Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George ajoi Msikilizaji mm, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate muktasari. Waislamu nchini Rwanda hivi leo washerekea sikukuu ya Id, ujumbe wa amani na utulivu kwenye ukanda ukienezwa. Nije yatangaza kujitoa katika muungano wa vikosi vinavyopigana dhidi ya makundi ya kijihadi kwenye eneo la mto Chad, na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema operesheni kubwa za kijeshi dhidi ya kundi la Hamas huko Gaza zimezaa matunda. Msikilizaji, nikukaribishe katika matangazo yetu jioni hii, na nikukumbushe kwamba matangazo haya unayopokea mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Waislamu nchini Rwanda hivi leo walisherehekea siku kuu ya Idi, huku wito wa amani na utulivu kwenye ukanda ukiendelea kutolewa. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Christopher Karenzi ametutumia ripoti ifuatayo. Nimeongea na baadhi ya Waislamu wa mtaa wa Biriogo, Nyamirambo, Mirambo, kuhusu siku hii ya Idi. Kweli ni furaha kuona siku thalathini zilizopita tunazimaliza kwa usalama, alhamdulillah. Sisi hapa Biriogo ni mtaa ambao ni wauswazi, watu wanakaa sawa na watu wengine wa, wenye sio Waislamu. Mama Noela anaeleza anavyojiandaa kuadhimisha siku hii akitoka kusali. Waislamu kwa jumla nawaambia wote, ni siku njema, siku ya furaha ya, ya raidi. Alhaji Suleimani Kamana akiwa ni mhubiri ana haya ya kueleza kuelekea siku hii ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa kweli, kitu cha kwanza ni kufurahi sana, tunamaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani, ni siku kuu inaitwa laidi kwa kweli tumejiandaa vizuri, tumefunga kwa usalama, sababu tuko katika nchi ya amani, nchi ya usalama, na waislamu wamejiandaa vizuri sana. Aidha, Saudi Arabia imetangaza pia Jumapili hii kuwa ni Idi alfitre elfu mbili na ishirini na tano kwa mujibu wa sheria ya Rwanda. Kesho ni likizo kwa wananchi kutokana na sikukuu hiyo ya Idi alfitre. Christopher Karenzi, Kigali, RFI Kiswahili. Nchini DRC uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma bado umefungwa miezi miwili baada ya jiji hilo kutekwa na waasi wa M23. Hata hivyo, taarifa za hivi punde zinasema kuwa kazi ya ukarabati ilianza siku chache zilizopita ikiwa ni hatua ya kwanza kuelekea kufunguliwa tena kwa uwanja huo. Uganda hapo jana imetia saini mkataba wa mafuta na kampuni ya Alpha MBMB Investments yenye makao yake huko Falme za Kiarabu, kwa asilimia 60 ya hisa katika kiwanda cha kusafisha mafuta gafi huko Kabale, wilaya ya Ohima. Kampuni inayomilikiwa na serikali ya Uganda, NOC, itamiliki asilimia 40 ya hisa zilizosalia. Kiongozi wa kundi la RSF nchini Sudan amedhibitisha wapiganaji wake kujiondoa kutoka kwenye mji mkuu wa Khartoum ambao kwa sasa uko chini ya udhibiti wa jeshi la serikali. Emmanuel Makundi na taarifa zaidi. Tangazo la Jenerali Mohamed Hamdan Daglo limekuja siku tatu kupita tangu kundi lake lidai kuwa halina mpango wa kuachia mji wa Khartoum na kwamba wapiganaji wake wanajipanga upya. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, Daglo amekiri wapiganaji wake kuondoka Khartoum, lakini akaapa kuwa watarejea kwa nguvu, bila hata hivyo kutaja ni lini watafanya hivyo. Vita nchini Sudan vimesababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa wanasema njaa mbaya zaidi duniani, watu zaidi ya milioni 12 wakikosa makazi na wengine maelfu wakiuawa. Haya yakijiri kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdul Fatah Al Burhani, baada ya kutangaza kuukomboa mji wa Khatum toka kwa wapiganaji wa RSF hapo jana, alisema hakutakuwa na msamaha kwa wapiganaji wa RSF wala mazungumzo nao huku pia akiapa kuwafurusha toka kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan. Msikilizaji, idadi ya watu waliopotea na hawajulikani walipo ni zaidi ya elfu hamsini tangu vita vilipoanza Aprili 15 mwaka 2023, hadi Machi mwaka huu. Hii ni kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo. RFI Kigali 91.9 FM ukiwa okay, Kigali. Msikilizaji, ni saa kumi na moja na dakika nne ni je imetangaza kujitoa katika muungano wa vikosi vinavyopigana dhidi ya makundi ya kijihadi kwenye eneo la mto Chad ni ya Mei ikisema sasa wanajeshi wake watajikita katika kulinda miundo mbinu yake ya mafuta ponzioki okay, na maelezo zaidi Tangazo la Niger lililotolewa jana jioni limekuja wakati huu kukiwa na sintofahamu kati ya mataifa manne yanayopakana na mto Chad. Tangu wanajeshi wapindue serikali mwaka elfu mbili ishirini na tatu, mataifa ya Niger, Cameroon, Chad na Nigeria yamekuwa yakiendesha operesheni za pamoja dhidi ya wanajihadi wa Kiislamu tangu mwaka elfu mbili na tisa baada ya uasi wa kundi la Boko Haram kaskazini mwa Nigeria kuenea kwenye nchi za ukanda machafuko kwenye eneo hilo ambayo yamesababisha kuibuka kwa makundi mengine ya kiislamu kama Islamic State Afrika, Magharibi, ya Afrika magharibi yameua watu zaidi ya elfu 40 na kufanya wengine zaidi ya milioni mbili kuhama makazi yao. Hata hivyo tangu mwaka 2023 Niger imekuwa ikituhumu Nigeria kushirikiana na makundi kutoka nje kutatiza usalama, tuhuma ambazo hata hivyo Abuja imekanusha. Jeshi la Nigeria limewalaumu waandamanaji wa Kiislamu kutoka vuguvugu vugu la kishia lililopigwa marufuku nchini humo kwa kusababisha kifo cha mwanajeshi mmoja na na waandamanaji 11 baada ya watu waliokuwa na silaha kushambulia msafara wao mjini Abuja. Nchini Gabon, kampeni za uchaguzi mkuu wa urais ambao umepangwa kufanyika Aprili 12 mwaka huu zilianza rasmi siku ya Jumamosi na zinatarajiwa kukamilika Aprili 11. Wagombeaji wanane akiwemo rais wa mpito Jenerali Brice Oligi Nguema wanawania wadhifa huo. Nchini Guinea, hatua ya kiongozi wa kijeshi Jenerali Mahamad Doumbouya kutoa msamaha kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Musa Dadis Kamara, kwa sababu ya za kiafya, imeibua mjadala siku chache tangu serikali ikitangaza familia za walioathiriwa wakati wa utawala wake wa mpito. Nchini Burkina Faso, wanajeshi wapatao hamsini wameuawa katika shambulizi la kijihadi katika kambi ya wanajeshi wa akiba katika mji wa Diapaga, ambapo jeshi pia lilipoteza silaha kadhaa, zingine zikichoma moto na wanajihadi hao walioshambulia kambi hiyo. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Msikilizaji, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema operesheni kubwa za kijeshi zilizoanzishwa hivi karibuni dhidi ya kundi la Hamas huko Gaza zimeanza kuzaa matunda, akisisitiza kuwa kundi hilo ni lazima liweke silaha chini. Netanyahu amesema operesheni hizo tayari zimeungwa zimeugawa uongozi wa juu wa juu wa kundi hilo. Tumewaweka katika shinikizo na mwim linafanya mwim kazi, kazi na tayari tumegundua wamegawanyika. Tumejitolea kuwarudisha mateka na tunajitahidi kuwarudisha wote nyumbani. Kuanzia leo, tutaongeza shinikizo la kijeshi na kidiplomasia, na ndio kitu pekee ambacho kimewarudisha mateka wengine, na sio madai ya kauli mbiu tupu ninazozisikia kwenye redio toka kwa wale wanaojiita wataalamu matamshi yake ameyatoa wakati huu Misri, Qatar na Marekani zikiendelea na juhudi za kujaribu kupata makubaliano mengine ya kusitisha mapigano na kuachiwa mateka upinzani nchini Uturuki umeongeza shinikizo zaidi kwa serikali ukiapa kufanya maandamano dhidi ya yaliyochochewa na kukamatwa kwa meya wa Istanbul Ekrem Imamoglu ambaye hivi leo licha ya kutoa wito wa utulivu ametaka kutolegeza kamba. Shirikisho la Kimataifa la Msalaba Mwekundu linaomba msaada wa dharura wa zaidi ya dola milioni mia moja kusaidia waathiriwa wa tetemeko la ardhi lililosababisha uharibifu mkubwa nchini Myanmar ambako idadi ya watu waliopoteza maisha imevuka hadi elfu moja na mia sita huku zoezi la uokoaji likiendelea ukraine imeishtumu urusi kwa kufanya uhalifu wa kivita baada ya ndege zisizo na rubani kushambulia hospitali ya kijeshi mjini harkiv usiku wa kuamkia leo kulingana na wafanyikazi, kulingana na wafanyikazi wa ukraine shambulio hilo lilifanywa kimakusudi waziri wa ulinzi wa marekani pete hegseth amesema kuwa taifa lake litahakikisha ulinzi mkali unatekelezwa katika eneo la pasifiki ya asia na bahari ya Taiwan. Wakati huu, China nayo ikiapa kuendelea kutetea