Saa kumi na mbili kamili ya msikilizaji, Afrika Mashariki, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Na msikilizaji, baada ya taarifa ambazo tumekuandalia kwenye awamu ya kwanza ya matangazo yetu jioni hii ni pamoja na kwamba mkuu wa kikosi cha operesheni cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini DRC Jean Pierre Lukua ametaka kuheshimiwa kwa ardhi na mipaka ya taifa la DRC. Aliyekuwa rais wa Namibia Sam Nujoma amezikwa leo kwenye mazishi ya kitaifa, wakati rais wa Ukrain Volodimir Zelenski akitaka Marekani kuendelea kwa upande wake ili ku rejesha usalama katika taifa la Ukraine. Ni kukaribisha sana kwenye matangazo yetu msikilizaji, jioni hii ikiwa ni Machi mosi mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tuanze na taarifa kwamba mkuu wa kikosi cha operesheni cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini DRC Jean-Pierre Lukua, akiwa akiwaziarani beni ametaka kuheshimiwa kwa, kwa ardhi na mipaka ya taifa hilo. Ulikuwa ametoa kauli hii wakati huu wa M23 wakichukua maya jiji ya Goma na Bukavu na kutaka utekelezaji wa azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa na kikanda katika usitishwaji wa vita. Kwanza tulizungumzia kwa ujumla hali ambayo inatokea baada ya mashambulio ya M23 ambao wanaunga mkono na Rwanda, lakini pia kufuatia madhara ambayo yasiyoelezeka kwa ngazi tofauti, hasa zaidi sekta ya kibinadamu, kiuchumi na kijamii. Kilicho muhimu kwa sasa ni utekelezwaji wa azimio la Umoja wa Mataifa ambalo linataka kuheshimiwa kwa mipaka ya DRC, lakini pia usitishwaji wa vita bila masharti kwa mujibu wa mikataba ya Nairobi na Rwanda na kuondoka kwa wanajeshi wa Rwanda katika ardhi ya DRC, lakini pia nimewaeleza kuhusu mpango wa Umoja wa Mataifa ambao utaipa MONUSCO muhula mpya ili kusaidia katika suala hili la usitishaji wa vita, na tunaamini kwamba jambo hilo litafanyika. Kama Umoja wa Mataifa tutaendelea kufuatilia kinachoendelea kwa nguvu zote. Baada ya ziara huko Beni, ulikuwa anaelekea NTB nchini Uganda kukutana na wenzake kutoka kikosi cha MONUSCO na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa yaliyokimbia nchini Uganda baada ya uvamizi wa M23. Zaidi ya nyumba 100 zimeharibiwa katika muji wa Ngongo, eneo la Maindombe nchini DRC, familia 141 zikisalia bila makazi kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha eneo hilo. Watoto wanane wamefariki baada ya boti kuzama katika ziwa Tanganyika, katika kijiji cha Kimomo mjini Kalimei. Mashuhuda wakisema boti hiyo kwa jina Maajabu ya Mungu iligonga jiwe kubwa kabla ya kuzama na kusababisha vifo vya watoto hao wane. Taifa la Kenya, msikilizaji, wakati huo linasubiri kupokea kitita cha dola bilioni 1.5 kutoka kwa taifa la Falme za Kiarabu ili kufanikisha bajeti yake ya mwaka ujao wa kifedha, mwaka 2025 mwaka 2026, amesema waziri wa fedha nchini humo John Mbadi. na kwenye ripoti ambayo ni ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba viongozi wa Sudani Kusini wamekuwa wakichochea vurugu nchini humo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vita vya kikabila vimetajwa kwa miongoni mwa vurugu ambazo zimekuwa zikichochewa na viongozi wa kisiasa katika taifa hilo, mbali na uchochezi wa kisiasa na kwingine kwa msikilizaji, serikali mbadala inayolengwa kuundwa na wapiganaji wa RSF nchini Sudan, nchini Sudan samahani, inalenga kutafuta uhusiano wa kidiplomasia na, na kurahisisha usambazaji wa vita eneo hilo. Vyanzo kadhaa vya habari kutoka wanamgambo hao vimesema na wadadisi wanasema kwamba hatua wa hiyo inatishia kuendeleza vita ambavyo vimedumu tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mwezi Aprili. Waasi hao wa RSF wametangaza kuunda serikali mbadala baada ya kutia saini mkataba wao katika jiji la Nairobi nchini Kenya. RFI, Goma, tisini na nane nukta sufuri FM na msikilizaji, ni matangazo bila shaka, yanayokujia mbashara kutoka na Nairobi, Kenya. Ukiwa eneo la Meru kadhalika, unaweza kutupata kupitia masafa ya 96.1 FM kupitia redio mshirika ATG Redio. Kwenye taarifa zaidi, maelfu ya wananchi wa Namibia na waombolezaji wa kimataifa wameshiriki kwenye mazishi ya kitaifa ya rais wa kwanza na mwasisi wa nchi hiyo baada ya uhuru, Sam Nujoma, aliyefariki dunia karibu mwezi mmoja uliopita, anavyoarifu