ni saa kumi na mbili kamili afrika mashariki wakati ni saa kumi na moja kamili afrika ya kati hii ni idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia mbashara kutoka jijini nairobi nchini kenya george ajoi msikilizaji mm, jioni hii tumekuandalia mengi tu lakini kwanza tupate muktasari Mjadala mzito waibuka nchini DRC baada ya waasi wa baada ya rais wa zamani Joseph Kabila kuripotiwa kuwasili jijini Goma. Zaidi ya wafungwa mia moja waripotiwa watoroka gerezani nchini Chad, huku watu watatu wakiwawa kwa kupigwa risasi. Na awamu ya pili ya mazungumzo yasiyokuwa ya moja kwa moja kuhusu mradi wa nyuklia kati ya Marekani na Iran yamefanyika leo jijini Roma. Msikilizaji, nikukaribishe katika matangazo yetu na nikukumbushe kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Tuanze nchini DRC ambapo jana baada ya rais wa zamani Joseph Kabila kuripotiwa kuwasili jijini Goma kumezua mjadala mzito miongoni mwa wananchi kuhusu uamuzi wa wake kufikia katika jiji hilo linalodhibitiwa na waasi wa M23. Kabila amekuwa akiishi nchini Afrika Kusini na mapema mwezi huu alitangaza mpango wa kurejea nyumbani kwa kile alichokisema anataka kuisaidia nchi yake kupata amani, huku akishutumiwa na Kinshasa kwa unga mkono waasi hao. Mwandishi wetu kutoka Goma, Chube Gorombi, amezungumza na baadhi ya wakazi wa jiji hilo na hii hapa ripoti yake. Kuwasili jijini Goma kwa aliyekuwa rais wa zamani wa Kongo Joseph Kabila kumedhua hisia museto, kama baadhi ya raia wa muji wa Goma wanavyozungumza hapa. Kabila anakuya kutuokoa na anaweza tu kusema neno inashikilika. Kufika kwa kabila itufurahishe kwa sababu watu wanaendelea kukufa na hatujui ni kitu gani iliacha. Anafika hapa goma na uweze kuchangia ujenzi, kuleta amani kivu ya kaskazini. Ni pia baadhi ya wa watetezi wa haki za binadamu wamejulisha hisia zao. Haishangazi kuona rais Kabila anafika Goma, ni kusema akuje amalize muzozo yake kabisa. Tunajua shie bote alidirije nchi miaka mingi sana, inariskena yakuwe akuze kubale bamustaki kuile mauaji yote ya tangu zamani, haiko kitu ya kidogo, ni kitu ya kabambi yinapitikana Murepublikue Democratique du Congo. Haya yanajiri wakati umoja wa Afrika wazidisha pia jitihada za kutafuta amani nchini Congo. TRC Chubengorombi, Goma, RFI. Tusalie na masuala ya DRC ambapo mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 na AFC yanaripotiwa kuendelea jijini Doha nchini Qatar, licha kukumbana na vikwazo mbalimbali. Wakati huu Marekani ikiendelea kushinikiza Rwanda kuondoa vikosi vyake mashariki mwa DRC na kuacha kuwaunga mkono waasi hao. Ponzioki na maelezo zaidi. Ripoti zinasema mazungumzo kati ya pande hizo mbili yanaingia katika hatua ngumu baada ya siku nne za mashauriano yasiyokuwa ya moja kwa moja kuendelea kwa sasa. Serikali ya Kinshasa na waasi wa AFC na wale wa M23 wanaozungumza tu kupitia wasuluhishi wa mzozo huu. Swala ambalo linaonekana kuleta mvutano ni waasi kutokana na mvutano wao na serikali ya Kinshasa kujadiliwa tofauti na mzozo kati ya serikali ya DRC na Rwanda. Kwa upande mwingine, Kinshasa inataka maswala haya yajadiliwe pamoja, ikidai kuwa Kigali inawatumia waasi hao kusababisha utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake. Hata hivyo, ripoti za kidiplomasia zimeiambia RFI kuwa baada ya mivutano ya siku kadhaa, pande zote zimeonekana kukubaliana namna ya kusonga mbele, huku swali kubwa likisalia iwapo mkataba wa amani utapatikana. Nchini Tanzania, kiongozi wa chama cha upinzani Chadema amehamishwa hadi gereza, gereza la Ukonga jijini Dar es Salaam kutoka gereza la Keko. Taarifa hii inakuja baada ya sintofahamu ambapo viongozi wa chama wakiwemo mawakili na familia walizuiwa kumwona Tundu Lissu gerezani Keko, huku wakielezea kuwa hayupo tena hapo na bila kuelezewa alipopelekwa. Hatua hii imeleta haueni kwa familia wanacha wanachama wa Chadema na Wanatanzania waliokuwa na wasiwasi kuhusiana na usalama wa hali ya kiongozi huyo Tundulisu. Mamia na maelfu ya raia wa Sudan ambao tayari walikuwa wamevumilia njaa kwa miezi kadhaa, wamelazimika