Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi Msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate tu muktasari. Milio ya risasi imesikika mapema leo katika jiji la Bukavu nchini DRC, huku Umoja wa Afrika ukitaka usitishwaji wa vita. Maelfu ya raia wamekusanyika nje ya ubalozi wa Marekani mjini Pretoria nchini Afrika Kusini kuonyesha kuunga mkono Rais Donald Trump. Na kundi la Hamas limewaachilia huru mateka watatu wa Israel. Baada ya Israel kukiuka mkataba wa usitishwaji vita. Ni kukaribishe msikilizaji katika matangazo yetu jioni hii na nikukumbushe kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Milio ya risasi imesikika mapema leo katika jiji la Bukavu baada ya waasi wa M23 kudai kuingia kwenye mji huo. Shughuli za kawaida kwenye mji huo mkubwa wa Kivu kusini zimesimama zi huku raia wengi wakiamua kusalia nyumbani mbani kwa kuhofia usalama wao. Kutoka Bukavu, William Basimike ameandaa taarifa ifuatayo. Milio hiyo ya risasi imesikika usiku kucha upande wa Essence Major Vangu hadi Panzi, na pia hasa zaidi katika maeneo ya kambi ya kijeshi sayo, ikisikika pia kule Mukukwe na Muhungu. Boshi ni mkazi wa Nguba, anashuhudia: ni watoto ya maaskari jo wanaendelea kupiga masasi kiolela vile tangu ile jana hadi gisi kulikucha, masasi nadia sana, iko chini ya vitanda ni vale vale vatoto wavasoda njo walikamata masilaha mule mdepo na wakamata masilaha mule mdepo njo wanapiga piga masasi. Ryan ni mkazi wa Bourguignon anashuhudia. Pia telefoni wanaenda mpa Bourguignon, wanakunyang'anya. Washuhuda wengine wamebaini pia kwamba askari wa Kongo wamepiga doria katika barabara za maeneo fulani fulani ya mji wa Bukavu. Alfred ni mkazi wa Bukavu anajisal kuhusu mkutano wa hivi karibuni uliofanyika kumepita wiki moja mjini Dar es Salaam kati ya AAC na sadek, inaonekana kama bako yetu weviko katika kanda ya maziwa makuu ii tatizo, hawaizingatie hapa. Bukavu tunaishi kabila zote, hatuna probleme yoyote. Vrema, wajikaze, basifanye saa vile vivitu vilifanyika Goma, hatutaki kuvisikia vile. Waheshimu haki za binadamu, kwani wakiheshimu haki za binadamu nao pia wanajiheshimilisha. Tangu asubuhi wa milio ya risasi pia imesikika katika nafasi tofauti za mji wa Bukavu. Visa vingi vya uporaji wa maduka ghala, na soko vimeripotiwa katika baadhi ya maeneo ya Bukavu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Mzozo wa mashariki mwa DRC ni miongoni mwa maswala makubwa yanayo yanayo ilisumbua bara la Afrika yaliyojadiliwa na wakuu wa nchi za serikali wanaokutana kwenye mkutano wao jijini Adis Ababa nchini Ethiopia, huku wito ukitolewa kwa usitishwaji wa vita kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali. Mengi zaidi na Karol Korir akiwa Us jijini Adis Ababa. Usiku wa kuamkia leo, baraza la usalama la Umoja wa Afrika likiongozwa na rais wake wa Equatorial Guinea liliketi na uongozi kutoka nchi hizo zinazohasimiana, DRC ikiwakilishwa na waziri mkuu Judith Suminwa, Rwanda na rais Paul Kagame, na Sudan waziri wa mambo ya nje. Wito mkuu ulikuwa kusitishwa vita mara moja. Na leo kwenye kikao cha marais, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ni muda wa mazungumzo nchini DRC na kusitishwa vita ilivyopendekezwa kwenye kikao cha Dar es Salaam. Nchini DRC, wakongomani wamekuwa wakiteseka kutokana na machafuko ya kila mara na mapigano yanayoendelea Kivu kusini kutokana na mashambulio ya M23 yanatishia mzozo wa kikanda . Hakuna suluhu ya kijeshi kuhusu mzozo huu, mazungumzo ni lazima yaanze. Uhuru na ardhi ya DRC ni lazima viheshimiwe na mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika na rais wa Angola Joao Lorenzo, ambaye amekuwa mpatanishi katika mchakato wa Luanda wa kusaka amani DRC, ameahidi uongozi wake unajikita pakubwa katika kuleta amani. Ni mara ya kwanza Angola inachukua uongozi wa Afrika na kwenye kipaumbele katika ajenda yangu ni kushughulikia kusaka amani, uchumi na ustawi wa bara utatuzi wa migogoro umeshamiri kwenye kikao chote cha wakuu wa Afrika na ni matumaini kuwa uongozi mpya utakapoingia madarakani uweze kuupa uzito una uhitaji. Carol Corir, Adis