mbashara, kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa kumi na mbili kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni hii: pande hasimu nchini Sudani Kusini zatakiwa kusitisha vitendo vinavyoweza kusababisha kutokea kwa machafuko mapya Mali yaondoa kwa muda marufuku ya utoaji vibali vya uchimbaji madini nchini humo. Na rais wa Siria, Ahmed Al Sharaa, atoa wito wa amani kufuatia mauaji ya watu zaidi ya elfu moja pwani ya nchi hiyo. Popote pale unatusikiliza, natumai hujambo, karibu. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika anayeelekea kumaliza muda wake Musafaki Mahamat amezitaka pande hasimu nchini Sudan Kusini kusitisha mara moja vitendo vinavyoweza kusababisha kutokea kwa machafuko mapya. Wito wake anautoa wakati ambapo rais Salva Kiir tangu wiki iliyopita akiviagiza vikosi vya usalama kuwakamata wandani wa karibu wa makamu wake wa kwanza Riek Machar na kuzingira makazi yake. Lakini je, jumuiya za ukanda zinafaa kuwa na wasiwasi kwa kinachoendelea kwenye taifa hilo? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Tanzania. Kutoa tu kauli ambayo mtu anakuwa yuko hadi sababa au yuko wapi, haiwezi kuleta watu wanakuwa wamelewa madaraka, watu wanakuwa na power. Sasa kama hawakuwa na uh, check and balances ya kuhakikisha kwamba wanafanya wanaangaliwa na dunia inawatizama na kuna mataifa ya juu au vyombo vya juu ambavyo vinaweza kuchukua hatua dhidi yao, hii labda ingesaidia, lakini kauli tu haiwezi kusaidia chochote. Inaonekana kana kwamba watu wanasubiri mpaka ma, machafuko yawe makubwa, halafu ndio watu wanaanza tena kufanya kazi ya zimamoto. Sio sawasawa kumekuwa na wasiwasi wa kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka 2018 ikiwa Machar na washirika wake wataendelea kuwa kizuizini. Tusalie Sudan Kusini, ambapo tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilionya hapo jana kwamba nchi hiyo iko katika mdororo wa kutisha wa usalama kutokana na mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vya RSF katika wiki za hivi karibuni kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, hali inayotishia kurudisha nyuma hatua zilizopiga kwa miaka mingi kujaribu kuleta amani. Kuzima kwa huduma za kidijitali barani Afrika kulifikia rekodi ya juu mwaka elfu mbili na ishirini na nne huku serikali nyingi zikijaribu kuwazuia mamilioni ya raia wake kutotumia mtandao kuliko katika kipindi kingine chochote katika muda wa mwongo mmoja uliopita. Kufahamu zaidi hii hapa ni taarifa ambayo imeandaliwa na Paul Nzioki. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na muungano wa mashirika yanayotetea haki za mtandaoni duniani Access Now, walibaini kuwa kulikuwa na kufungwa kwa mtandao mara 21 katika nchi 15 za Afrika, na kupita rekodi iliyopo ya kufungwa kwa mara 19 mnamo mwaka 2020 na 2021. Mamlaka nchini Comoro, Guinea Bisau na Mauritius zilijiunga na mataifa kama vile Burundi, Ethiopia, Equatorio Guinea na Kenya. Aidha, Guinea, Nigeria, Senegal na Tanzania pia walikuwa kwenye orodha hiyo. Watoa huduma za mawasiliano ya simu na intaneti wanaofunga huduma kwa kuzingatia maagizo ya serikali pia wanashiriki katika kukiuka haki za watu, alisema Felicia Antonio, meneja wa kampuni ya Keep It On kutoka Access Now. Access Now inasema takwimu hizi ni mbaya zaidi tangu ilipoanza kutunza rekodi mwaka 2016 na kwamba ongezeko hilo linaonyesha watawala wanatumia mtandao kama silaha kwa nyima haki raia kupata taarifa. Kufikia mwanzoni mwa mwaka huu mtandao wa kijamii wa Meta ulikuwa bado umezuiwa nchini Uganda. Huko katika kisiwa cha Anobon nchini Equatorial Guinea, huduma za intaneti na simu za mkononi zikikatishwa tangu maandamano ya Agosti mwaka 2024. Na mpoli, Nzioki, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetoa zawadi ya dola milioni tano kwa usaidizi wa kuwakamata viongozi watatu wa, wa kundi la waasi wa M23 ambalo limeteka miji ya Bukavu na Goma mashariki mwa nchi hiyo, akiwemo Koronel Nangea Bertrand Bisimwa na Sultani Makenga. Msikilizaji, wakati huu serikali ya Kinshasa nchini DRC ikiendelea kushtumu utawala wa Kigali kwa kuchochea machafuko