shara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa kumi na mbili kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: hali ya utulivu yaripotiwa katika maeneo mengi ya mashariki mwa DRC kufuatia wito wa usitishwaji mapigano. Wanamgambo wanaoshirikiana na jeshi la Bukina Faso wadaiwa kuua makumi ya watu magharibi mwa nchi hiyo. Na Urusi na Marekani zajadiliana kuhusu hatua wa zinazofuata za kumaliza vita nchini Ukraine. Popote pale unatusikiliza, hujambo jambo na karibu. Hali ya utulivu imeripotiwa katika maeneo mengi ya mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni saa chache kupita tangu rais wa Angola atoe wito wa usitishwaji mapigano. Victor Moturi ana tuarifu mengi zaidi. Katika tangazo alilotoa hapo jana, Rais Joao Lourenco alizitaka pande zinazogombana kusitisha mapigano kuanzia usiku wa kuamkia leo, katika kile ikulu yake ya imesema kuelekea kwanza kwa mazungumzo ya usitishaji mapigano Wito wake aliotoa siku chache kupita tangu Lwanda itangaza kuwa kuanzia tarehe 18 ya mwezi huu serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda watakuwa na mazungumzo ya ana kwa ana kutafuta suluhu ya mzozo unaoendelea. Mazungumzo kati ya waasi wa M23 wanaokalia mji wa Goma na Bukavu yametangazwa licha ya kuwa serikali ya Kinshasa haijathibitisha moja kwa moja kushiriki, ingawa tangazo la mazungumzo haya lilitolewa kufuatia ziara ya rais Felix Tshisekedi mjini Rwanda. DRC imekuwa ikisisitiza kuwa haiko tayari kwa mazungumzo na waasi hao iliyowaita magaidi wanaosaidiwa na Rwanda kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo. Mazungumzo haya ikiwa yatafanyika, yanakuja majuma kadhaa kupita tangu viongozi wa kidini nchini humo pamoja na jumuiya za kikanda kuishinikiza serikali ya Kinshasa kukubali mazungumzo ili kumaliza mzozo unaoendelea. Nami Victor Moturi, msikilizaji tusaidie na mzozo huo ambapo mawaziri wa mambo ya nje na ulinzi wa jumuiya ya Afrika Mashariki walikutana hapo jana kujadili ramani ya kurejesha amani na utulivu mashariki mwa DRC na msaada wa kiufundi kwa mchakato wa amani wa jumuiya hiyo na ile ya kusini mwa Afrika SADIK, ambapo walisisitiza haja ya haraka ya kuwa na mtazamo wa umoja wa kikanda na kuimarisha nafasi ya ushirikiano na wa kimkakati. Viongozi wa upinzani nchini DRC Mois Katumbi, Martin Fayulu na waziri mkuu wa zamani Matata Mponyo wamekaribisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda, ambayo yanatarajiwa kuanza Jumanne wiki hii chini ya uwenyekiti wa rais wa Angola Joao Lorenzo, na kuyataja kuwa ni hatua madhubuti ya kusonga mbele. Vyama viwili vikubwa vya upinzani nchini Tanzania, Chadema na ACT Wazalendo vinaendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kufanya, uh, kufanya marekebisho ya sheria ambayo yatapelekea kuwa na uchaguzi huru, haki na wa kuaminika. Mwezi uliopita chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kilizindua kampeni ya kuchangisha fedha kwa ajili ya kufanya mikutano, kuwataka wananchi kukiunga mkono kudai mabadiliko, na pia kuzuia uchaguzi ikiwa sheria za sasa hazitabadilishwa. Lakini je, vyama hivi vitafanikiwa? Alois Mchunga ni mchambuzi wa masala ya siasa, anazungumza akiwa Tanzania. Ukiangalia kwa upande wa Chama cha Mapinduzi, chama tawala, ni kama hakiko tayari kwa hali hiyo, sema kwa sababu kimeshasema kwamba mageuzi ambayo yameshafanyika mpaka sasa yanatosha kufanyika kwa uchaguzi. Kwa hivyo nadhani ni ni mjadala ambao kusema kweli bado bado sidhani kama ni jambo ambalo litawezekana yale ambayo upinzani wanayataka kama yatapatikana kabla ya mwezi Oktoba, ambao ndio uchaguzi mkuu utafanyika, kutokana na kwamba e, chama kinachotawala ni kama hakiko tayari kwa ajili ya madai hayo ya upinzani. Msikilizaji, Chadema inasema kwa sheria zilizoko sasa, haiamini kwamba ikiwa uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu utakuwa huru na wa haki. Idadi ya watu waliopotezwa nchini Sudani imeongezeka hadi takriban watu elfu mbili wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo vikikaribia miaka miwili. Shirika la kutetea haki za binadamu nchini humo