Mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Hatua ya Chadema kutotia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba nchini Tanzania yaibua hisia ya mseto Oligi Nguema aelekea kupata ushindi wa kishindo kufuatia uchaguzi wa urais nchini Gabon, na mashambulio ya anga ya Israeli ya haribu hospitali ya pekee inayofanya kazi katika ukanda wa Gaza. Popote unatusikiliza, msikilizaji, hujambo na karibu. Nchini Tanzania kumekuwa na hisia mseto kufuatia hatua ya chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kutotia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu, hatua ambayo kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi nchini humo kitakosa nafasi ya kushiriki uchaguzi wowote kwa muda wa miaka tano ijayo. Chadema inasema haiwezi kutia saini kiapo hicho hadi pale marekebisho ya wazi ya sheria za uchaguzi yatakapofanyika. wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa kilichotokea? Alois Mchunga amezungumza na mwanahabari wetu Victor Moturi ilikuwa ni lazima wasisaini kanuni hizo kwa sababu wameshasema hazifai na hawawezi kwenda katika uchaguzi kwa kutumia kanuni hizo hizo. Kwa hiyo, upande mmoja, kwa msimamo wao, ilikuwa ni sawasawa sawa. Lakini upande mwingine, huko mjadala, hata ndani ya chama chenyewe, kuna baadhi ya wanachama, hasa wale ambao walikuwa wanania ya kugombea katika uchaguzi wa mwaka huu, na wanaona kama chama kitadorola kidogo na kukosa uaminifu e, kwa wananchi kwa sababu hakitaonekana katika uchaguzi kwa hivyo kama chama kikuu cha upinzani ni kama kitapoteza umaarufu wake na tajriba yake ya kisiasa. Na unadhani kutoshiriki kwa Chadema kunaweza kuwa na athari zozote katika siasa na demokrasia ya nchi hiyo? Kwa kweli mpaka sasa tunaona kabisa pamoja na kwamba mchakato ndio kwanza huko katika hatua za awali, lakini maoni ya wachambuzi wengi, e, wadau wa siasa, tumeona pia mashirika mbalimbali yanatazama kama uchaguzi utakuwa umekosa ule mvuto au ule msisimko na kwa kiasi fulani ni kama itaathiri hata ukuaji wa demokrasia yenyewe, kwa sababu nafahamu Chadema ndiyo chama kikuu cha upinzani hapa nchini. Ni mjadala ambao unaendelea kusema kweli, lakini maoni ya wengi ni kama e, uchaguzi ni kama umeshamalizika ikiwa Chadema hawatashiriki. Msikilizaji, vyama kumi na nane isipokuwa Chadema vilitia saini kiapo cha maadili, ingawa baadhi vina madai kama ya Chadema. Rais Samia Suluhu wa Tanzania na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni wanashutumiwa kutumia kesi za uhaini kujaribu kuwazuia wapinzani wao kumenyana nao katika chaguzi za urais baadaye mwaka huu na mwaka ujao mtawalia. Nchini Tanzania, kiongozi wa upinzani Tundulisu aliyefikishwa mahakamani mwishoni mwa juma anazuiwa kwa muda usiojulikana kwa tuhuma za uhaini, mashtaka sawa yanayomkabili mwenzake wa Uganda Kiza Besije ambaye pia amenyimwa dhamana wakati kesi dhidi yake ikiendelea kujikokota. Kambi ya wakimbizi ya muda ya Nyakabande katika wilaya ya Kisoro nchini Uganda imejaa kupita kiasi kutokana na vita mashariki mwa DRC, huku ikiripotiwa kwamba ina wakimbizi zaidi ya elfu sita wakati ina uwezo wa kuhifadhi wakimbizi elfu moja pekee. Mamlaka katika eneo hilo zimesema. Nchini DRC, serikali inajitahidi kutoa msaada wa vyakula, maji na mahitaji mengine ya msingi kwa waathiriwa wa mafuriko yaliyotokea mjini Kinshasa, ikiwemo watoto na akinamama. Kaimu mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Afrika wa kusaidia kuleta amani nchini Somalia au soma hapo jana, aliyeahidi kuimarisha juhudi za kuleta utulivu nchini humo, na kutoa wito kwa washirika wao wa kimataifa kumuunga mkono Rais Hassan Shekh Mohamud katika juhudi zake za kujenga jeshi imara lenye uwezo wa kulinda nchi yake. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Sudani wanasema wapiganaji wa RSF wameua raia 56 katika muda wa siku mbili zilizopita, ambapo walifanikiwa kuchukua barabara inayounganisha mji wa Elfasha, mji pekee kwenye jimbo la Darfur ambao bado uko chini ya jeshi la serikali. Kufahamu zaidi, Victor Moturi ametuandalia ripoti hii. Mauaji hayo yaliyotekelezwa Aprili 11 na Aprili 12 yalilenga eneo la Mkadada lilioko umbali wa kilomita 180 mashariki mwa Elfasha, ilisema taarifa mashirika ya kutetea haki za binadamu yaliyo wa, e, wapiganaji wa RSF wapiganaji wa RSF wamezidisha mashambulio zaidi kwenye mji wa Elfasha tangu mwezi uliopita jeshi la serikali ilifanikiwe kudhibiti tena mji mkuu wa Khartum ripoti ya mashirika haya imetolewa siku moja kupita baada ya Umoja wa Mataifa kusema kuwa zaidi ya watu mia moja wanaofiwa kuuawa katika mashambulio ya wapiganaji wa RSF huko El Fasher na eneo jirani la kambi kubwa ya wakimbizi ya Zamzam. Mzozo huu kimsingi umeigawanya Sudan katika sehemu mbili, makumi ya maelfu ya watu wakiuawa, zaidi ya watu milioni 12 wakikimbia makazi yao, na kusababisha kile Umoja wa Mataifa umekitaja kama mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu kuwahi kurekodiwa. Kigali 91.9 FM Msikilizaji usikose kutusikiliza na kufuatilia matangazo haya mbashara mitandaoni ukurasa wa Facebook na YouTube RFI Kiswahili Kiongozi wa kijeshi nchini Gabon, Oligi Nguema, anaelekea kupata ushindi wa kishindo kufuatia uchaguzi wa kwanza tangu achukue madaraka kupitia mapinduzi ya kijeshi mwaka elfu mbili ishirini na tatu vyombo vya habari nchini humo vimeripoti ingawa wizara ya mambo ya ndani haijathibitisha hilo bado. Taarifa zaidi na Jason Sagini. Ngwema ambaye alimaliza karibu miaka mitano ya utawala wa Bongo uliokuwa umekithiri vitendo vya rushwa mwezi Agosti mwaka 2023, alikuwa akiongoza kwa mbali dhidi ya wapinzani wake, televisheni ya taifa Gabon 24 imeripoti. Wapiga kura walijitokeza kwa wingi katika moja uchaguzi ambao unataja kama kura ya maoni itakayomaliza utawala wa kijeshi, wizara ya mambo ya ndani ikisema asilimia 87 ya raia walijitokeza kushiriki uchaguzi wa Jumamosi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa yeyote atakayeshinda atakabiliwa na mlima wa kutatua matatizo ya nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta, kuanzia kwenye miundombinu inayoharibika na umaskini uliokithiri, huku ikikabiliwa na rundo la madeni. Nguema alikuwa akishindana na wagombea wengine saba wanaongozwa na aliyekuwa waziri mkuu wakati wa utawala wa Ali Bongo, Alain Claude Bili Bainze. Aidha, kwa mara ya kwanza waangalizi wa kimataifa na wale wa ndani waliruhusiwa kuchukua picha wakati zoezi la upigaji kura likiendelea. Nchini Gini kuelekea uchaguzi wa kurudisha utawala wa kiraia, Selu Dialo rais wa muungano wa UFDG katika hotuba kwa wafuasi wake kwa njia ya video kutoka Daka ambako anaishi wa mishoni, ameshutumu kiongozi wa mpito Jenerali Mamadi Dumbuya kwa kukiuka ahadi yake kwamba hakuna kiongozi wa mpito atashiriki uchaguzi huo, wakati mamia ya watu wakishiriki maandamano ya amani kuunga mkono kiongozi huyo wa mpito kugombea Nchini Nigeria, kiongozi wa kundi la waasi lenye uhusiano na kundi la Islamic State waska Ndakarami ameuawa pamoja na wafuasi wake mia moja katika operesheni ya pamoja ya kijeshi kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, mamlaka zimesema. Na takriban wapiganaji tisa wanaotaka kujitenga waliuawa mwishoni mwa juma kufuatia makabiliano na askari katika eneo la kaskazini magharibi nchini Kamerun, kulingana na vyanzo vya usalama katika eneo hilo. Wasikilizaji wetu wa Tanzania wanapokea matangazo haya kule Manyara kupitia Manyara FM mita bendi ya 92.1. Mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na Israeli mapema leo yameharibu moja ya hospitali pekee ambayo inafanya kazi kwenye eneo la Gaza, jeshi la Israeli likisema lilikuwa linalenga komandi ya kundi la Hamas iliyokuwa inafanya shughuli zake kwenye hospitali hiyo. Polinzioki na maelezo zaidi. Tangu kuzuka kwa vita kati ya Israel na Hamas, makumi kwa maelfu ya raia wa Gaza wamekimbilia katika majengo ya hospitali kuomba hifadhi. Hata hivyo, majengo mengi yakiharibiwa kutokana na mapigano yanayoendelea. Shambulio katika hospitali ya Halhali iliyoko kaskazini mwa Gaza limeripotiwa kutosababisha madhara yoyote na limetekelezwa siku moja kupita tangu vikosi vya Israel vichukue barabara muhimu ya kuingia kwenye mji huo, ishara kubwa ya kuonyesha kuongezeka kwa wigo wa operesheni zake. Aidha, shambulio hili limetekelezwa wakati huu mashirika ya misaada pamoja na Umoja wa Mataifa wakionya kuwa dawa pamoja na mahitaji mengine ya kimatibabu vinaelekea kuisha huku idadi ya wagonjwa ikiongezeka. Mashambulio haya yanatekelezwa wakati huu kukiwa hakuna matumaini yoyote kwa pande hizo kupata suluhu la usitishaji mapigano huko Gaza. Na wizara ya mambo ya nje ya Irani imesema leo kwamba mazungumzo na Marekani yanayotarajiwa kufanyika wikendi ijayo yatasaidia kuwa yasiyo ya moja kwa moja na upatanishi wa Oman na yanalenga zaidi suala la nyuklia na kuondolewa kwa vikwazo. Idadi ya watu waliofariki katika shambulio la kombora la Urusi katika mji wa Sumy nchini Ukraine mapema leo imeongezeka na kufikia watu 31.