hapa mwanahabari wetu Florence Kibuba. Nujoma alifariki dunia Februari 9 akiwa na umri wa miaka 95, na akakumbukwa kama shujaa kwa kupigania uhuru wa Namibia akiwa msituni kutoka kwa viongozi wa wazungu waliokuwa wanaongoza Afrika Kusini kwa misingi ya ubaguzi wa rangi. Jeneza la kiongozi huyo lilifunikwa na bendera ya Namibia na kubebwa na wanajeshi, huku akipigiwa mizinga kabla ya kuzikwa katika makaburi ya mashujaa jijini Windhoek. Viongozi mbalimbali kutoka barani Afrika wameshiriki katika mazishi hayo wakiongozwa na Siri Ramaphosa wa Afrika Kusini, Joao Lorenzo, Emmerson Mnangagwa miongoni mwa wengine. Rais Nangolo Mbumba wa Namibia amemkumbuka mwanzilishi wa taifa hilo kama mtoto wa nchi hiyo aliyetukuka na kiongozi shupavu aliyeongoza chama tawala SWAPO kilicholeta uhuru katika nchi hiyo inayopatikana kusini mwa Afrika. Baada ya uhuru wa Namibia, Nujoma alikuwa rais tangu mwaka 1990 hadi mwaka 2005 na, na baadaye kukabidhi uongozi wa chama tawala SWAPO katika kipindi ambacho inaelezwa uongozi wake ulisaidia uchumi na hali ya kisiasa kuimarika. Taifa la Malawi limepunguza makadirio yake ya ukuaji wa uchumi ya mwaka huu, wakati huu raia nchini humo wakiendelea kuandamana kuhusiana na kupanda kwa gharama ya maisha. Awali serikali ilikuwa imekadiria uchumi wa taifa hilo kuimarika kwa asilimia nne ila sasa serikali imesema inakadiria uchumi wa taifa hilo kuimarika kwa asilimia tatu nukta mbili. Watu karibu mia nne wamepoteza maisha nchini je, na wengine milioni moja nukta tano Uh, wamekadiriwa, ama wamekadiria hasara iliyotokana ili na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha uh, mwaka uliopita kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa siku ya Jumamosi na Waziri wa mambo ya ndani Muhammad Touba. Rais wa Nigeria Bola Tinubu amesema taifa hilo linaelekea kupata mwanga kutokana na hali ngumu ya uchumi ambayo taifa hilo linazidi kupitia kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski baada ya majibizano makali ya maneno na mwenyeji wake Donald Trump kwenye ikulu ya White House siku ya Ijumaa. Kiongozi huyo wa Ukraine amesema anataka Marekani iwe wa upande wake na kuendelea kuiunga mkono kiusalama katika vita dhidi ya taifa la Urusi. Paul Nzioki ana maelezo zaidi. Zelenski ametoa kauli hii akiwa amewasili jijini London nchini Uingereza kuelekea kikao cha viongozi wa nchi za Ulaya siku ya Jumapili kuonyesha msimamo wao wa kuendelea kusimama na Ukraine. Kiongozi huyo wa Ukraine ambaye anakutana na waziri mkuu Keir Starmer siku ya Jumamosi kabla ya mkutano huo, amesema licha ya mazungumzo yake na Trump kuwa magumu, nchi yake iko tayari kutiliana saini mkataba wa ushirikiano kwenye sekta ya madini na Marekani iwapo uongozi wa Trump utaihakikishia kuendelea kuiunga mkono kwenye maswala ya usalama. Trump alimshutumu Zelenski kwa kuchezea uwezekano wa kutokea kwa vita vya tatu vya dunia na kutokuwa na shukurani kwa mchango wa Marekani kwenye vita dhidi ya Urusi na kumshutumu kwa kutokuwa tayari kupata mkataba wa amani na Urusi, huku ripoti zikisema kuwa rais huyo wa Ukraini alifukuzwa kutoka ikulu ya White House baada ya majibizano makali. Wakuu wa nchi mbalimbali za Ulaya wakiongozwa na waziri mkuu wa Poland Donald Tusk kupitia kurasa zao za X wameendelea kusisitiza kusimama na Zelenski na nchi yake licha ya mazungumzo magumu na Trump huku Urusi ikisema ziara ya kiongozi huyo wa Ukraini ilikuwa ya kusikitisha na ya aibu. Awamu ya kwanza ya mapatano ya Israeli na kundi la Hamas inakaribia kumalizika baadaye leo, lakini mazungumzo juu ya hatua inayofuata ambayo inapaswa kupata suluhu la usitishaji wa kudumu wa mapigano hadi sasa ikikosa kufahamika. Chama cha Kikurdi nchini Uturuki kimetangaza kuwa kitasitisha vita na serikali ya Uturuki kwa kuzingatia wito wa kiongozi wake aliyofungwa Abdullah Okan siku ya Alhamisi, akitoa wito wa kihistoria kutoka gereza kwa chama hicho kuweka silaha chini. Watu wane wamefariki katika kisiwa cha Reunion nchini Ufaransa baada ya kimbunga uh, garax kupiga kisiwa hicho. Papa Francis ambaye amekuwa hospitalini kwa wiki mbili kutokana na nimonya katika mapafu yake mawili amelala salama usiku wa kumekea leo, matatizo ya kupumua ya kipungua, uongozi wa Vatikani umesema.