Saa kumi na mbili kamili jioni, majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslet Ijai. Miongoni mwa yale tumekuandalia jioni hii ni pamoja na vikao vya bunge vyarejelewa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Afrika Kusini yasikitishwa na hatua ya Marekani kumfukuza balozi wake Ibrahim Rasul, na wakuu wa majeshi wa nchi za Ulaya kukutana wiki ijayo kuunda kikosi cha pamoja cha kulinda amani. Karibu msikilizaji, tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo vikao vya bunge nchini humo vimerejelewa tena jumamosi hii jijini Kinshasa, wakati nchi hiyo ikiwa kwenye sintofahamu ya kiusalama na kisiasa baada ya waasi wa M23 kuingia katika miji miwili mikubwa ya Goma na Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo. Jason Sagini anaeleza zaidi. Wabunge wanakutana wakiwa na ajenda kuu ya kujadili masuala ya bajeti, lakini maswala ya siasa na usalama yanatarajiwa kuchukua kipaumbele. Baada ya miezi mitatu ya mapumziko, wabunge na maseneta wamerejea jijini Kinshasa, wakati huu kukiwa na shinikizo za kuitaka serikali ya rais Felix Tshisekedi kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na waasi wa M23. Rais wa bunge la Seneti, kuelekea kuanza kwa vikao hivi vipya, alisema wawakilishi hao wa wananchi wana jukumu kubwa la kumsaidia rais Tshisekedi kutumia njia za kidiplomasia ili kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo. Wakati hayo yakijiri, maswali bado yanaulizwa iwapo serikali ya DRC itakubali tangazo la Angola kushiriki kwenye mazungumzo na M23 yaliyotangaza kuanza Machi tarehe 18 jijini Luanda. Msemaji wa rais Chisekedi, Tina Salama, wiki hii alisema serikali ya DRC inatambua jitihada za Angola lakini haijathibitisha iwapo itashiriki kwenye mazungumzo hayo. Waasi wa M23 wamesema wako tayari kwa mazungumzo hayo, wametoa sharti kwa rais Chisekedi ajitokeze hadharani kutangaza kuwa atashiriki. Tukisalia nchini humo, viongozi wa upinzani wa Martin Fayulu na Mois Katumbi wameonyesha kuunga mkono mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na vuguvugu la AFC M23 yaliyotangazwa na serikali ya Angola ambayo ni mpatanishi kwenye mzozo wa mashariki mwa DRC, mazungumzo ambayo yanatarajiwa kufanyika Jumanne ya wiki ijayo jijini Luanda. Kwingineko nchini humo, umoja wa Ulaya unatarajiwa kuwawekea vikwazo watu tisa wanaohusishwa na ghasia nchini humo. Hii ni kwa mujibu wa wanadiplomasia wawili ambao hata hivyo hawakutoa majina ya watu hao ambao majina yao yanatarajiwa kuidhinishwa na mawaziri wa mambo ya nje wa EU Jumatatu ijayo. Chama tawala nchini Uganda, NRM, kikiongozwa na Rais Yoweri Museveni kimekataa matokeo ya uchaguzi mdogo katika eneo la Kawempe Kaskazini ambapo mgombea wa chama cha upinzani NUP Elias Luimbazi na kinalikola alitangazwa mshindi kwa kupata kura elfu kumi na saba mia saba arobaini na sita dhidi ya mpinzani ama wapinzani wake nane akiwemo Farida Nambi wa NRM. Miungano ya wafanyakazi wa umma nchini Kenya, ikiwemo muungano wa madaktari KMPDU wameitisha maandamano ya nchi nzima Jumanne ya wiki ijayo kwa lengo la kulalamikia changamoto zinazowakabili hasa kuhusiana na bima ya afya chini ya bima mpya ya afya ya kitaifa ya SHA. Nchi ya Somalia pamoja na eneo lililojitenga la Somaliland zimekanusha kupokea pendekezo lolote kutoka kwa Marekani kuhusu mpango wa kuwapa hifadhi wa Palestina kutoka eneo la Gaza linalokumbwa na vita, mawaziri wa mambo ya nje wamesema, huku Mogadishu nayo ikisema inapinga uh, kwa hali zote, hatua kama hiyo. Kauli yao inakuja baada ya shirika la habari la AFP kuwanukuu maafisa wa Marekani na Israeli wakisema kuwa serikali zao zilikuwa zimewasiliana na nchi za Sudan, Somali na Somaliland kujadili kuhusu mpango huo. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Afrika Kusini inasema imesikitishwa na hatua ya Marekani kumfukuza balozi wa nchi yake Ibrahim Rasool, kitendo ambacho inasema sio cha kidiplomasia. Hillary Ingati anaeleza zaidi. Taarifa kutoka ofisi ya rais jijini Pritoria imesema imepata taarifa ya balozi wake kufukuzwa kutoka Washington na kuongeza kuwa Afrika Kusini itaendelea kuhakikisha kuwa inajenga uhusiano imara wa kidiplomasia na Marekani. Aidha, imeitaka ubalozi wake jijini Washington na wizara ya mambo ya nje kuendeleza utulivu licha ya hatua hiyo ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, kupitia ukurasa wake wa X amesema balozi Ibrahim Rasol hatakaribishwa tena nchini humo na kumshutumu pia kwa kuichukia Marekani na rais Donald Trump, huku akimwelezea kama mwanasiasa aliyejaa ubaguzi wa rangi. Uhusiano kati ya serikali ya rais Donald Trump na Afrika Kusini umekuwa baridi baada ya kiongozi huyo wa Marekani kuishutumu nchi hiyo ya Afrika kwa kutunga sheria iliyolenga kuwapokonya mashamba wazungu. Mwezi Februari, Marekani ilizuia misaada kwa nchi hiyo kwa sera hiyo ya ardhi ambayo Washington inasema ni ya kibaguzi, lakini Pretoria inakanusha. Waendesha mashtaka wa Ufaransa hapo jana wameanzisha uchunguzi dhidi ya kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Energies, ambapo kampuni hiyo inatuhumiwa kwa mauaji ya bila kukusudia na kushindwa kuwasaidia watu walio hatarini. Uchunguzi huu ukihusishwa na mashambulio la mwaka elfu mbili ishirini na moja nchini Msumbiji lililofanywa na wanajihadi karibu na uwanja mkubwa wa gesi ambapo watu elfu moja mia nne na mbili wanakadiriwa kuwawa au kutoweka wakiwemo hamsini na watano walikuwa wanafanya kazi na kampuni hiyo. Kiongozi wa chama cha National Party cha nchini Ufaransa, Marine Le Pen, anafanya ziara nchini Chad kwa mwaliko Rais Mahamat Idris Debi. Le Pen akilenga kutumia ziara hiyo kuchochea ushirikiano mpya kati ya Ufaransa na Afrika katika kipindi ambapo, uh, wanajeshi wa Ufaransa wamepoteza ushawishi barani Afrika. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeitaka utawala wa kijeshi kule Burkina Faso kufanya uchunguzi wa huru na kuwafungulia mashtaka watu walioonekana katika video zilizosambaa mitandaoni wakitekeleza mauaji ya raia mwezi huu, mauaji ambayo Human Rights Watch inasema yalitekelezwa na wapiganaji wanaohusishwa na utawala wa kijeshi. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Dakika saba baada ya saa kumi na mbili jioni afrika Mashariki, waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer ameongoza kikao cha viongozi ishirini na watano wa nchi za Ulaya kwa njia ya video kujadili hali ya vita nchini Ukraine. Starmer ametangaza kuwa wiki ijayo wakuu wa majeshi watakutana kujadiliana namna ya kuunda kikosi cha pamoja cha kulinda amani iwapo mkataba wa usitishwaji vita utapatikana. We agreed we will keep increasing the pressure on Russia. Tumekubaliana kuwa tutaendelea kuweka shinikizo kwa Urusi. Tutaendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa Ukraine na kuendelea kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Urusi ili kuidhofisha kivita na kumleta kwenye meza ya mazungumzo. Tumekubaliana pia kwamba tutaunga mkono mkataba wa usitishwaji vita utakaopatikana kwa so sasa tunakwenda kwenye hatua operations ya utekelezwaji wa makubaliano haya. Wakuu wetu wa majeshi watakutana siku Alhamisi wiki ijayo, ili kuanza kuweka mikakati ya kuunga mkono mkataba wa amani unaoweza kupatikana na kuhakikisha usalama Ukraine. Rais Trump amempa Putin mwelekeo wa kupata amani ya kudumu na sasa lazima tuhakikishe kwamba hilo linafanyika. Siku ya Alhamisi, Rais Putin alisema wazo la kusitisha mapigano kwa siku thelathini ni nzuri, lakini akasema hilo linawezekana tu iwapo baadhi ya maswali yatajibiwa na jimbo la Kursk kuendelea kuwa eneo la Urusi. Wakati hayo yakijiri, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amekanusha madai kuwa vikosi vya nchi yake vimezingirwa na majeshi ya Urusi kwenye mji wa Kursk, eneo ambalo tangu wiki iliyopita Moscow imefanikiwa kuchukua vijiji kadhaa. Kundi la Hamas linasema maamuzi kuhusu mustakbali wa amani kwenye eneo la Gaza yako mikononi mwa Israeli, wakati huu likiutuhumu utawala wa Tel Aviv kujaribu kukwamisha makubaliano. Na utawala wa Trump unapanga kuweka vikwazo vya kusafiri kwa raia wa nchi kadhaa kama sehemu ya marufuku mpya, nyaraka zikionyesha jumla ya nchi 41 zimegawanywa kwa makundi ikiwemo Afghanistan, Iran, Siria, Cuba na Korea Kaskazini.