Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya, ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Rwanda yakaribisha mkutano kati ya jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya Kusini mwa Afrika SADC kujadili mzozo wa DRC. Senegal yatangaza kulipa familia ya kila mtu aliyeuawa wakati wa vurugu za kisiasa nchini humo na viongozi wa nchi za Canada, Mexico na China kuweka vikwazo sawa vya kibiashara kama walivyowekewa na Marekani. Hujambo msikilizaji na karibu Nchi ya Rwanda imekaribisha kwa mtazamo chanya uamuzi wa viongozi wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADIC ambao walitaka kuwepo kwa mkutano wa pamoja kati ya jumuiya yao na ile ya Afrika Mashariki ili kuzungumzia mzozo wa mashariki mwa DRC. Undani wa taarifa hii na Paul Nzioki. Kauli ya Rwanda inakuja ikiwa zimepita siku chache tangu viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wapendekeze wazo kama lililotolewa Ijumaa na viongozi wa SADIK. Katika kikao cha wiki iliyopita viongozi wa Afrika Mashariki walitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano, bila hata hivyo kuinyoeshea kidole cha lawama Rwanda ambayo inatajwa na Umoja wa Mataifa kuwasaidia waasi wa M23 ambao wanadhibiti maeneo kadhaa ya mji wa, wa Goma. Licha ya kutajwa kuwasaidia waasi hao, utawala wa Kigali umeendelea kukanusha, licha ya mara kadhaa kunukuliwa kuunga mkono harakati za M23 pamoja na kushinikiza Kinshasa kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana na waasi hao. Sadik na wanajeshi wake walio chini ya mwavuli wa sami DRC na wanatuhumiwa na Rwanda kujaribu kutatiza usalama wake, wakati huo DRC ikilaumiwa kwa kuwafurusha walinda amani toka jumuiya ya Afrika Mashariki aya najiri, wakati huu umoja wa Mataifa ukisema mamia kwa maelfu ya raia wamekimbia maeneo yao kutokana na vurugu zinazoendelea. Na mpole nzio kitu sadia na mzozo huo wa mashariki mwa DRC, ambapo waziri wa mambo ya nje wa DRC Therese Kaikomba Wagner amevitaka vilabu vya soka vya Arsenal ya Uingereza, Bayern Munich ya Ujerumani na PSG ya Ufaransa kusitisha udhamini na Kigali watembea Rwanda kufuatia mzozo uliopo baina ya nchi hizo mbili, Kinshasa ikidai kwamba Rwanda inachochea mzozo wa nchi hiyo. Wizara ya afya ya DRC inasema imerekodi vifo vya watu mia saba na sabini na watatu na karibu 2880 na wamejeruhiwa kutokana na mashambulio ya waasi wa M23 katika mji wa Goma na maeneo yaliyo karibu jimboni Kivu Kaskazini. Maafisa wa afya nchini Uganda wanajiandaa kuanza kutoa chanjo ya majaribio dhidi ya virusi vya Ebola kama sehemu ya juhudi za kukabili mlipuko mpya wa ugonjwa huo katika jiji kuu la Kampala, kufuatia kifo cha muuguzi aliyekuwa akifanya kazi katika hospitali kuu ya rufaa ya Kampala wiki iliyopita. Mamlaka kwenye eneo la Somalia linalojitawala la Puntland zimesema mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na Marekani katika milima ya Golis yaliua viongozi wakuu ama viongozi wa juu wa kundi la wanajihadi wa Kiislamu la Islamic State. Maelezo zaidi na Victor Moturi. Tangazo la Putland limefuatia lile lilotolewa hapo jana na rais wa Marekani Donald Trump kupitia ukurasa wake wa X ambaye alithibitisha kuviagiza vikosi vya nchi yake kutekeleza mashambulio dhidi ya wanajihadi hao. Shambulio hili limetekelezwa kipindi ambacho vikosi vya Putland vimekuwa vikiendesha operesheni dhidi ya Islamic State kwenye milima hiyo tangu mwezi Disemba mwaka jana. Jeshi la Marekani kwenye taarifa yake, mbali na kuthibitisha kufanya mashambulio hayo, limedai ya kukuwa na madhara yote kwa raia wa kawaida kwa upande wake serikali ya Mogadishu imesema mashambulio hayo yalihusisha wanajeshi wake na wale wa Marekani. Kundi la Islamic State halina uwepo mkubwa nchini Somalia ukilinganisha na lile la Al Qaida na Al Shabab. Na Victor Moturi. Nchini Sudan, watu hamsini na sita walifariki hapo jana na wengine kadhaa kujeruhiwa, kufuatia mashambulio mawili tofauti, ikiwemo shambulio la kombora kutoka kwa wapiganaji wa RSF katika soko lenye shughuli nyingi katika eneo linalodhibitiwa