Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya, ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 huko Bukavu, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo Waasi wa M23 waingia Bukavu, mji wa pili kwa ukubwa mashariki mwa DRC bila upinzani wowote. Mazungumzo yanayolenga kutafuta maridhiano ya kitaifa nchini Niger yazinduliwa rasmi. Na Rais Macron kukutana na uwakilishi wa mataifa ya Ulaya kujadiliana kuhusu hali ya usalama barani humo. Nam mahali popote unatusikiliza, hujambo na karibu Sehemu ya wapiganaji waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wameingia mji wa pili kwa ukubwa mashariki mwa nchi ya DRC wa Bukavu bila upinzani wowote toka kwa vikosi vya serikali FRDC na washirika wake. Haya najiri wakati huu, raia kwenye mji huo wakiripoti vitendo vya uporaji. Tukisalia DRC, kanisa Katoliki limewataka waumini wake kuchukua tahadhari wanapohudhuria ibada kanisani, wakati huu watu wasiojulikana wametoa vitisho dhidi ya majengo ya kanisa hilo, huku Kardinali Fridolin Ambongo wa dayosisi ya Kinshasa akiwahakikishia Wakatoliki wote nchini humo usalama wanapokuwa katika ibada. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema changamoto za bara la Afrika zinapaswa kushughulikiwa ndani na sio kutoka nje, matamshi anayoyatoa akilenga mzozo mashariki mwa DRC. Guterres amesema kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo hakikubaliki na lazima suluhu ipatikane. This will be suala hili litasuluhishwa ikiwa afrika itakuwa na umoja na diplomasia. Mchango wa mabara mengine kama Ulaya ni muhimu, lakini ufunguo wa suluhu ya tatizo hili uko hapa Afrika. Ndiyo maana ilikuwa ni muhimu kuwa na mkutano wa pamoja kati ya jumuia ya SADC na ile ya Afrika Mashariki. Kwa upande mwingine, ni muhimu sana kuacha mapigano ili kuzuia sne sehemu zingine, kwa sababu hatari ya kuenea kwenye ukanda iko juu kwa sasa. Wakati huo huo, kuna mambo mengine ya maana ambayo yalikubaliwa na sasa yanatakiwa kutekelezwa. Moja ni mo waasi wa FDLR. Kingine ni kujiondoa kwa vikosi vya, vya Rwanda na pia kuhakikisha uhuru wa nchi jamhuri ya Kongo, time, of the of Congo is ni ya kidemokrasia ya Kongo unaheshimiwa. Ni sauti yake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Na katika hatua nyingine kamishna wa Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika Bankole Adioye bila kuhitaja Rwanda ameonya dhidi ya kuigawa vipande viwili nchi hiyo. To the conflict. Umoja wa Afrika unazitaka pande zote katika mzozo huu kukumbatia mazungumzo, hii itakuwa ndiyo njia ya pekee ya kusuluhisha. Baraza limepitisha pia maazimio ya kikao cha EAC na SADC ya hivi karibuni. Ni muhimu pia tuanze kufikiria kuhusu kuwapokonya silaha na kuwakomesha waasi ambao wamekuwa wanapigana, lakini pia nasisitiza AU, eh, inataka mazungumzo jumuishi kumaliza mzozo huu Bankole, DOE, kamishna kwenye baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika. Washirika waliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga akiwemo mbunge wa Homa Bay taoni Peter Kaluma wametishia kushinikiza Kenya kujiondoa katika Umoja wa Afrika baada ya Odinga kushindwa katika uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika na waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahamud Yusufu na siku moja baada ya viongozi kumchagua waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahamud Ali Yusufu kuwa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, wachambuzi wa mambo wanasema mwanadiplomasia huyo anakabiliwa na mlima wa changamoto za bara hilo, kuanzia masada ya usalama, umoja na pia maendeleo ya kiuchumi; ni miongoni tu mwa mambo ambayo Yusufu anafaa kuyavalia njuga. Torosta Dalenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa nchini Kenya. Uongozi mpya unaashiria kwamba bara la Afrika halipo tayari kuwa na viongozi labda wenye semi kalikali au misimamo mikali. Pia umeweza kubainisha kwamba miungano ya mataifa yaliyo katika uongozi wa Ufaransa katika kipindi cha ukoloni na wanaweza kuketi na kukubaliana jinsi wa watakavyopiga kura yao. Sasa hivi swali kubwa kabisa ambalo liko katika kinywa cha kila Mwafrika ama mpenda Afrika ni hali ya amani katika Afrika, maanake sasa