mashariki mwa nchi yake, rais wa Rwanda Paul Kagame amesisitiza kwamba nchi yake haina mpango wowote wa kuchukua madini ya Congo. Akihojiwa na Mario Nafal ambaye ni maarufu kwa vipindi katika mtandao wa X, Rais Kagame amesema swala la usalama ndilo linaigusa nchi hiyo na si vinginevyo. List concerned with minerals. Yule ambaye hana nia ya madini ndio amekuwa akituhumiwa kwa matatizo yote ambayo yamesababishwa na watu wengine ambao wanatengeneza mabilioni ya dola za Marekani na kutoacha chochote kwenye taifa hilo, na kwao, wananufaika na siasa mbaya ya Kongo. Kwa hivyo tatizo letu sio madini hata kidogo, hakuna uhusiano wowote. Hatutaki madini yao, sisi ni usalama wetu, na pale ambapo hatutahakikishiwa usalama huo, hatuwezi kuwa tunafikiria Msikilizaji, ni matamshi ya Kagame ambayo nayatoa DRC pamoja na mataifa kadhaa ya magharibi yakiitukumu Rwanda kwa kushirikiana na waasi wa M23 kuiba madini yake. Idara ya hali ya hewa nchini Kenya imetangaza kwamba mvua kubwa itanyesha kote nchini humo kwa muda wa siku tatu zijazo kuanzia leo na kutoa tahadhari kwa wakazi wanaoishi katika maeneo ambayo yanakumbwa na mafuriko. Waziri wa madini wa Sudan Mohamed Bashir Abunomo hapo jana alishtumu Sudan Kusini kwa kuruhusu Umoja wa Falme za Kiarabu kuanzisha kituo cha uchokozi kwa kisingizio cha hospitali takriban kilomita 64 kusini mwa mpaka wa nchi hizo mbili. RFI Kigali 91.9 FM Matangazo haya pia unayapata mbashara ukurasa wa Facebook na YouTube RFI Kiswahili. Watawala wa kijeshi nchini Mali siku ya Ijumaa walitangaza kuondoa kwa muda marufuku ya utoaji wa vibali vya uchimbaji madini iliyowekwa mwaka 2022 na sasa wataanza kupokea upya maombi ya utafutaji na uchimbaji madini nchini humo kutoka kwa kampuni ambazo zilikuwa zimesajiliwa awali. Wagombea ishirini na watatu wa uchaguzi wa urais wa Gabon ulioratibiwa kufanyika mwezi ujao wamewasilisha maombi yao kufikia tarehe ya mwisho ambayo ilikuwa hapo jana, akiwemo Rais wa mpito Oligi Nguema, waziri mkuu wa zamani Alain Claude na mwanaharakati wa vyema vya wafanyikazi njini, nchini humo Jean Remi Yama. Nchini Chad, mwanahabari Olivia Monoje ataendelea kuzuiliwa hadi hapo kesho, wakati atafikishwa mbele ya mwendesha mashtaka wa umma wa Jamena. na licha ya kuhojiwa na wapelelezi hapo jana, sababu za kukamata kwake bado hazijawekwa wazi na rais wa Ghana John Dramani Mahama hapo jana alianza ziara katika nchi tatu za muungano wa nchi za Sahel kwa lengo la kutaka kuwashawishi watawala wa kijeshi wa nchi hizo za Mali, Niger na Burkina Faso kujiunga tena na jumuiya ya ECOWAS. Rais wa Siria Ahmed al-Shara hivi leo ametoa wito wa umoja na amani, saa chache tangu kuripotiwa kwa mauaji ya watu zaidi ya elfu katika mji wa pwani wa nchi hiyo, haya yakiwa machafuko mabaya zaidi tangu kuondolewa madarakani kwa Bashar al Asad, anavyotueleza Victor Moturi. Mapigano kati ya vikosi vipya na wapiganaji watifu kwa aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo yalizuka siku ya Alhamisi kwenye mji wa Alwait ambako Asad anatokea. Katika hotuba yake kwa wananchi shara aliwataka kulinda umoja na amani kwa kadri wanavyoweza, akisema anaamini siku itafika ambapo raia wa nchi hiyo wataishi bila kubaguana. Katika makabiliano hayo, wanajeshi wa serikali mpya 125 waliwawa sambamba na wapiganaji wa sad 148 na na kufanya idadi ya waliopoteza maisha kufikia 1018 haya yanajiri wakati huu Uingereza na washirika wake wakitoa wito wa uchunguzi kuhusu mauaji hayo na wahusika kushtakiwa na Victor Moturi. Israeli leo inajiandaa kutuma ujumbe wake Doha nchini Katari kwa mazungumzo ya usitishaji vita Gaza, huku wapiganaji wa Hamas wakitoa wito wa kuanza mara moja kwa mazungumzo ya awamu ya pili ya usitishaji mapigano, ambayo inatumai kwamba yataelekea kumalizika kwa vita hivyo. Ukraini imesema leo kwamba Urusi ilirusha zaidi ya ndege mia moja zisizo na rubani usiku wa kuamkia leo, zikilenga mji mkuu na maeneo kadhaa, wakati huu Kiev ikijiandaa kufanya mazungumzo na maafisa wa Marekani nchini Saudi Arabia siku ya Jumane, Washington ikitarajia kwamba itafikia makubaliano ya kusitisha mapigano.