chuo kikuu nchini Kenya. Mshukiwa mkuu anayehusishwa na, na mauaji ya kinyama ya mbunge wa Kasipul Ong'ondo Were amekamatwa leo jijini Nairobi, idara ya upelelezi wa makosa ya jinai DCI imesema baada ya kuchunguza kamera za CCTV. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF mapema leo limelaani vikali shambulio la makusudi la hospitali yake mapema hapo ujana katika mji wa Old Fangak, jimbo la Jonglei nchini Sudan Kusini, ambapo watu saba wanaripotiwa kuuawa. Wapiganaji wa RSF nchini Sudan wametekeleza mashambulio kulenga mji wa Port Sudan, ikiwa ni mara ya kwanza kufanya hivyo tangu kuzuka kwa vita kati yake na vikosi vya serikali. Maelezo zaidi na Victor Moturi. Jeshi la serikali ya Khartum limethibitisha mashambulio hayo ambayo yalitekelezwa kwa kutumia ndege isiyo na rubani tangu jeshi la serikali lichukue mji wa Khartum toka kwa wapiganaji wa RSF. Kundi hilo limeongeza kasi ya kutumia ndege sizo na rubani kutekeleza mashambulio yake kulenga ngome ya wanajeshi wa serikali. Jeshi linasema RSF ililenga kambi ya anga kwenye eneo la Osman Dinga, gala la kuhifadhia silaha na maeneo kadhaa ya raia huku kukiwa hakuna ripoti za watu kupoteza maisha. Katika hatua nyingine, kufuatia mashambulio haya, serikali imetangaza kusitisha kwa muda safari za ndege kwenye mji huo. 93.7 FM katumu nchini Sudan. Ni saa 11 na dakika 4. Matangazo haya pia unayapokea mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook na YouTube, RFI Kiswahili. Jean Lucien Savid... savidetove amechaguliwa na bunge la Togo kwa rais mpya wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi, imesema taarifa ya ofisi ya rais. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake, Poli Nzioki. Savi de tove anamridhi rais For Nyasimbe ambaye aliapishwa hapo jana kuwa rais wa baraza la mawaziri la Togo. Mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na nne marekebisho ya katiba alianza kutekelezwa ambapo yalimaliza rasmi mfumo wa urais na sasa kuwa mfumo wa bunge. Chini ya katiba mpya, rais wa Togo anachaguliwa na bunge ambapo anakuwa hana madaraka makubwa kiutendaji na atashika nafasi hiyo kwa muda wa miaka minne. aidha marekebisho ya katiba yaliyofanyika yalianzisha nafasi ya rais wa baraza la mawaziri itakayoshikiliwa na kiongozi wa chama cha siasa au muungano ulioshinda viti vingi vya ubunge na ataongoza kwa miaka sita huku akiwa na mamlaka makubwa katika kusimamia masuala ya serikali. Katika uchaguzi wa mwezi Aprili mwaka elfu mbili ishirini na nne chama tawala cha Togo Union for the Republic kinachoongozwa na Nyasimbe kilipata viti 108 kati ya 113 katika bunge jipya la kitaifa. Savi de Tove, aliyezaliwa mwaka 1939, aliwahi kuwa waziri wa biashara, viwanda na kazi za mikono wa Togo kuanzia mwaka 2005 hadi 2007. nam polinzio shirika la kupambana na rushwa nchini Nigeria limeanzisha uchunguzi dhidi ya wakuu wa zamani wa kampuni ya mafuta ya serikali waliofutwa kazi mwezi uliopita kwa tuhuma za utakatishaji fedha. Nchini Mali, mamia ya watu waliandamana mjini Bamako hapo jana kupinga kile wanasema ni njama ya kufutwa kwa vyama vya siasa nchini humo huko muungano wa vyama mia moja vya kisiasa vilivyoitisha maandamano hayo vikitaka kuanzishwa mara moja kwa mchakato wa kurejea kwenye utawala Morocco wa kiraia nchini Moroko. Waandamanaji wanaotaka mamlaka kukata uhusiano na Israeli sasa wamegeukia bandari muhimu wakiwa wamebeba mabango yaliyosomeka kataa meli, wakimaanisha meli inayosafirisha vifaa vya ndege ya kivita kutoka nchini Marekani na Spika wa Baraza la Wawakilishi lenye makao yake mashariki mwa Libya, Aguila Sale, hapo jana alitoa wito wa kuundwa kwa haraka kwa serikali ya umoja, akionya kwamba mzozo wa muda mrefu wa kisiasa unaweza kuiumbisha zaidi nchi hiyo RFI. Kwa majina naitwa Alain Siko Siko kutoka Uvira Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo fulani fulani, za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi, kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana. RFI matangazo haya pia yanasikika eneo la Manyara nchini Tanzania kupitia Smile Radio mita bendi ya 95.3 sawia na Dream FM kule Mbeya kwa mita bendi ya 91.3. Upinzani nchini Australia unaugulia maumivu ya kushindwa katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo, matokeo ya hapo jana yakiwa ni mabaya zaidi kwa wapinzani wa nchi hiyo. Kiongozi wa chama cha Liberal Peter Dutton alikubali kushindwa, ambapo pia alipoteza kiti cha ubunge ambacho amekalia kwa zaidi ya miaka ishirini. Anthony Albanese ni waziri mkuu mteule wa Australia. In this time of global uncertainty, katika wakati huu ambao dunia inashuhudia sintofahamu ya mambo, Waaustralia wamechagua matumaini na azimio. Waaustralia wamechagua kukabiliana na changamoto za kimataifa kwa njia ya Kiaustralia kujaliana huku wakijenga mustakabali wao. Na katika kufikia maadili haya, kukabiliana na changamoto hizi, kutumia fursa hizi na kujenga mustakabali bora na wenye nguvu zaidi, Waaustralia wamechagua serikali ya wengi ya chama cha Leba. Ni sauti yake, Anthony Albanese, waziri mkuu mteule wa Australia. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ametupidia mbali tangazo la kusitisha vita kwa muda wa siku tatu ambalo lilitolewa na rais wa Urusi Vladimir Putin, lakini akasema Kiev iko tayari kwa usitishaji kamili wa mapigano. Na katika hatua nyingine, rais wa China Xi Jinping atazuru Urusi kuanzia Jumatano hadi Ijumaa wiki hii kuungana na mwenzake Vladimir Putin katika kumbukumbu ya ushindi dhidi ya Nazi ya Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia, Kremlin imesema leo. Wanamgambo wa Hamas wamesifu shambulio la kombora mapema leo kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Israeli ambalo waasi wa Houthi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran wamedai kutekeleza. Na polisi wa Uingereza wamesema leo kwamba wamewakamata watu wanane kwa tuhuma za ugaidi.