Ni saa kumi na mbili kamili ya Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya redio France International, idhaa ya idha Kiswahili, kutokea Nairobi nchini Kenya. Victor Moturi. Utasikia mengi kwenye matangazo haya, lakini kwanza ni muhtasari ya yale ambayo tumeweza kuandalia. Sudani Kusini yazindua mpango mkakati mpya kuhusu utekelezwaji wa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane. MONUSCO yakaribisha makubaliano ya mwishoni mwa juma ili kati ya serikali ya Rwanda na DRC. Na maelfu wajitokeza Vatikani kutazama kaburi la Papa Francis, macho sasa akielekezwa kwa makardinali watakaochagua papa mpya. Karibu na Tumai ubweru wa afya mahali popote ulipo. Serikali ya Juba hapo jana ilizindua mpango mkakati wenye mambo matano ambayo yatapelekea kuharakisha utekelezaji wa makubaliano ya mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane kati ya Salva Kiir na makamu wake Riek Machar. Miongoni mwa masuala yaliyobainishwa ni pamoja na wawakilishi wa vyama vilivyotia saini, bajeti ya uchaguzi na tarehe ya uchaguzi. Hata hivyo, mpango huu umetangazwa huku chama kikuu cha upinzani SPLM kikiwa kimegawanyika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Felix Arego ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. juzi tu, uh, ile agreement ama mkataba ulifanyika ya 2018 janawiri sana amejaleta suluhisho sana katika uh, nchi ya Sudan Kusini, lakini hawa wanatafuta ile muda tu ya kupunguza zile cheche, kupunguza tu vita ndani ya Sudan Kusini, lakini hiyo si suluhisho kamili. Chanzo kikubwa ambacho kinaleta tatizo ni ile tatizo ya demokrasia, na kama hawawezi leta suluhisho kufuatia hayo, basi amani bado kupatikana nchi huo. Ni mtazamo wake Felix Arego, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Mwanariadha wa Kenya Sebastian Sawe ameshinda mbio maarufu za London Marathon akifuatiwa na mganda Jacob Kiplimo, huku aliyewahi kuwa bingwa mara kadhaa wa mbio hizo mkenya Eliud Kipchoge akimaliza kwenye nafasi ya sita. Kwa upande wa wanawake, mwethiopia Tixi Asefa aliweka rekodi mpya ya mbio hizo akifuatiwa na Mkenya Joslin Jepkosgei aliyemaliza wa pili na Sifa Hassan akimaliza wa tatu. Mamlaka nchini Rwanda zinawashikilia maofisa watatu wenye nafasi ya juu toka ofisi ya taifa ya madini na mafuta, wakiwemo wafanya biashara wanne waliotumiwa kwa rushwa na matumizi mabaya ya ofisi. Idara ya upelelezi nchini humo imethibitisha. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, hapo jana ilikaribisha kwa mikono miwili ya azimio iliotiwa saini kati ya nchi za Rwanda na DRC kuhusu kuanza mchakato wa kutafuta suluhu ya kudumu mashariki mwa Kongo, pande hizo zikikubaliana kusitisha mapigano siku ya Ijumaa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alishuhudia mawaziri wa mambo NJ, ya nje wa nchi hizo mbili wakitia saini makubaliano hayo wachambuzi wa mambo wanamzungumziaje kilichotokea profesa dadiswale anaangazia hili akiwa nchini drc hapa kwa lazima ni kuelewa kama monusco inapashwa kabisa kufurahia hiyo mazungumzo na kwa hiyo inafikiria kama hiyo uh, mazungumzo inaweza kuleta amani ne, lakini kwa ukweli monusco nayo ina, inaona na inajua kama, on the ground ukaangalia kabisa kwa watu wiko mapambano inaendelea, na watu wanaendelea kupigana na kuuana. Makubaliano haya yana yalifikiwa chini ya upatanishi wa nchi ya Qatar, ambapo kwa majuma karibu matatu ujumbe wa serikali ya Kinshasa na ulewa wa waasi wa M ishirini na tatu wanaosaidiwa na Rwanda walikutana mjini Doha mamia ya raia waliandamana kwenye mji wa Butembo mashariki mwa DRC jimboni Kivu Kaskazini wakishinikiza kumalizwa kwa vita kwenye eneo la mashariki, wakati, wakati, wakati Kinshasa na Kigali wakikubaliana kimsingi kumaliza mzozo unaoendelea. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Jenerali Abdel Fatah al Bran, hapo jana alipokea mwaliko wa kushiriki kongamano linalokuja la nchi za Kiarabu litakalofanyika mjini Bagdad Iraq. RFI Kigali 91.9 FM. Watu wanne wamekufa na wengine 13 wamejeruhiwa kufuatia maporomoko ya udongo magharibi mwa pwani ya mji wa Oran nchini Algeria, mamlaka nchini humo zimedhibitisha. Wanajihadi wa Kiislamu wameua wakulima 14 kaskazini mwa nchi ya Nigeria kwenye jimbo la Borno, mamlaka zikionya kuwa huenda idadi hii ikaongezeka. Wakati huu wakiwa na hofu ya kuona vyama vyao vikipigwa marufuku, viongozi wakuu toka vyama vya upinzani nchini Mali hapo jana walitoa tamko kulani mpango wote wa utawala wa kijeshi kutaka kulimaliza shughuli za kisiasa kwenye taifa hilo. Msikilizaji, miezi sita kabla ya uchaguzi wa mwezi Oktoba nchini Ivory Coast, chama cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Loro Bagbo kimesema kinaungana na kile cha PDCI RDA ambacho juma hili mgombea wake pekee Tidiane Thiam aliinguliwa na tume ya uchaguzi. Seni RFI kwa majina naitwa Alain Siko, siko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana, naitwa kwa jina la Abduli Kabere, nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu, nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana vilevile. Ha, matangazo haya unawapata kule Bunia kupitia 90.2, masafa yakiwa FM. Kule Goma pia, huku Bukavu unatupata kupitia 98.0, masafa pia yakiwa ni FM. Kule Kampala unatupata kupitia 93 93. Vilevile, matangazo hayo unaweza kuyapata kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwa ni RFI Kiswahili upande wa Facebook. Maelfu ya mamia wa kanisa Katoliki vileo walijitokeza kwa wingi kutazama kaburi la kani, la, la, la, la kisasa la aliyekuwa kiongozi wa kanisa hilo Papa Francis ambaye alizikuwa hapo jana, mbele ya umati watu wanaokadiriwa kufikia laki 4. Jason Sagini na undani wa taarifa hii. Vatican imesema maelfu walifurika katika kanisa la Santa Maria Majore Basilica ambako Papa Francis amezikwa, ishara ya umaarufu wake kwa waamini na wasioamini wa kanisa lake. Aidha, kwa sasa macho na masikio yamegeuzwa kwa baraza la siri la makadinali ambao watakutana ndani ya siku chache zijazo kuchagua papa mpya. Jumatatu hii makadinali zaidi ya 130 watafanya kongamano lao la tano tangu kifo cha Papa Francis ambapo wataamua tarehe rasmi ya kufanyika kwa baraza la siri makadinali wenye haki ya kushiriki mchakato huo watapiga kura mara nne kwa siku hadi pale mgombea mmoja atakapofikisha theluthi mbili ya kura. Kisha baada ya hapo, ishara ya moshi mweupe itaashiria papa mpya amepatikana. Baraza la siri la makadinali inatarajiwa kuketi kati ya Mei tarehe tano au sita na papa mpya anatarajiwa kutangazwa Mei tarehe tisa. Jason Sagini, waziri mkuu mpya wa Kanada, amesema kisiwa cha Greenland kilichoko kwenye eneo la Arctic Uh, kiwezi kuwa mali ya mtu kwa kununuliwa, kauli anayotoa wakati huu Marekani ikionya kuwa itachukua kwa nguvu. Watu tisa wameripotiwa kupoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mtu mmoja kuendesha gari katika mkusanyiko wa raia wa Ufilipino waliokuwa katika sherehe ya tamasha la Lapulapu huko Vancouver, uh, nchini uh, Kanada. Waziri Mkuu wa Qatar Sheikh Muhamed bin Abdrahman amesema kuna matumaini kidogo ya kufikia makubaliano ya usitishwaji mapigano kati ya kundi la Hamas wakati huu mazungumzo yakiendelea. Mlipuko uliofuatia na moto mkubwa kwenye bandari ya kibiashara ya Iran umesababisha vifo vya watu 28 na wengine zaidi ya elfu moja wakijeruhiwa mamlaka nchini humo zikisema tayari uchunguzi umeanza kubaini chanzo cha tukio hilo. Wanajeshi wa Pakistan na India wamerushiana risasi katika eneo lenye mgogoro la Kashmir, ikiwa ni kwa siku ya tatu mfululizo. Haya yakijiri wakati huu uhusiano baina ya majirani hao ukizorota.