Biashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa kumi na mbili kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Serikali ya DRC yakisimamisha chama cha siasa cha rais wa zamani Joseph Kabila kwa madai ya kuwa na uhusiano na kundi la M23. Mali yapinga vikali ombi la mwanajihadi wa zamani kutaka aachiliwe huru kabla ya kifungo chake kutamatika. Na Irani na Marekani zaripoti kupiga hatua katika mazungumzo ya duru ya pili kuhusu nyuklia. Popote pale unatusikiliza, hujambo na karibu. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesema imekisimamisha chama cha siasa cha rais wa zamani Joseph Kabila hatua inayochukuliwa siku chache kupita tangu mali zake kuvamiwa na vyombo vya usalama. Mamlaka zina mtuhumu Kabila ambaye alirejea nchini humo kupitia Goma kwa kuwa na uhusiano na kundi la M23. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Ntendilonge ametutumia ripoti ifuatayo kusitishwa kwa shughuli zote za chama cha PPRD, kufunguliwa mashtaka kwa rais mustafu Kabila na kunyanganywa kwa mali yake yote ni hatua zilizochukuliwa na serikali, licha kusema halijakuwa na uthibitisho wa kuwasili kwa Joseph Kabila Goma, lakini limesema ujio huu umechukuliwa kuwa nyeti. Patrick Muyaya ni msemaji wa serikali ya DRC. Je n'ai pas encore la confirmation, bon on verra. Bado sina uthibitisho, lakini tutaona kitakachotokea na atakachokisema, lakini mkumbuke kuwa rais wa jamhuri alisema kuwa mtangulizi wake anahusishwa na AFC na msisahau kama rais Kabila mwenyewe aliwahi kupambana na M23. M23, kurejea kwa rais wa zamani kupitia Goma, jimbo ambalo kwa sasa limedhibitiwa na waasi wa AFC M23, linaonekana na baadhi ya walio madarakani kama udhibitisho la ukaribu wa rais Kabila na uasi. Hata hivyo, watu wa chama chake waendelea kukanusha uungwaji mkono kwa waasi. Ferdinand Kambere ni naibu katibu wa chama cha Rais Kabila PPRD. Wanaenda wakasimamisha kazi za chama. Sasa chama ilifanya nini kama chama na kama ni ile ambayo wanasema? Rais Joseph Kabila amejitokeza Goma, nani alionyesha hata picha yake hata moja pale Goma? Na yeye akafika Goma kama mwananchi. Ni zambi gani? Haya yanajiri wakati majadiliano kati ya Kinshasa na, na waasi wa AFC M23 yaendelea huko Doha, nchini Katar Qatar. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Namtendilonge, mazungumzo hayo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa AFC M23 yanaendelea ya mjini Doha nchini Qatar, kulingana na vyanzo vya habari ambavyo vinasema kwa siku nne sasa hakujakuwa na mazungumzo ya moja kwa moja, huku M23 ikisisitiza kwamba kesi yake ishughulikiwe tofauti na mzozo kati ya DRC na Rwanda. Lakini Kinshasa kwa upande mwingine inachukulia waasi hao kuwa ni sehemu ya Kigali nchini Rwanda na sehemu ya Rwanda nchini DRC. Samahani. Wakristo kote duniani hivi leo walisherehekea sikukuu ya Pasaka kwa amani, huku raia kwenye mji wa Goma na Bukavu mashariki mwa nchi ya DRC, hii ikiwa ni Pasaka ya kipekee, wakisherehekea chini ya utawala mpya wa kundi la waasi wa M23 ambao wanasaidiwa na Rwanda na ambao wanashikilia miji hiyo. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Shangwe na furaha jijini Goma, maelfu ya Wakristo walioadhimisha siku kuu hiyo ya Pasaka walihimarishwa kuwa na matumaini maishani, kama anavyojulisha Fata Kidedani, kiongozi wa madhehebu ya Wakristo wa Batisti jijini Goma. Tunajua kwamba Pasaka inatukumbusha kwamba Yesu Kristo ni pamoja nasi hata katika haya mateso. Kwa hayo, upande wa raia wa Kristo wa kawaita nao pia wamesema, tunaisherekea sababu Mungu ni salama yetu, ametupatia uhuru wa ndani Pasaka ilikuwa sana matumaini na sisi tunakuwa na matumaini sana katika mji wetu hapa Goma. Hata hali izoroti, Yesu ni yuleyule, yule jana na leo na hata milele. Haya najiri wakati askofu mkuu wa Kinshasa Kardinali Fridolin Ambongo anawasihi wa Kongo wakaribishe kwa ujansiri kubaliano ya kijamii kwa amani na kuishi pamoja kama vile