lilisema jana. Waendesha mashtaka nchini Ufaransa wamefungua uchunguzi wa mauaji ya bila kukusudia dhidi ya kampuni ya Total Energies kwa kushindwa kuwasaidia watu waliokuwa hatarini wakati wa shambulio la wanajihadi waliowaua raia wengi karibu na mradi wa gesi katika mji wa Palma nchini Msumbiji unaomilikiwa kwa sehemu na kampuni hiyo ya Ufaransa. Msikilizaji, usisahau kufuatilia matangazo haya ukurasa wa Facebook na ule wa YouTube, tafuta RFI Kiswahili. Wanamgambo wanaoshirikiana na jeshi la Burkina Faso wamedaiwa kuhusika na mauaji ya kutisha ya makumi ya watu magharibi mwa nchi hiyo kufuatia video zilizosambazwa katika mitandao ya kijamii, ambazo hata hivyo mamlaka nchini humo zimepinga vikali na kuzitaja kama kampeni ya upotoshaji. Mwanaharakati wa mashirika ya kiraia nchini Mali, Badara Alusako, ambaye pia ni mkosoaji mkubwa wa utawala wa kijeshi kwenye mitandao ya kijamii, alitekwa nyara siku ya Ijumaa na watu wasiojulikana mjini Bamako, na hadi kufikia sasa hajulikani aliko. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Bruno Ritalio ametishia kujiondoa serikalini ikiwa Paris itaachana na mpango wa kushinikiza Algeria kuwakubali raia wake waliofurushwa nchini Ufaransa. Katika mahojiano na gazeti la Le Parisien ambayo yalipeperusha mtandaoni hapo jana, wataalamu wa masuala ya diplomasia nchini Afrika Kusini wanahoji kwamba kuongezeka kwa mvutano kati ya nchi hiyo na Marekani umechangiwa na kundi dogo la wanaume wazungu ambao wanasema wanahusishwa na Afrika Kusini ambao hawajaridhishwa na mambo yalivyo baada ya, ya balozi wa Pretoria nchini Washington kuachishwa kazi. <muchilis> Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi, RFI Kiswahili. Asante sana, naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI wasikilizaji wetu wa kule Tanzania, maeneo ya Njombe, wanasikiliza matangazo haya kupitia ICFM mita bendi ya 99.5, na kule Kilimanjaro kupitia Fountain Radio mita bendi ya 89.7. Urusi na Marekani zimejadiliana kuhusu hatua zinazofuata za ajensi ya kumaliza vita nchini Ukraine, imesema taarifa ya Kremlin tangazo linalotolewa saa chache baada ya washirika wa Kiev, nchi za Ulaya, kuitaka Moscow kukubali mpango wa siku 30 wa kusitisha mapigano bila masharti. Taarifa zaidi na Jason Sagini. Juma hili Marekani ilipendekeza kusitishwa kwa mapigano katika vita iliyodumu kwa zaidi ya miaka mitatu baada ya mazungumzo nchini Saudi Arabia, ambayo Kiev ilikubali. Hata hivyo, licha ya kupokea mpango huo toka kwa Marekani, Rais wa Urusi Vladimir Putin hajatoa jibu la wazi. Badala yake, ameorodhesha mlolongo wa masharti na kuibua maswali kuhusu pendekezo hilo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski hapo jana alishutumu Kremlin kwa kutotaka kusitisha vita na kuonya kwamba Moscow inataka kwanza kuboresha hali yao katika uwanja wa vita kabla ya kukubaliana na usitishaji wowote wa mapigano Moscow inasema. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alimpigia simu mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov na kujadiliana masuala kadhaa kuhusu utekelezaji wa mapendekezo ya Washington. Nam Jason Sagini. Urusi leo imesema imewahamisha raia wake mia tatu sabini na moja kutoka maeneo ambayo iliyachukua tena kutoka kwa vikosi vya Ukraine katika eneo la mpaka la Koski. Idadi ya watu waliofariki kufuatia mkasa wa moto uliotokea katika klabu ya usiku huko Macedonia Kaskazini imeongezeka hadi watu hamsini na tisa na wengine zaidi ya mia moja na hamsini wakiachwa na wa na majeraha. Waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo amesema leo kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis amekiri kuwa mdhaifu na kukabiliwa na kipindi cha majaribio, katika ujumbe aliotuma kutoka hospitalini ambako amekuwa akipokea matibabu ya nimonia tangu Februari 14. Mashambulio ya kwanza ya Marekani dhidi ya wahudhi wa Yemen tangu Rais Donald Trump aingie madarakani yamesababisha vifo vya watu 31 waasi hao wamesema leo, huku Trump akionya kwamba atazidisha mashambulio dhidi ya kundi hilo linaloungwa mkono na Iran ikiwa halitaacha kushambulia meli.