Ni saa kumi na mbili kamili jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International mnlt ijai. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia: hali ya wasiwasi yaendelea kushuhudiwa kufuatia kukamatwa kwa makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar serikali ya guini yatoa msamaha kwa kiongozi wa zamani musa dadis kamara alikuwa amehukumiwa jela na juhudi za utoaji misaada zaanza nchini myanmar kufuatia tetemeko la ardhi watu zaidi ya 1600 wakithibitishwa kupoteza maisha karibu msikilizaji matangazo haya tunayarusha mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili vilevile kwenye mtandao wa youtube Tuanzie nchini Sudani Kusini. Kukamatwa kwa makamu wa kwanza wa rais Rik Machar siku ya Jumatano kumeendelea kuzua hali ya wasiwasi katika nchi hiyo, huku wito wa utulivu ukiendelea kutolewa. Katika kipindi hiki, taarifa nyingi potofu na kauli zenye chuki zinasambaa kwenye mitandao ya kijamii nchini humo, hali ambayo inaendelea kuzua mgawanyiko kati ya raia wa kawaida, hasa wafuasi wa rais Salvakir na Mashar. Paul Nzioki anaeleza kilichojiri wiki hii Sudan Kusini. Siku ya Ijumaa, serikali ya Sudan Kusini ilithibitisha kukamatwa na kuzuiwa kwa Riek Mashar nyumbani kwake kwa madai kuwa alikuwa amepanga uasi dhidi ya uongozi wa Rais Kir. Waziri wa habari na msemaji wa serikali Michael Makuey Lueth alidokeza kuwa makamu huyo wa kwanza wa rais atachunguzwa na kuwataka raia wa nchi hiyo kusalia watulivu kipindi hiki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anahofia hali ya nchi hiyo na kuonya suluhu la haraka kupatikana ili kuepusha nchi hiyo kurejea kwenye vita. Guterres amewataka viongozi wakuu wa nchi hiyo kuweka silaha chini na kuwatanguliza raia wa Sudan Kusini. Wakati huu, mjumbe maalum wa serikali ya Kenya na Jumuiya ya Afrika Mashariki na IGAD, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga akienda kujaribu kutuliza na kuzuia uwezekano wa kuzuka kwa vita. Kwa sasa hali ya utulivu inaendelea kushuhudiwa jijini Juba ambapo wakazi wanaripotiwa kuendelea na shughuli zao za kawaida licha ya wasiwasi. Jeshi la Sudan limetangaza hivi leo kuchukua udhibiti wa sukukuu jijini Omdurman ambalo lilikuwa linatumiwa na wapiganaji wa RSF tangu vita kuanza miaka miwili iliyopita. Taarifa hii inakuja siku chache tangu jeshi kutangaza ushindi dhidi ya RSF katika mji mkuu wa Khartum. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud hapo jana alihitimisha ziara yake jijini Ankara nchini Uturuki, ambapo alifanya mazungumzo na mwenzake Recep Tayyip Erdogan, ziara ambayo ililenga kuimarisha ushirikiano wa kijeshi kati ya mataifa hayo mawili. Ziara ya Mohamud inakuja baada ya Machi mwaka uliopita nchi hizo kutiliana saini makubaliano ya kiulinzi, ambapo Ankara ni miongoni mwa wasafirishaji wakuu wa silaha kwa Mogadishu. Tukisalia huko Somalia, ni kwamba taifa hilo ipo tayari kuipa Marekani udhibiti kamili wa kambi za kijeshi na bandari. Haya yamebainika katika barua ya Machi 16 ya Rais Hassan Sheikh Mohamud kwa Rais Donald Trump, ikiwa ni pamoja na kambi za kijeshi katika maeneo ya Bali Dogle na Berbera pamoja na bandari ya Berbera na Bosaso. Waasi wa, wa M 23 hapo jana walifikia makubaliano na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika kuhusu kuondolewa kwa vikosi vya sadic mashariki mwa DRC ambapo M 23 walikubali kuwezesha kuondolewa kwa vikosi vya sami DRC mara moja, pamoja na silaha zao, kwa kutumia uwanja wa ndege wa Goma ambao sasa, kwa sasa hautumiki kutokana na uharibifu uliosababishwa na vita. Juba, FM dakika 4 baada ya saa 12 jioni majira Afrika Mashariki. Kiongozi wa zamani wa Guini, dikteta Musa Dadis Kamara, aliyekuwa amehukumiwa jela kwa miaka ishirini kufuatia mauaji ya wapinzani wake mwaka elfu mbili na tisa, amepewa msamaha kwa sababu za kiafya. Hilari Ingati anaeleza zaidi. Msamaha huu umetangazwa na uongozi wa kijeshi kupitia taarifa iliyosomwa katika televisheni ya taifa na msemaji wa serikali Jenerali Amara Kamara. Jean Dadis Kamara, mdogo wake kiongozi huyo wa zamani, amemshukuru kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumbuya ambaye wiki hii alitangaza kuwa waathiriwa wote wa tukio hilo watalipwa fidia. Mwezi Juni mwaka uliopita, Kamara alihukumiwa jela baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika na uhalifu dhidi ya kibinadam alipatikana na hatia ya kuagiza walinzi wake kuwafyatulia risasi na kuwaua wafuasi wa upinzani 156 waliokuwa wamehudhuria mkutano wa hadhara jijini Conakry Septemba tarehe 28 mwaka 2009. Mamia wa wafuasi wa upinzani walijeruhiwa katika tukio hilo huku wanawake mia moja na tisa wakibakwa na wengine kuzuiwa na kuteswa. Baada ya kuhukumiwa jela, kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya ICC alikaribisha kifungo hicho alichosema ni funzo kwa watu wanaotekeleza visa vya uhalifu dhidi ya binadam. Idara ya polisi nchini Nigeria imesema maafisa wake walijikuta katika makabiliano makali katika mji mkuu Abuja wakati wa makabiliano kati ya vikosi vya usalama na waandamanaji wa vuguvugu la Kiislamu lililopigwa marufuku la Shite ambapo vifo kadhaa vilirekodiwa huku watu wasiopungua kumi na tisa wakikamatwa. Wizara ya mambo ya nje ya Chad imeelezea kusikitishwa na hatua ya Marekani kusitisha kwa muda wa siku tisini utoaji wa visa kwa wanafunzi na watalii tangu Machi 25, msemaji wa wizara hiyo Ibrahim Adam Mahamat akisema wako tayari kufanya kazi na mamlaka za Marekani ili kupata maelezo zaidi kuhusu hatua hiyo na kutafutia suluhu changamoto hiyo. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI zaidi kufuatilia matangazo haya vilevile vile kwenye Facebook na mtandao wa YouTube. Watu zaidi ya elfu moja mia sita wamepoteza maisha kufikia siku ya Jumaa mosi nchini Myanmar kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililotokea katika maeneo mengi ya nchi na hata kuathiri mataifa jirani, ambayo watu tisa wameuawa nchini Thailand na wajenzi karibu mia moja hawajapatikana. Jason Sagini anaeleza zaidi. Maelfu ya watu wengine wamejeruhiwa nchini Myanmar kufuatia tetemeko hilo la ardhi, huku mamia wakiwa bado wamekwama kwenye vifusi vya majengo yaliyoporomoka. Inahofiwa kuwa idadi ya maafa itaongezeka wakati huu maafisa wa uokoaji wanapoendelea na jitihada za uokozi, kuwatafuta mamia ya watu ambao hawajapatikana. Tetemeko hilo la ardhi liliharibu majengo na barabara katika majimbo mbalimbali, huku uongozi wa kijeshi ukiomba msaada wa nchi mbalimbali kuwasaidia watu wake. China, Marekani, India na Korea Kusini ni miongoni mwa nchi ambazo zimeanza kutuma misaada kama vyakula, dawa na hata fedha kuisaidia Myanmar kipindi hiki kigumu. Nchini Thailand, wataalam wa uokoaji wamesema wana saa 72 kuwaokoa watu waliokwama kwenye jengo la ghorofa lililoporomoka jijini Bangkok baada ya kubainika kuwa bado wako hai wizara ya afya katika ukanda wa Gaza imesema kuwa watu 1921 wameuawa katika ardhi ya Palestina tangu Israeli kuanzisha tena mashambulio yake Machi 18, taarifa ya wizara hiyo ikijumuisha watu ishirini na watano ambao wameuawa katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Takwimu hii inafanya idadi ya watu waliouawa tangu vita kuanza Oktoba 7 mwaka 2023 kufikia watu 5277. Nchi ya Denmark imesema haijapendezwa na kauli ya makamu wa rais wa Marekani JD Vance kwamba Copenhagen haikufanya vya kutosha kwa ajili ya kisiwa cha Greenland, matamshi aliyoyatoa wakati wa ziara yake katika kisiwa hicho chenye rasilimali nyingi kinachotamaniwa na rais Donald Trump. Nchini Uturuki, maelfu ya watu wamejiunga katika maandamano makubwa ya hivi leo jijini Istanbul yaliyoandaliwa na chama kikuu cha upinzani cha CHP, wakati huu makundi ya wanafunzi wakiendelea na maandamano yao tangu meya Ekrem Imamoglu kukamatwa Machi 19, maandamano ambayo yanalenga kupigania demokrasia baada ya kukamatwa kwa meya huyo na maelfu ya raia wa korea Kusini kutoka pande hasimu wameandamana hivi leo, upande mmoja ukiunga mkono kubanduliwa kwa rais yoon suk yeol na upande mwingine ukipinga kubanduliwa kwake, maandamano yanayofanyika wakati wa mahakama ya kikatiba ikitathmini uamuzi wa kumtimua kazini. Matangazo haya yanakujia mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya.