Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Hii ni RFI Kiswahili tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi Msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate muktasari. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis azikwa jijini Roma nchini Italia, huku maelfu ya watu wakihudhuria msiba wake. Rwanda na DRC zinalenga kupata mkataba utakaosaidia kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia kufikia Mei tarehe mbili. Na rais wa Marekani Donald Trump amemshutumu mwenzake wa Urusi Vladimir Putin kwa kuendelea kuagiza mashambulio nchini Ukraine. Karibu msikilizaji, matangazo haya unayopata mbashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amezikwa katika kanisa la Santa Maria Maggiore Basilica jijini Roma nchini Italia, baada ya maelfu ya waombolezaji, wakiwemo marais 50 akiwemo Donald Trump wa Marekani na Emmanuel Macron wa Ufaransa kuhudhuria ibada ya mazishi katika viwanja vya kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatican. Victor Buso amefuatilia kilichoendelea. Ibada ya mazishi ya Papa Francis aliyefariki dunia Aprili 21 akiwa na umri wa miaka 88, imehudhuriwa na maelfu ya waombolezaji wanaokadiriwa kuwa laki nne katika ibada hiyo iliyoongozwa na Kardinali Giovanni Battista Re, ambaye katika mahubiri yake alimwelezea Papa Francis kama kiongozi aliyekuwa na moyo wa upendo kwa kila mmoja. Papa Francesco, perché Dio lo accolga. Baada ya kukamilika kwa ibada hiyo, mwili wa Papa Francis uliokuwa umewekwa kwenye jeneza la mbao ulisafirishwa kwenda kuzikwa katika kanisa la Santa Maria Maggiore jijini Roma, alikochagua kupumzishwa kinyume na Vatican, ambako mapapa huzikwa. Maelfu ya wa watu walijitokeza kushuhudia msafara uliobeba mwili wake huku wakiupungia mikono. Mazishi ya Papa Francis aliyeongoza kwa miaka kumi na miwili kunafungua kurasa mpya kwa makardinali wa kanisa Katoliki wanaotarajiwa kumchagua kiongozi wao mpya mwezi Mei kuwaongoza waumini wa kanisa hilo wapatao bilioni moja na laki nne kote duniani Watering. Msikilizaji huko jijini Goma, mashariki mwa DRC wa Katoliki na Wakristo wengine pia walishiriki kwenye ibada maalum wakati wa mazishi ya Papa Francis. Chube Ngorumbi alihudhuria ibada katika mojawapo ya wa Kanisa Katoliki, na hii hapa ripoti yake. Wa kanisa Katoliki hapa Goma walishiriki misa kama vile ilivyohitajika na askofu wa jimbo kushiriki mazishi ya Papa Francis, wakijiunga na Wakatoliki wote ulimwenguni. Baadhi ya Wakristo hao wamejulisha kilichowachochea zaidi kushiriki misa hiyo. Kwa watu wanyonge ile kabisa, Papa Francisco alitimiza sana, inanipatia kuweza kujiswali, nasema huyu alikuwa mtu gani? Najiambia Papa sio mutu wa kawaida. Vraiment inanipatia moyo. Tunajua kama tuna mtakatifu mwenye ataendelea kutu kwa Mungu Baba. Yenye natufurahisha kama tunaangalia hata ndani ya hiyo kitabu aliandika Fratelli Tutti, anaonyesha kama tunapasha kuishi ndani ya dunia yenye haina mipaka kwa sababu wanadamu wote tuko mtu huyu mmoja. Sio tu Wakristo waliosikitishwa na madhisho ya Papa Francis mashariki mwa Kongo, kwa hayo wasiokuwa Wakatoliki pia wamejulisha hisia zao mkwani Kivu Kaskazini. Tunadhani ya kwamba amefanya ya maana, amefanya ile ambayo inawezekana na alazu Inanifundisha mie binafsi kwamba inafaa wakati tuko wazima kufanya mambo mazuri juu tukuwe na, na maana. Katika mji huu wa Goma ulio chini ya udhibiti wa M23, shughuli za pamoja za usafi zinazofanyika kila Jumamosi hazikufanyika kama kawaita, kwa lengo la kutolea heshima za mwisho Papa Francis. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. RFI. Rwanda na DRC zinalenga kupata mkataba kufikia tarehe mbili mwezi Mei utakaosaidia kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ulioyumba kutokana na utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Ponzioki na maelezo zaidi. Siku ya Ijumaa mawaziri wa mambo ya nje kutoka DRC na Rwanda walitia saini mkataba wa kila nchi kuheshimu mipaka ya mwenzake na kuendeleza mashauriano ya kumaliza tofauti zao, miongoni mwa mambo mengine. Mkataba huo ulitiwa saini chini ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, huko wawakilishi wa nchi hizo mbili, Therese Kayikwamba Wagner kutoka DRC na Olivier Nduhungirehe wa Rwanda, ambao baada ya kutia saini maelewano hayo hawakusalimiana Aya amejiri siku mbili tu baada ya serikali ya DRC na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa na kukubaliana kuendelea na mazungumzo ya kuhakikisha kuwa vita vinakomeshwa mashariki mwa DRC. Wakati hayo yakijiri, mashirika ya kiraia yamelalamikia kuachwa nje kwenye jitihada za kuleta amani. Jonas Shombela, rais wa muungano wa mashirika hayo, amesema kinachoendelea ni kujadili mambo yanayowahusu raia wa kawaida bila kuwashirikisha wawakilishi wao na kuhoji ni kwa nini mazungumzo haya yanafanyika kwa siri. Uganda imetangaza kumalizika kwa virusi vya Ebola ambavyo vimewaua takriban watu wawili tangu mwishoni mwa Januari. Tangazo hilo linakuja siku 42 baada ya kuruhusiwa kwa mgonjwa wa mwisho aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa huo kutoka hospitalini. Tanzania imeondoa marufuku ya uagizaji wa mazao ya kilimo kutoka Malawi na Afrika Kusini, siku chache baada ya kuyawekea mataifa hayo vikwazo, kwa kulipiza kisasi hatua kama hizo zilizowekwa na mataifa hayo mawili ya kusini mwa Afrika. Tanzania inaondoa marufuku hiyo mara moja ili kuruhusu majadiliano ya kidiplomasia ya mawaziri. Takriban watu kumi na moja wameuawa baada ya shambulio la ndege zisizo na rubani za vikosi vya RSF katika kambi ya wakimbizi katika jimbo la Mto Nil nchini Sudan. RFI Kigali. 91.9 FM. Ukiwa Khartoum nchini Sudan ni saa kumi na moja na dakika saba. Nchini Guinea Bissau viongozi wa upinzani wameanza majadiliano mjini Paris kuhusu mstakabali wa nchi yao, wakati huu mzozo wa kupinga kuongezwa kwa muhula wa rais Emaro Sisoko Embalo, ambao kulingana na wapinzani ulipaswa kumalizika mwishoni mwa mwezi Februari. Majukwaa mawili ya upinzani yatakutana wikendi nzima kujadili swala hilo. Mahakama ya kikatiba nchini Gabon imethibitisha ushindi wa kiongozi wa rais wa mpito Brice Oligui Nguema katika uchaguzi wa urais wa hivi karibuni ambapo kiongozi huyo alibuka na ushindi wa asilimia nne nukta nane tano ya kura zote. Thibitisho hilo, ni thibitisho hilo la mahakama ya kikatiba linamaliza rasmi kipindi cha mpito na kumpa kiongozi huo uhalali wa kikatiba kuongoza taifa hilo nchini Nigeria. Tume ya shirikisho ya ushindani na ulinzi wa watumiaji bidhaa imetoza kampuni ya Meta faini ya pauni milioni mia mbili na ishirini kwa vitendo vya kibaguzi na unyanyasaji dhidi ya wateja nchini Nigeria. Sikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika 10 saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Kule Abuja nchini Nigeria ni saa kumi na dakika nane. Rais wa Marekani Donald Trump amemshutumu mwenzake wa Urusi Vladimir Putin kwa kuendelea kuagiza mashambulio nchini Ukraine na kusema inaonekana huenda hataki kumaliza vita. Kauli hii ya Trump inakuja baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na Volodymyr Zelenski mjini Roma, na kuongeza kuwa huenda Putin anahitaji kushughulikiwa zaidi kwa kuwekewa vikwazo zaidi. Wakati Haya ya kijiri Steve Witkoff, mjumbe maalum wa Rais Trump, amesema baada ya mazungumzo na Rais Putin, Urusi iko tayari kurejea kwenye mazungumzo na Ukraine bila masharti yoyote. Hamas iko tayari kwa makubaliano ya kumaliza vita huko Gaza, ambayo yatawafanya mateka wote walioachiliwa huru na kuafikia mapatano ya miaka mitano. Afisa mmoja amesema haya kabla ya mazungumzo ya wapatanishi. Watu wanne wamepoteza maisha hii ikiwa ni idadi ya wale waliojeruhiwa katika mlipuko mkubwa uliotokea Jumamosi kwenye bandari muhimu kusini mwa Iran, inaongeza idadi zaidi kufikia mia tano, huku mamia wakihamishwa kwenye kituo cha matibabu cha hivi karibuni.