na jeshi la Omdurman. Mpango wa kutengeneza chanjo ya malaria unaofadhiliwa na Marekani umesimamishwa kufuatia hatua ya utawala wa Rais Donald Trump kusitisha misaada ya kiafya, hatua ambayo wachambuzi wa mambo wanasema huenda ikarudisha nyuma maendeleo yaliyopigwa katika kukabiliana na ugonjwa huo pamoja pia na magonjwa mengine. Msikilizaji, ukiwa nchini Tanzania, matangazo haya yanasikika kupitia Baraka Efema ya mkoani Mbeya, kupitia kwa masafa ya 107.7. Mamlaka nchini Senegal zimesema zitatoa dola elfu kumi na tano na mia nane kwa familia ya kila mtu aliyeuawa wakati wa vurugu za kisiasa kati ya mwaka elfu mbili ishirini na moja na elfu mbili ishirini na nne wakati wa uh, rais akiwa ni Macky Sall, maandamano ambayo yalisababisha vifo vya watu themanini Kando pia na kuahidi kuwafidia watu waliozuidiwa wakati huo. Madereva wa magari ya masafa marefu magharibi mwa Afrika wanaendelea kufurahia afueni ya kuwa na haki za kuingia na pia kutoka katika nchi mbalimbali bila kutakiwa kuwa na visa, licha ya nchi za Mali, Niger na Burkina Faso kuondoka rasmi katika muungano wa ECOWAS. Muungano wa madereva wa barabara wa Afrika Magharibi umesema. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ondimba ameanza mgomo mwingine wa kula kama njia ya kupinga kuendelea kuzuiliwa kwa mkewe ambaye anaitwa Silvia na mtoto wao wa kiume Nurdin, ambao wamenyimwa kupata huduma za matibabu, wakili wake amesema na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer na mwenzake wa Mauritius Navin Ramgoolam walizungumza kwa mara ya kwanza siku ya Ijumaa kwa njia ya simu kuhusiana na visiwa vya Chagos, ambapo Starmer alisisitiza umuhimu wa nchi hiyo kukubali ombi la kuwa na kambi ya kijeshi katika visiwa hivyo, kulingana na taarifa kutoka ofisi yake. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku Jumatatu saa moja na dakika arobaini asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni, saa za Afrika Mashariki RG. Karibu tena viongozi wa nchi za Canada, Mexico na Uchina wameapa kutangaza vikwazo sawa vya kibiashara kama vile walivyowekewa na mshirika wao Marekani. Kauli yao ni baada ya rais Donald Trump kutangaza ushuru wa forodha wa asilimia ishirini na tano kwa bidhaa toka kwenye mataifa ya Mexico na China, huku bidhaa za Canada zikiwekewa tozo ya asilimia kumi. Justin Trudeau ni waziri mkuu wa Canada. Kwa masikitiko, hatua zilizochukuliwa hivi leo na ikulu ya White House zimezidi kututenganisha kuliko kutuleta pamoja. Kwa kuzingatia ushuru uliotangazwa na Marekani, ndivyo majibu yetu yatakavyokuwa, tena kwa kufanya zaidi. Tena utahusu bidhaa za kila siku, bia za Marekani, mvinyo, matunda, juisi, bila kusahau mboga, Marashi, nguo na viatu. Pia vitahusu bidhaa muhimu kama samani za nyumba, vifaa vya michezo na vingine vingi tu. Much, much more. Msikilizaji, kwa majuma kadhaa Trump alionya kwamba ikiwa mataifa hayo hayatazuia wahamiaji haramu ataziwekea vikwazo vya kibiashara. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, amefanya ziara ya kwanza huko Panama tangu ateuliwe kuwa waziri wa mambo ya nje, ziara inayokuja wakati huu Rais Donald Trump akitishia kulichukua eneo maarufu la njia ya bahari la Panama. Uingereza itakuwa nchi ya kwanza kuanzisha sheria dhidi ya matumizi ya akili mnemba kutengeneza picha za ngono za watoto na kutangaza adhabu ya hadi miaka mitano kwa mtu atakayepatikana na hatia ya kumiliki, kutengeneza ama kusambaza picha hizo, mamlaka ilisema jana. Ukraina pamoja na Urusi kila mmoja anamlaumu mwingine kwa kutekeleza shambulio kulenga shule moja kwenye mji wa Kursk ambako watu wane wameripotiwa kufariki. Mji huo kwa miezi kadhaa umekuwa chini ya wanajeshi wa Ukraine. Waziri Mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, yuko njiani kuelekea Marekani ambako atakutana na Rais Donald Trump, ambapo wawili hao watajadiliana kuhusiana na awamu ya pili ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza na kundi la Hamas, baada ya kukamilika kwa awamu ya nne ya kubadilishana mateka, ofisi yake imesema leo.