a kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni saa za Afrika ya Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni hii: DRC yazindua kampeni ya kitaifa kuhamasisha raia kupigania nchi yao; viongozi kadhaa wa upinzani nchini Tanzania kufunguliwa mashtaka ya kupanga njama dhidi ya uh, usalama wa taifa wiki hii. Na Uingereza na Ufaransa zasema zinafanya kazi na Ukraini kuhusu mpango wa kumaliza vita na Urusi. Msikilizaji popote unatusikiliza, hujambo na karibu. Waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa hapo jana alizindua kampeni ya kitaifa ambayo ilipewa jina la Congolese Telema, kwa maana ya wakongomani simameni, kampeni inayolenga kuhamasisha raia kupigania nchi yao dhidi ya kila alichosema ni uvamizi wa Rwanda. Katika hotuba yake iliyorushwa kupitia televisheni ya taifa, waziri mkuu Suminwa amewataka raia walioko ndani na nje Uh, kuthamini nji yao kokote walipo mbali na mapambano ya kijeshi. Mapambano haya pia yanafanyika katika nyanja kadhaa, tumesema kuanzia diplomasia, mahakama, kiuchumi, vyombo vya habari na kiroho, lakini lile la maana linafanywa na ninyi Wakongomani. Ni muhimu kuipa vita hii nguvu ya umoja wetu, ambayo kila Mkongomani ahamasike popote alipo kwa kadri ya nguvu na uwezo wake, kutetea taifa letu. Hatima yetu inategemea hilo. Ndiyo maana tunawaalika wakongomani wa kike na kiume, wakongomani wa kati wit, Katanga, Lwalaba na kadhalika, sote tusimame kwa nia moja, kuilinda ardhi yetu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Ni sauti yake Judith Suminwa, waziri mkuu wa DRC. Jeshi la DRC limekanusha madai kwamba wapiganaji ishirini wanaohusishwa na mauaji ya kimbari nchini Rwanda walinaswa katika ardhi yake, wakiitaja video iliyowaonyesha wakikabidhiwa kwa Rwanda na waasi wa M23 kuwa ni ya uongo na propaganda ya Kigali kutetea uvamizi wake. Tukisalia DRC, mamlaka nchini humo imewaachilia kwa masharti viongozi wawili wa upinzani waliokuwa wanazuiliwa, Mike Mkebai na Seth Kikuni. Waziri wa sheria Constant Mtamba amethibitisha na kusema watu wengine kadhaa pia wameachiliwa kwa msamaha wa rais. Jeshi la Uganda limethibitisha kuwatuma wanajeshi zaidi kwenye mji wa kaskazini mashariki mwa DRC kupigana na makundi ya waasi Wakati huo hofu ya mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo kuenea kwenye ukanda ikiongezeka. Undani wa taarifa hii na Victor Moturi. Msemaji wa jeshi la Uganda Felix Kulajige amesema wanajeshi wao wameingia kwenye mji wa Mahagi, taarifa yake ikiongeza kuwa kutumwa kwa wanajeshi hao ni kutokana na ombi la jeshi la Kinshasa kufuatia ripoti ya mauaji ya raia yanayotekelezwa na waasi wanaofahamika kama Kodeko. Mji wa maagi uko kwenye jimbo la Ituri ambalo linapakana na Uganda. Na Februari kumi mwaka huu, watu 51 wa waliuawa na wapiganaji hao, kwa mujibu wa mashirika ya kibinadamu. Kwa muda, kundi la Kodeko limekuwa likidai kutetea maslahi ya jamii ya Walendu ambao ni wafugaji dhidi ya Wahema ambao ni wakulima. Tayari Uganda ina maelfu ya wa wanajeshi wake kwenye jimbo la Ituri chini ya makubaliano na serikali ya DRC, ambapo mwezi uliopita pia ilithibitisha kudhibiti mji wa Bunia. Wadadisi wa mambo wanasema uwepo wa wanajeshi wa Rwanda na Uganda kwenye maeneo ya mashariki mwa Congo kutachochea vita ingine iliyofahamika kama vita ya pili ya Congo iliyoanza mwaka 1998 hadi mwaka elfu mbili na tatu ikihusisha mamia ya wanajeshi kutoka mataifa mengine ya Afrika. Nam Victor Moturi. Mamlaka nchini Uganda zimethibitisha kifo cha mgonjwa wa Ebola na kufanya kuwa mgonjwa wa pili kufariki, na wengine zaidi ya kumi kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Shughuli za kuwatafuta wakenya waliotoweka kufuatia shambulio la wanamgambo wanaoshukiwa kutoka nchi jirani ya Ethiopia wikendi iliyopita katika eneo la mpaka la Todonyang kaunti ya Turukana zinaendelea, shirika la msalaba