Ababa, RFI Kiswahili. Naam msikilizaji, na kwa sasa tunaungana naye kwa njia ya simu mwandishi wetu Carol Corir ambaye yuko jijini Addis Ababa. Labda Carol Corir, jioni hii marais wa Afrika Kusini wamekuwa wakipiga kura kumchagua mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika, kwa sasa ni nini kinachoendelea? Ama, asante sana Joi. Kwa sasa kinachosubiriwa ni raundi ya saba. Kumekuwa ni mtoano wa raundi sita tayari, ambapo hapo awali mgombea um, wa kutoka Kenya Raila Odinga alionekana kuongoza, lakini ilipofika raundi ya nne mambo yakabadilika. Kwa sasa kinachoonekana ni kwamba mgombea wa Djibouti atakuwa anakwenda kwenye raundi ya saba, ambaye atakuwa peke yake, kwa sababu mgombea wa Kenya Raila Odinga anasemekana akajiondoa baada ya kupata kura ishirini na mbili huku Mohamed Ali Yusuf akiwa na kura ishirini na sita Kuna mataifa mawili ambayo yamekosa yame kupiga kura, maana yamesusia kura, hivyo hali kidogo ni tete. Nimemwona mm. Ujumbe wa Kenya kidogo umeanza kuondoka ukumbuni, nimeona mama rai, mama uinga ameondoka kwenye ukumbi wa kikao. Naam, ni kushukuru sana Korir kwa kutupa taarifa hizo kutoka jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Ni mwandishi wetu Karo Korir akiwa jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Mkuu wa majeshi ya ulinzi wa Uganda Jenerali Muhonzi Kainerugaba amesema kwamba atashambulia mji wa bunia shariki mwa DRC iwapo majeshi yote nchini DRC hayatasalimisha silaha zao ndani ya saa 24. Jenerali kaine Rugaba alichapisha ujumbe huo kwenye mtandao wake wa X, huku msemaji wa jeshi la Uganda akisema kwamba hawezi kuzungumzia swala hilo. Nchini Ethiopia, tetemeko la ardhi la kipimo cha sita sufuri kimeshuhudiwa katika eneo la Oromia siku ya Ijumaa. Nchini Sudan, vikosi vya RSF vimeshambulia kambi ya wa wakimbizi ya Zamzam ambayo imekuwa ikikumbwa na janga la njaa. Haya yanajiri wakati ambapo vikosi hivyo vikijaribu kuongeza nguvu kwenye ngome yake ya eneo la Darfur. RFI Goma 98.0 FM. Kule Afrika Kusini, maelfu ya watu walikusanyika nje ya ubalozi wa Marekani mjini Pretoria kuonyesha uungwaji mkono wao kwa Rais Donald Trump baada ya kukemea unyanyasaji na ubaguzi wa rangi kwa raia wa Afrika Kusini. Maafisa wa serikali ya Nigeria wamekashifu Canada kwa kuwanyima visa baadhi ya maafisa wakuu wa kijeshi, wakiwemo afisa wa ngazi ya juu zaidi wa kijeshi nchini humo Elif. Kundi la Hamas limewaachilia huru siku ya Jumamosi mateka watatu wa Israel baada ya kusitisha kutofanya hivyo kwa madai ya Israel kukiuka mkataba wa usitishwaji vita. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Mateka hao wamerejea nchini Israel huku wafungwa 369 wa Palestina nao wakiwachiwa huru na kuelekea Ukingo wa Magharibi na wengine kwenye ukanda wa Gaza, wakionekana wakiwa na afya nzuri. Mateka hao Alexander Trufanov, Sagui de Kelshen na Yehun waliwasilishwa kwa wataalam wa wa misaada ya kibinadam ICRC kwenye eneo la Khan Yunus, kabla ya kupelekwa Israel. Hatua ya Hamas kuwachia huru mateka hao imekuja baada ya tishio la Israel na Marekani kuwa mkata a wa kusitisha vita ungesitishwa iwapo mateka wasingeachiwa kufikia saa sita mchana siku ya Jumamosi, wanajeshi wa Israel wangeshambulia tena Gaza. Baada ya hatua hii, Hamas imesema inatarajia mazungumzo yasiokuwa ya moja kwa moja na Israel wiki ijayo ili kujadiliana namna ya kutekeleza awamu ya pili ya mkataba wa usitishwaji wa vita. Kansela wa Ujerumani Olaf Sholz amekataa kuingiliwa na mataifa ya kigeni katika uchaguzi wa Ujerumani baada ya makamu wa rais wa Marekani JD Vance kuiambia Ulaya kufungua milango yake kwa vyama vya kisiasa katika mrengo mkali wa upande wa kulia. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesisitiza kwamba hakuna maamuzi yoyote yatakayofanywa kuhusiana na kumaliza vita vya Urusi dhidi ya Ukraine bila Kiev na Ulaya, huku Marekani ikishinikiza kuanzisha mazungumzo na Moscow. Mamlaka ya Lebanon imesema kuwa zaidi ya watu 25 wametiwa mbaroni kufuatia shambulio dhidi ya msafara wa Umoja wa Mataifa ambalo liliwajeruhi walinda amani wawili wakiwemo naibu kamanda wa kikosi hicho.