hivi katikati mwa Afrika kuna misukosuko, ikiwa ile ambayo imeshika sana ya Kongo. Basi mambo kama haya yanahitaji mataifa yote ya Afrika yaweze kufanya kazi kwa pamoja. Ni mtazamo wake Torosta Dalenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Goma, tisini na nane, nukta sufuri FM. Matangazo haya pia yafuatilia mbashara ukurasa wetu wa Facebook na pia YouTube RFI Kiswahili nchini ni je, hapo jana kulizinduliwa rasmi mazungumzo ya kitaifa yaliyolenga kutafuta maridhiano ya kitaifa. Kiongozi wa mpito wa taifa hilo Abdurrahmane Tiani akiwataka washirika kuwa waaminifu kwa watakaojadili Uh, definir les principes fondamentaux. Moja ni kufafanua kanuni za misingi zitakazokuwa nguzo kipindi chetu cha mpito. Mbili ni kufafanua kipindi cha mpito. Tatu ni kufafanua vipaumbele vya kitaifa vya msingi katika kipindi cha mpito. Na nne ni kukumbusha thamani za msingi zitakazoongoza uundwaji wa jamhuri. Katika mazungumzo hayo wawakilishi wa nchi za Burkina Faso na Mali pia walialikwa. Takriban watu arobaini na wanane wamefariki nchini Mali baada ya mgodi wa dhahabu unaoendeshwa kinyume cha sheria kuporomoka magharibi mwa nchi hiyo hapo jana, mamlaka nchini humo imedhibitisha. Polisi nchini Mauritius wamethibitisha leo kumkamata waziri mkuu wa zamani wa kisiwa hicho Pravind Jigna kuhusiana na tuhuma za utakatishaji fedha na kunasa kiwango kikubwa cha pesa kutoka kwa biashara ambayo inahusishwa naye. Moroko imepoteza zaidi ya theluthi moja ya mifugo wake kwa muda wa miaka tisa iliyopita kutokana na kiangazi, kulingana na Wizara ya Kilimo nchini humo, wakati nchi hiyo ikiendelea kushuhudiwa ama kushuhudia ukame mkali, na matokeo yake ni kupanda kwa bei ya nyama, hali ambayo imetishia ibada ya kutoa dhabihu ya Eid kwa waumini wa, uh, ama waumini wa dini ya Kiislamu nchini humo na mamia ya wazungu raia wa Afrika Kusini waliandamana hapo jana katika ubalozi wa Marekani mjini Pretoria, wakidai kwamba wao ni wahanga wa ubaguzi wa rangi na serikali ya nchi hiyo huku wakiunga mkono rais wa Marekani Donald Trump ambaye ametangaza kuiwekea nchi hiyo vikwazo kutokana na sheria tata ya umiliki wa mashamba makala. Mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku Jumatatu saa moja na dakika arobaini asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni, saa za Afrika Mashariki. RFI. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hapo kesho anatarajiwa kukutana na wawakilishi toka mataifa ya Ulaya kujadiliana kuhusu hali ya usalama barani Ulaya. Kikao hiki kinaendelea kufanyika siku chache tangu Marekani zikashifu nchi za Ulaya kwa kuitegemea kiusalama, kauli ambayo haikupokelewa vizuli ama vizuri na Umoja wa Ulaya. Jean Noel Barrot ni waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. Tunakabiliwa na hali mpya baada ya kuishi kwa miongo kadhaa katika hali ya kutojali kuhusu usalama wetu wenyewe, ambayo sisi kwa namna fulani tulitoa rasilimali za nje. Na ninaposema sisi ni sisi kwa pamoja kama Ulaya, ambapo tulitegemea usaidizi toka kwa washirika wetu Marekani. Kilicho wazi ni kwamba ikiwa tunataka kujiandaa kwa vitisho vinavyoongezeka katika anga la Ufaransa na Ulaya, lazima tujipe mbinu za kujilinda na tusipuuze. Il faut pas se le cacher. Ni sauti yake Jean-Noel Barrot, waziri wa mambo ya nje ya Ufaransa. Umoja wa Ulaya umesema leo kwamba rais wa Urusi Vladimir Putin ndiye wa kulaumiwa kuhusiana na kifo cha mwanasiasa wa upinzani nchini humo Alexei Navalny wakati wa kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu kifo chake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio anazuru mashariki ya kati leo ambapo anatazamiwa kujadili mkataba wa kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu mjini Jerusalem, na anatarajiwa kushinikiza pendekezo la rais Donald Trump la kuchukua udhibiti wa Gaza na kuwahamisha wakazi zaidi ama wakazi wake zaidi ya milioni mbili. Mamlaka nchini Taiwan imesema leo kwamba imegundua ndege 24 za kijeshi za China karibu na kisiwa hicho wakati meli ya kivita ya Kanada ikipita kwenye eneo linalozozaniwa ambalo limetenganisha kisiwa hicho na bara Asia. Na watu 18 wakiwemo wanawake 14 wameuawa katika mkanyagano uliotokea kule India.