Barabara kabisa, msikilizaji. Hivi sasa ni saa 12 kamili ya hapa Nairobi nchini Kenya. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Nairobi, Kenya. Benson Wakoli, na msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu ya kwanza ya matangazo yetu jioni hii ni pamoja na kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa laitaka taifa la Rwanda kukoma mara moja kuunga mkono waasi wa M23 wanaoendelea kutatiza usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jeshi nchini Nigeria limesema limefaulu kuwaua magaidi 80 wakati ya maasi, ikiwarejesha mateka wapatao 16 wa Israeli. Nam, hujambo na, na karibu msikilizaji. Tuanze na taarifa kwamba wasu 23 wiki hii wameripotiwa kuendelea kusonga mbele katika maeneo kadhaa ya jimbo la Kivu kusini na kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza likitaka nchi ya Rwanda kuacha mara moja kuunga mkono wasiao wa wa M23 ndani wa taarifa hii na karo coril Ripoti zinasema waasi hao wanaoungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda wapatao elfu nne kwa mujibu wa wataalam wa Umoja wa Mataifa, kwa sasa wapo kwenye maeneo mengi ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini, eneo hilo la DRC lenye utajiri wa madini. Siku ya Ijumaa, kwa kauli moja, wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio kulaani waasi wa M23 kuendelea kusonga mbele na kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC. Wajumbe hao wameitaka Rwanda kuacha kutumia jeshi lake kuwaunga mkono waasi hao na kuondoa kikosi chake mashariki mwa DRC bila ya masharti yoyote. Azimio hili limekuja wakati huu mmoja wa mataifa ukisema mapigano yanayoendelea yamesababisha na Uganda. Wiki hii pia Umoja wa Ulaya ulimwagiza balozi wa Rwanda jijini Brussels kushinikiza wanajeshi wa nchi yake waondoke katika ardhi ya DRC. Naye waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio, katika mazungumzo yake na rais wa Kenya William Ruto ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki akitoa wito wa usitishwaji wa mapigano na kusisitiza mwafaka wa mzozo huo upatikane, akisisitiza matumizi ya nguvu hayawezi kuleta suluhu na msikilizaji, tukisalia nchini DRC ni kwamba mkuu wa jeshi katika kikosi cha ardhini, Kanali Ndayawele yuko kule Bunia kwa mkutano na viongozi wa ngazi ya juu wa jeshi la Uganda kuendelea kuweka mikakati ya namna ya kukabiliana na waasi hasa katika eneo la Bunia na waasi wa F, ADF. Msikilizaji, kumbuka kwamba wanajeshi wa, wa Uganda wapo katika eneo hilo la Bunia kukabiliana na waasi wa ADF. Kwenye taarifa zaidi, wakazi wa mji wa Kamanyola huko Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wakazi wake wamekimbia kutoka, wame kutokana na uvamizi wa M23, wamevuka mpaka na kukimbilia Bugarama upande wa Rwanda, na wengine kwenda nchini Burundi. Mwandishi wetu Christopher Karenzi amekuwa mpakani Rusizi na hii hapa ripoti yake. Hawa ni baadhi ya wakazi wa Kamanyola wa DRC waliokimbilia katika eneo la Bugarama, Rwanda. Wanaeleza ni kwa nini wamekimbia. Shie tulikuwa tulitoka tukadogo lakini tusharudi hatukuangaka mm sana japokuwa mm-hmm, japu, kwa njala e, e, chakuli ilikuwa vei sana ndio ah, ndazi mwa milsensa kigozi avunga de milfra hivi tunatoka emea E, wakaniambia seme viko vikobye nikuye. baadhi ya wakazi waliokuwa wamekimbilia porini nchi jirani ya Burundi wakiofia M23 wameanza kurejea pia, kama anavyoeleza Eric Agustin. Wameshaanza kurudi, nazani wamingi wote wameshakuwa wamefika kwenye mungini. Walikuwa wamevuka ngambo wa Urundi, ndo wangali kule, lakini wako wanakuja polepole. Kwa hiyo mwingini naanza kuendelea. Wilaya ya Rusizi ambayo ilipokea wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapakana na Bukavu upande wa DRC na mpaka wa Ruhwa upande wa Burundi. Christopher Karenzi, Rusizi, RFI Kiswahili. Polisi nchini Kenya wameanzisha uchunguzi kuhusiana na moto ulioteketeza sehemu ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, moto uliosababisha hofu miongoni mwa wasafiri. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu magharibi mwa taifa la Ethiopia umesababisha vifo vya watu kumi na watano, watu wengine mia mbili wakiripotiwa kuambukizwa. Maafisa wa afya eneo hilo wamesema maeneo kadhaa nchini Ethiopia yameathirika na ugonjwa huo, pamoja na mataifa ya Sudan na Angola ambayo pia yameripoti mlipuko ugonjwa huo wa kipindupindu nchini Ethiopia. Vikosi vya kisiasa kutoka Sudan vimehitimisha mashauriano jijini Addis Ababa hapo jana bila ya kuafikia makubaliano. Wakati huu duru mpya mazungumuzo iliyoitishwa na Umoja wa Afrika ili kuunganisha uh, pande zinazohasimiana nchini Sudan ikiendelea au e ilifanya mashauriano yakina mwezi Julai mwaka uliopita, ukijiandaa kwa mazungumuzo ya kisiasa kati ya vyama vya Sudan. Duru ya pili ya mwezi Agosti ilijumuisha muungano wa uratibu wa Sudan Peoples, Peoples Peoples Liberation Movement, ikiongozwa eh, na Abdulaziz Al Hilu pamoja na Abdelwadi Muhammed Nur. Na msikilizaji, ni matangazo yanayokujia mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Sikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika kumi Afrika Mashariki. Hapa RFI, na msikilizaji usikose kuungana naye Ali Bilali hapo kesho kwenye ma uh, makala changu chako chako changu Jeshi nchini Nigeria limesema operesheni ya kijeshi nchini humo imechangia kuuawa kwa magaidi wapatao themanini na wawili wengine wapatao mia moja themanini na nane wakikamatwa na kuokolewa kwa mateka tisini na watatu kwa kipindi cha juma moja lililopita, jeshi nchini humo likisema kwamba operesheni hiyo itaendelea ili kukabiliana na utovu wa usalama ambao umekuwa ukichangiwa na makundi ya watu waliojihami ambao wamekuwa wakiwateka raia na kisha baadaye kuitisha pesa kabla ya kuachilia mateka hao huru. Nchini Ghana, taifa hilo inakabiliwa na, na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaokuwa kwa kasi huku maelfu wakiambukizwa na watu wengine mamia wakipoteza maisha. Ugonjwa huo ambao husababishwa na bakteria, awali uliibuka katika mkoa wa Akra, lakini sasa umeathiri maeneo yengine ya kati, magharibi na mkoa wa Shanti, na zaidi ya kesi elfu sita na mia moja zimeripotiwa huku vifo vya watu hamsini na moja pia vikirekodiwa. Rais wa Tunisia Kais Saidi ameagiza sheria inayodhibiti mikopo nchini humo na ambayo imekuwa ikifadhiliwa na benki kuu kufanyiwa marekebisho, hilo likiibua wasiwasi miongoni mwa wadau wanaohisi kwamba litachangia benki kuu nchini humo kukosa hadhi. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Na msikilizaji, tunakuja mbashara kutoka na Nairobi, Kenya. Usisahau kwamba ukiwa Kigali nchini Rwanda, unatupata kupitia masafa ya 91.9 FM. Kundi la Hamas limewarejesha mateka sita wa Israeli, ikiwa ni katika mwendelezo wa kutekeleza mkataba wa wow, usitishaji vita uliopatikana mwezi Januari mwaka huu. Jason Sagini anakamilisha taarifa hii. Raia hao wa Israeli wameachiwa huru, huku familia ya Shiri Baibas, mwanamke aliyeuawa na wavulana wake wawili, wakisema wameutambua mwili wake baada ya kurejeshwa. Wanajeshi wa Israeli wamethibitisha kuwasili kwa mateka hao katika ardhi ya nchi yao na kukaribishwa na wapendwa wao. Tangu kuanza kutekelezwa kwa mkataba huo wa usitishwaji vita, mateka 24 wa Israeli wameachiwa kutoka ukanda wa Gaza, huku Israeli nayo ikiwaachia wafungwa zaidi ya elfu moja wa Kipalestina. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amekuwa akipokea shinikizo kutoka kwa raia wa, wa nchi yake na ukosoaji mkubwa kuhusu namna alivyoshughulikia uokoaji wa mateka hao. Hamas na Israeli kila upande umeendelea kutekeleza mkataba uliositisha vita, huku wajumbe kutoka pande zote wakijiandaa kujadiliana kuhusu awamu ya pili ya utekelezwaji wa mkataba wa kusitisha mapigano. Wizara ya mambo ya nje ya Irani imesema waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov atazuru taifa hilo hivi karibuni kujadili maswala ya kikanda, hasa usalama pamoja na dunia. Waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez amesema mkataba wa kusitisha vita nchini Ukraine haustahili kulazimishwa kwa Ukrain wakati huu akijiandaa kuzuru Ukrain. Amani nchini Ukrain na usalama barani Ulaya huwezi kulazimishwa, amesema Sanchez ambaye ataanza ziara yake Kiv siku ya Jumatatu, wakati huu Ukrain ikijiandaa kuadimisha miaka mitatu tangu kuvamiwa na Urusi. Rais wa Ufaransa wakati huu Emmanuel Macron amesema atafanya mazungumzo na mwenzake wa Marekani Donald Trump kwa mshawishi asiwatese washirika wake kwa kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Ulaya. Wanasiasa nchini Ujerumani wanakamilisha kampeni yao leo ya uchaguzi kufanyika hapo kesho, ambapo chama cha Conservative kinalenga kuibuka na ushindi licha ya vyama vya mrengo wa kulia kuanza kupata umaarufu.