mwekundu limesema. Misri imesema inapinga jaribio la kuunda serikali mbadala nchini Sudan, Kairo ikionya kwamba majaribio kama hayo yatafanya hali kuwa ni mbaya na mgogoro wa kibinadamu kuongezeka. RFI Goma 98.0 FM Msikilizaji, usikose pia kuendelea kufuatilia matangazo haya mitandaoni. Nchini Tunisia, na wala si Tanzania nilivyosema katika vidokezo, nchini Tunisia kesi inayohusisha viongozi kadhaa wa upinzani ambao wanatuhumiwa kupanga njama za kufanya uhaini inatarajiwa kuanza Jumanne wiki hii, huku wakosoaji wa serikali na makundi ya kutetea haki za binadamu wakisema kesi hiyo imechochewa kisiasa. Mamlaka ya afya nchini Afrika Kusini imewahakikishia raia kwamba mlipuko wa mpox nchini humo umedhibitiwa, ikiwataka wananchi kusalia katika hali ya tahadhari iwapo kutakuwa na ongezeko la wagonjwa au kuibuka kwa aina mpya za maambukizi. Waziri mkuu wa Mauritius Naveen Ramgoolam amekaribisha matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump ambayo yaliashiria kwamba Washington inaweza kuunga mkono makubaliano kuhusu udhibiti wa visiwa vya Chagos ambapo Marekani na Uingereza watakuwa na kambi ya kijeshi. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo hapo jana aliendeleza kampeni za kutaka kurejea tena ikulu katika uchaguzi wa urais Oktoba mwaka huu huku akiwataka wa wafuasi wake kuwa wajasiri na kumsaidia kufanya kampeni licha ya kwamba jina lake bado haliko kwenye sajili ya wapiga kura. RFI kwa majina naitwa Alain Siko Siko, kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu, nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Msikili, msikilizaji, ukiwa kule Mwanza, Tanzania, matangazo haya unayapata pia kupitia Afya Redio, mita bendi ya 96.9. Uingereza na Ufaransa zimesema zinafanya kazi na Ukrain kuhusu mpango wa kumaliza vita na Urusi. Tangazo linalotolewa wakati huu waziri mkuu wa Uingereza, Keir Starmer, akiwa mwenyeji wa mkutano wa wakuu wa nchi za Ulaya. Maelezo zaidi na Poli Nzioki. Akizungumza saa chache kabla ya kikao hicho, Waziri Starmer amewataka viongozi wa dunia kufanya kazi pamoja kuhakikisha Ukraini inakuwa salama. Siku chache kupita tangu kutokea majibizano makali kati ya rais Volodymyr Zelenski na Donald Trump, Starmer amesema nchi yake na Ufaransa pamoja na mataifa mengine mawili au matatu ambayo hakuyataja, alisema wanafanyia kazi mpango wa amani ambao baadaye watawasilisha kwa Marekani. Tangu kuvunjika kwa mazungumzo kati ya rais Trump na Zelenski Ijumaa ya wiki iliyopita, viongozi wa Ulaya wameingiwa hofu ikiwa Marekani itasitisha usaidizi wake kwa Ukrain, wakiwataka viongozi wa nchi hizo mbili kumaliza tofauti iliyojitokeza. Marekani ilitaka kwanza Ukrain itie saini mkataba wa kuruhusu Washington kuchimba madini yake kabla ya mazungumzo mengine kuhusu hakikisho la usalama wake, mpango ambao Zelenski hakukubaliana nao. Mkutano wa jijini London unaokutanisha viongozi toka Ulaya ikiwemo Ufaransa, Ujerumani, Denmark, Italia na Uturuki, NATO na Umoja wa Ulaya kuzungumzia vita vya Ukraine na namna ya kuvimaliza. Msemaji wa Ikulu ya Kremlin, Dmitar Peskov, amesema mabadiliko ya ghafla ya Marekani katika sera yake ya mambo ya nje kwa kiasi kikubwa yanawiana na msimamo wa Urusi, wakati huo Marekani ikianza kurejesha uhusiano wa kawaida na Moscow. Chombo cha anga cha binafsi cha Blue Ghost kinachomilikiwa na kampuni moja kutoka Marekani kimetua mwezini na kuwa chombo cha pili kufanya hivyo. Kufuatia mashambulio kadhaa ya roketi kwenye ardhi yake, mamlaka za Israeli zimetangaza kuzuia kuingizwa kwa misaada yoyote kwenye eneo la Gaza, hatua inayokuja saa chache baada ya pande hizo kushindwa kukubaliana kuhusu mpango mpya wa usitishaji mapigano baada ya ule wa awali kutamatika. Na wabunge nchini Iran wamepiga kura kumwondoa kwenye nafasi yake waziri wa fedha kutokana na kile wamesema ni kuendelea kuzorota kwa uchumi wa taifa hilo.