inavyohitajika na mpango wa pamoja wa mkutano wa kitaifa wa Episkopal wa Kongo Senko na kanisa la Kikristo huko Kongo ECC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. na katika hatua nyingine rais wa Kenya William Ruto aliye pia mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki amewaongoza marais wengine na viongozi wa nchi kutoka jumuia hiyo kutoa ujumbe wa matumaini na umoja kwa waumini wa dini ya Kikristo wakati huu wa maadhimisho ya Pasaka. Baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania limetoa waraka mwingine likitaka serikali na idara za usalama kuwaachia wafungwa wa kisiasa ambao wanazuiliwa jela kwa kushinikiza kufanyika kwa marekebisho ya sheria za uchaguzi. Waraka wao wameutoa wakati huu kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Tundu Lissu akiwa amefunguliwa mashtaka ya uahini akidaiwa kuchochea uwasi, kujaribu kuzuia uchaguzi wa mwezi Oktoba. Rais wa baraza hilo Askofu Wolfgang Pisa amesema demokrasia ya kweli itajengwa kwa uchaguzi huru na mamlaka kuwasikiliza wachache. Madikteta wengi duniani na hata hapa Afrika hawataruhusu uchaguzi ufanyike, kwani wataogopa uchaguzi ukifanyika, hawatachaguliwa na kama wataruhusu uchaguzi, wataharibu mifumo ya uchaguzi ili wabaki madarakani. Tanzania hatujafika huko. Kura ni wakala wenye nguvu, wananchi wasiporwe nguvu yao ya kupiga kura na kuchagua. Kasoro zilizojitokeza zinapaswa kurekebishwa haraka, na kukiwa na nia ya dhati muda unatosha kabisa kufanya hayo marekebisho kabla ya uchaguzi mkuu. Rais wa Baraza la Maaskofu nchini Tanzania, Askofu Wolfgang Pisa. Serikali ya Sudan Kusini imeomba radhi kwa serikali ya Marekani kutokana na mzozo wa kidiplomasia uliozuka baada ya kukataa kumpokea raia wake aliyefurushwa kutoka Washington, na kusema wanatuma ujumbe wa ngazi ya juu kufanikisha kurejea nyumbani kwa heshima kwa raia wake 137 kutoka Marekani. RFI Kigali 91.9 FM. Serikali ya Mali imepinga vikali ombi la mwanajihadi wa zamani raia wa nchi hiyo Abdulaziz Al Hassan kutoka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kumwachilia mapema kabla ya kifungo chake cha miaka kumi gerezani alichopewa na mahakama hiyo kutamatika baada yake kutumikia kifungo cha miaka saba kutokana na hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mashambulio ya watu wanaoshikiwa kuwa wafugaji wa ng'ombe katika jimbo la Benue katikati mwa Nigeria imeongezeka na kufikia watu hamsini na sita, gavana wa jimbo hilo amesema kundi moja linaloshirikiana na Al Qaida la Jenim limedai kuwaua wanajeshi sabini katika uvamizi kwenye vituo viwili vya kijeshi kaskazini mwa Benin, idadi kubwa zaidi ya vifo vilivyodaiwa na wanajihadi nchini humo kwa zaidi ya mwongo mmoja. Kundi la ujasusi la Saite lilisema jana. Na chama tawala nchini Namibia cha SWAPO hapo jana kiliadhimisha miaka sitini na tano tangu kubuniwa kwake. Huku rais wa chama hicho Netumbo Nadi Ndaitwa akitoa wito umoja, nidhamu na kuboreshwa kwa utoaji huduma kwa wananchi. Jua Haki Zako na Benson Wakoli, kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi Jijini Kampala, nchini Uganda. Matangazo haya unayapokea kupitia 93.7 FM. Irani na Marekani zimeripoti kupiga hatua katika mazungumzo ya duru ya pili kuhusu nyuklia yasiyo ya moja kwa moja, huku wataalamu waki wa kiufundi wakitarajiwa kukutana katika siku zijazo kabla ya duru ya tatu ya mazungumzo kule Oman wikendi ijayo. Maelfu ya watu walishiriki maandamano kote nchini Marekani hapo jana kupinga sera mbalimbali mbali za Rais Donald Trump, maandamano yaliyokusudiwa kwenda sambamba na kumbukumbu ya miaka mia mbili na hamsini ya kuanza kwa vita vya mapinduzi vya Marekani. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, katika ujumbe wake wa Pasaka kutoka Vatican mapema leo, ametoa wito wa kuwepo kwa uhuru wa kuabudu, uhuru wa kimawazo na kuheshimiwa kwa maoni ya watu wengine ili kuwezesha kupatikana kwa amani duniani kote.