kukimbia katika maeneo mengine ambayo ni angalau salama, kutokana na hali mbaya katika kambi ya wakimbizi baada ya wanamgambo kuteka kambi yao ya Dafu, shirika la kutoa misaada la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limesema. RFI Goma 98.0 FM, msikilizaji mm, zaidi ya wafungwa mia moja wametoroka gereza la Chad wakati wa ufyatulianaji risasi uliosababisha vifo vya watu watatu na kumjeruhi gavana wa jimbo hilo aliyekuwa akitembelea kituo hicho. Takriban watu kumi na saba wameuawa wakati washukiwa wa kuchunga ng'ombe waliposhambulia jamii katika jimbo la Benue katikati mwa taifa la Nigeria, huku kukiwa na, ku, kuku, kukiwa na kuongezeka tena kwa mapigano makali kati ya wakulima na wafugaji. Miaka mingi ya mapigano yametatiza usambazaji wa chakula kutoka kaskazini mwa Nigeria, eneo hilo muhimu la kilimo nchini. Tunisia, mahakama imetoa vifungo vya miaka kumi na mitatu hadi sitini na sita jela kwa viongozi wa upinzani, wafanyabiashara na mawakili kwa tuhuma za kula njama dhidi ya usalama wa taifa. Upinzani unasema mashtaka hayo ni ya kubuni tu na kesi hiyo ni ishara ya utawala wa kimabavu wa Rais Kais Saied. Ikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi, saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Msikilizaji mm, ukiwa Lubombashi nchini DRC na vilevile vile Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja na dakika sita. Awamu ya pili ya mazungumzo yasiyokuwa ya moja kwa moja kuhusiana na mradi wa nyuklia kati ya Marekani na Iran yamefanyika katika jiji la Roma. Jason Sagini na maelezo zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araguchi anaongoza ujumbe wa nchi yake huku Steve Whitcof mjumbe maalum wa Rais Donald Trump akiongozwa upande wa Marekani. Mazungumzo haya siyo ya moja kwa moja yanafanyika chini ya wasuluhishi kutoka Oman baada ya awamu ya kwanza kufanyika wiki moja iliyopita jijini Muskat. Kabla ya kuanza kwa mazungumzo ya Jumamosi, Iran ilisema inatilia shaka Marekani na kusema mkataba unaweza kupatikana tu iwapo Teheran haitalazimishwa kutekeleza masharti yasiyotekelezeka. Lengo la mazungumzo haya ni kuhakikisha kuwa Iran inaachana na mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia, ambazo mataifa ya Magharibi yanahofia hatua hiyo itatishia usalama wa dunia, hasa Israel. Mwaka 2018 Rais Trump aliiondoa Marekani kwenye mkataba wa mwaka 2015 kwa madai ya kuzui ya kuzuia Iran kuendelea na mpango wake, mkataba uliokuwa umeafikiwa na Teheran na mataifa mengine yenye nguvu duniani wakati wa uongozi wa rais wa zamani Barack Obama. Mahakama ya juu nchini Marekani imesitisha utawala, ama imesitisha utawala wa Rais Donald Trump kwa tumia raia wa Venezuela walioko chini ya ulinzi wa uhamiaji, baada ya mawakili wao kusema walikuwa katika hatari ya kuondolewa bila uhakika wa mahakama iliyoamuru William Ruiwa na majaji. Makamu wa rais wa Marekani, JD Vance, amekutana na kiongozi wa pili duniani katika Kanisa Katoliki, Kardinali Pietro Parolini ambapo wamejadili suala la wakimbizi miezi miwili baada ya Papa Francis kukashifu utawala mpya wa Marekani kuhusu sera zake za uhamiaji. Rais wa Siria, Hamed Al Shara, amekutana na mbunge wa Marekani Cory Mills, hii ikiwa ni ziara ya kwanza kama hiyo kufanywa, kufanywa na bunge wa Marekani tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Bashar al Assad. Waziri wa mambo ya nje Assad al Shaibini pia alikuwepo katika mkutano huo uliofanyika katika ikulu ya rais mjini Damascus. Maelfu, ama wahalifu waliokuwa wamevamia waliovalia sare bandia za kijeshi wamewafyatulia risasi mashabiki katika pambano la majogoo mashambani mwa Ecuador na kuua watu takriban kumi na wawili wasio na silaha na kuwajeruhi wengine kadhaa katika shambulio hilo. Msikilizaji, ukiwa pa jijini Nairobi, matangazo haya unapata kupitia 89.9 FM. Ukiwa mjini Mombasa, unatupata kupitia 105.5 FM. Vilevile vile ukiwa katika ukurasa wetu wa Facebook, unatupata kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, na vilevile vile mtandao wetu wa kijamii wa YouTube.