mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 jijini Khartoum nchini Sudan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Rais wa DRC Felix Chisekedi ajiandaa kutangaza uundoaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Utawala wa kijeshi nchini Mali kuchunguza ripoti za wanajeshi wake kuua raia 24 kaskazini mwa nchi hiyo, na Vatican yasema afya ya Papa Francis bado kuimarika. Nam popote pale unatusikiliza, hujambo na karibu. Rais wa DRC Felix Tshisekedi hivi karibuni atatangaza uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa wakati huu akikabiliwa na shinikizo kutoka ndani kutokana na namna ambavyo ameshughulikia uasi wa kundi la M23 linalosaidiwa na Rwanda. Tangazo lake kupitia kwa msemaji wa serikali limekuja wakati huu waasi hao wakiwa wanadhibiti miji muhimu ya Goma na pia Bukavu na sasa wanalenga kuchukua miji zaidi. Je, hatua hii itasaidia chochote? Francois Luende ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa nchini Kenya. Kwa upande wangu ni jambo lizuri ambalo linaweza kusaidia kuweka wakongomani pamoja na kuona vile wanaweza kuwa na, na mlengo moja ama kuona mambo kwa njia moja ili wapate kutetea nchi yao, kwa sababu tunachokiona vita ya Kongo sio tu waasi wa M ishiri na tatu lakini pia kuna uvamizi ambao unatambulika kimataifa. Lazima pia wakongomani wote waungane, viongozi wa siasa, ili wapate kupambana pamoja na kuwaelewesha wale ambao wana mipango mibaya kwa sababu ya nchi ya Kongo. Wajue kwamba sisi wakongomani tuko pamoja na hamuwezi kutugawa. Na katika hatua nyingine, siku ya Ijumaa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilivitaka vikosi vya Rwanda kuondoka kwenye ardhi ya Kongo, wakati huu pia mataifa zaidi ya magharibi yakitishia vikwazo dhidi ya Kigali. Tusalie DRC ambapo shirika la kuhudumia wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR linaomba msaada wa zaidi ya dola za marekani milioni 40 ili kusaidia watu waliokimbia makazi yao katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu waasi wa M23 wakilenga kudhibiti maeneo zaidi. Nchini Uganda, baada ya zaidi ya wiki moja ya mgomo wa kula, kiongozi wa upinzani Kizza Besigye ameanza kula. Haya ni kulingana na mkewe, hatua inayokuja siku chache tu baada ya kuwasilishwa katika mahakama ya kiraia mwishoni mwa wiki iliyopita. Wapiganaji wa RSF nchini Sudan pamoja na washirika wake wamekubaliana kuunda serikali mbadala, duru zikiarifu kwamba mkataba huo ulitiwa saini usiku wa manane jijini Nairobi nchini Kenya. Mwanahabari wetu Jason Sagini ana maelezo zaidi. Makubaliano haya yametiwa saini licha ya Umoja wa Mataifa kuonya kuwa hatua hiyo huenda ukaisambaratisha zaidi nchi hiyo, ambayo imeharibiwa kutokana na vita inayoendelea. Mashirika kadhaa ya habari yamenukuu vyanzo vilivyo karibu kwenye majadiliano yaliyokuwa yakiendelea Nairobi ambapo vimethibitisha kuwa pande husika zimetia saini makubaliano kuunda serikali yao. Miongoni mwa waliokubali kuunda serikali na wapiganaji wa RSF ni pamoja na kikundi cha Sudan Peoples Liberation Movement North kinachoongozwa na Abdel Aziz Al Hilu, ambacho kinadhibiti sehemu za majimbo ya Kordofan Kusini na Blue Nile. Wengine ni Abdel Rahim Daglo, naibu wa kaka wa kamanda wa RSF Mohamed Hamdan Daglo. Mkataba huo unatoa wito wa nchi isiyo ya kidini ya kidemokrasia yenye kufuata misingi ya uhuru, usawa na haki bila upendeleo, pamoja na kuundwa kwa jeshi lenye maadili. Serikali hii ikiapa kumaliza vita inayoendelea na kuhakikisha misaada ya kibinadamu inafika kwa wahitaji. Haya yanajiri baada ya muungano unaoliunga mkono jeshi juma lililopita kutangaza kuunda serikali ya mpito, hatua ambayo imewagawa wadau wa kisiasa kwenye taifa hilo na Mjason Sagini, Ethiopia imetangaza lengo kubwa la kupunguza utoaji wa gesi chafu kwa asilimia 68.8 ifikapo mwaka 2030, ikiwa ni juhudi za kutekeleza mkakati wake wa kustahimili mabadiliko ya hali ya anga, kwa mujibu wa waziri wa mipango na maendeleo nchini humo. Makala Mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku Jumatatu Saa moja na dakika arobaini asubuhi, na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni, saa na jioni za Afrika Mashariki. Msikilizaji, usikose kufuatilia matangazo haya mtandaoni pale YouTube kwa RFI Kiswahili. Serikali ya kijeshi nchini Mali imesema inachunguza madai ya kwamba wanajeshi wake waliwaua takriban raia ishirini na wanne wakiwemo wanawake na watoto waliokuwa ndani ya magari ya usafiri wa umma kaskazini mwa nchi hiyo siku ya Jumatatu, madai ambayo yalitolewa na waasi wa Tuarege wa Azawad Liberation Front. Waziri mkuu wa zamani wa Mali, Choguel Maiga, hapo jana alizungumza na wanahabari kwa mara ya kwanza tangu aondolewe kwenye nafasi hiyo, ambapo ameendelea kukosoa utawala wa kijeshi akiutuhumu kwa kuvunja mkataba na muungano wa vyama vya kisiasa vilivyoshiriki katika kuangusha utawala wa zamani. Rais wa Chad Mahamat Idris Debi Idno yuko ziarani nchini Burkina Faso, ambapo amekutana kwa mazungumzo na mwenyeji wake Kapten Ibrahim Traore na kujadiliana kuhusu ushirikiano wa nchi hizo mbili, harakati za kutaka kujitawala na pia masala ya usalama katika ukanda wa Sahel. Nchini Nigeria, watu kumi na wanne wamekufa na wengine sita kujeruhiwa wakati basi la abiria walimekuwa wakisafiria kugongana ana kwa ana na lori la kusafirisha mafuta katika ama katikati mwa jimbo la Niger siku ya Jumamosi. Mamlaka za usafiri barabarani nchini humo zimedhibitisha. Msikilizaji, hivi leo sehemu kubwa ya nchi ya Afrika Kusini haina umeme. Hii ni baada ya kutokea kwa hitilafu katika mitambo ya kuzalisha umeme, ikiwa ni mara ya kwanza kwa kipindi cha mwaka mmoja tangu taifa hilo lishuhudie mgao wa umeme. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja ukiwa nchini tanzania unasikiliza matangazo yetu kupitia dream fm kule mbeya kwa mita bendi ya 91.3 taarifa kutoka vatican zinasema hali ya kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis ingali mbaya ingawa alikuwa na usiku mtulivu wakati huu akiendelea kuugua ugonjwa wa nimonia ambao umesababisha matatizo ya kupumua victor moturi ana maelezo zaidi katika taarifa ya Vatican imesema Papa Francis alipata muda wa kupumzika na kwamba madaktari wanaendelea kufuatilia hali yake kwa ukaribu. Papa Francis ambaye amekuwa kwenye nafasi hiyo tangu mwaka 2013 alikimbizwa hospitalini tangu Februari 14 mwaka huu baada ya kupata maambukizo ya mfumo wa upumuaji. Taarifa imeongeza kuwa hapo jana, Papa Francis alipata shinikizo la pumu lililosababisha kuwekewa damu ya ziada, na kwamba licha ya kuwa katika hali ya kutoridhisha, aliweza kukaa katika kiti chake. Wafuasi na waumini wa kanisa hilo wamefurika mjini Vatican kwa sala maalum, wengi wao wakiwa na shauku ya kujua hatima ya kiongozi wao hasa katika saa chache zijazo. Mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu kanisa hilo lilitikisika baada ya mtangulizi wake Papa Benedict wa kumi na sita kutangaza kujiuzulu nafasi hiyo kutokana na maradhi, baadhi wakishauri Papa Francis kufanya hivyo licha ya yeye kudai kuwa nafasi hiyo ni ya maisha na Victor Moturi. Kundi la Hamas linasema kwamba mamlaka za Israeli zinaweka hatarini mkataba wa usitishaji mapigano kwenye eneo la Gaza baada ya Tel Avivi kutangaza kusitisha kuwaachia wafungwa zaidi ya mia sita kama sehemu ya makubaliano ya kubadilishana mateka. Israeli inasema wafungwa hao hawataachiwa huru hadi pale Hamas itakapokoma kuwadhalilisha mateka inayowaachia. Urusi ilirusha ndege zisizo na rubani 267 nchini Ukraine jana usiku, kwa mujibu wa jeshi la anga la Ukraine, katika shambulio kubwa katika vita hivyo huku mataifa yote mawili yakijiandaa kuadhimisha miaka mitatu tangu Mosco ilipoanzisha uvamizi wake wa Kiev. Raia nchini Ujerumani hivi leo wanapiga kura katika moja ya uchaguzi unaotaja kuwa na ushindani mkubwa, hasa wakati huu vyama vyenye misimamo ya kiafidhina vikiendelea kupata umaarufu na tajiri Elon Musk ambaye kwa sasa amekuwa mshauri wa Rais Donald Trump kuhusu utendakazi wa serikali amewataka watumishi wa umma kuandika barua kuelezea mafanikio yao ya kiutendaji ama wajiuzulu kabla ya kufutwa.