Saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi msikilizaji jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muktasari. Kikosi cha tatu cha maafisa wa polisi wa Kenya kimetua Ahiti kukabiliana na magenge. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mlipuko wa lori la mafuta ya petroli nchini Nigeria imeongezeka hadi 86 na Israel na kundi la Hamas wameanza kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano. Ni kukaribishe msikilizaji katika matangazo yetu jioni ya leo na nikukumbushe kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa, wa YouTube. Kikosi cha tatu cha maafisa wa polisi wa Kenya kimetua jijini Port-au-Prince nchini Haiti kuungana na ujumbe wa polisi wa mataifa mbalimbali unaoongozwa na Kenya na kurejesha hali ya kawaida katika nchi hiyo ya Karibia polisi wa Kenya nchini humo kwa takriban mia sita, miezi michache baada ya rais William Ruto kuomba msaada wa kifedha kutoka kwa jamii ya kimataifa kufadhili ujumbe huo. Richard Tuta, mchambuzi wa masuala ya usalama wa kimataifa, anazungumzia hatua hiyo ya Kenya akiwa jijini Nairobi. Kuna sababu ambao walikaweza kaamua kutuma wanajeshi zaidi ya mia mbili na kumi. Labda ni kwa sababu wameweza kuangalia changamoto zilizoko, wakaweza kujua kwamba zinaweza tatuliwa na kuweza kuwatuma idadi ya maafisa ambao waliwatuma. Makali ya magenge haya yanazidi kudidimia kila kuchao, na ndio sababu unakuta kwamba kwa hivi sasa wanadhibiti tu asilimia themanini, na utakuta kwamba hiyo asilimia themanini wanayoidhibiti hivi sasa siyo sehemu ambayo ni zile ambazo tunaita kwa njia ya kizungu strategic locations, kwa sababu wakati ambapo kikosi cha Kenya kilipofika kule kiliweza kutoa zile sehemu muhimu. Magenge ya wahalifu yalisababisha maafa ya takriban watu elfu tano mia sita na moja mwaka jana pekee, kulingana na takwimu za Umoja wa mataifa aliyekuwa mgombea wa urais nchini uganda Kizza Besigye ambaye anakabiliwa na mashtaka ikiwa ni pamoja na uhaini ametekwa ama amewekwa katika kizuizi cha upweke kwa mujibu wa Doreen Nyanjura naibu meya wa jiji la kampala na kiongozi mkuu wa chama cha forum for democratic change Besigye kwa sasa yuko katika gereza ndani ya gereza Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania, CCM, hii leo kimemteua Rais Samia Suluhu Hassan kuwa mwaniaji wake katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu nchini humo. Nchini DRC, Rais Felix Chisekedi ameomba uungwaji mkono kwa nafasi ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wa nchi hiyo kama mjumbe asiye wa kudumu wa baraza hilo kwa kipindi cha mwaka 2026 2027. Shambulio la wapiganaji wa RSF katika jiji la el shafa, jimboni dafo, nchini sudan limeua raia 14, kwa mujibu wa wanaharakati, kama anavyoelezea mwanahabari wetu Douglas Omariba. Shambulio hilo la kihaini lilifanyika katika eneo la kaskazini mashariki mwa Umkadada katika jimbo la Darfur kaskazini siku ya Jumamosi kwa mujibu wa moja ya kundi ambalo limekuwa likitoa msaada ndani ya kipindi cha miezi 21 ya mapigano nchini humo kati ya RSF na jeshi la serikali. Mji wa El Fasha wenye raia takriban milioni mbili kwa sehemu kubwa umekuwa chini ya udhibiti wa RSF tangu mwezi Mei mwaka uliopita na umeshuhudia baadhi ya mapigano makali zaidi ya vita huku jeshi likiwa mbioni kuendelea kushikilia eneo kubwa la Darfur. Haya yanajiri wakati huu vyanzo vya kijeshi vikisema kwamba vikosi vyake vimefanikiwa kupiga hatua kuelekea eneo la Katumu kaskazini na kuwafanya RSF kuondoka kilomita moja kusini kuelekea chuo kikuu cha Hasan Ibrahim Malik. Jumuiya ya Afrika Mashariki imetafuta huduma za shirika la fedha duniani ya IMF na watafiti kutoka kituo cha ukuaji wa kimataifa chenye makao yake makuu mjini London ili kuhakiki malengo ya mataifa wanachama kutumia sarafu ya pamoja. Hatua hii inajiri wakati huu nchi wanachama zikiendelea kukabiliana na madeni ya taifa na kukosa fedha za kufadhili bajeti zao. Vincent Kimosop ni mtaalamu wa sera za uchumi akiwa nchini Kenya, unapotumia sarafu moja inasaidia katika mambo ya biashara, kwa sababu hauhitaji kubadilisha pesa. Ukibadilisha pesa, saa zingine unapata, unapoteza, na unapotumia sarafu moja inazidisha mbio ama ukasi katika biashara. Mwananchi anafaidika, kwa sababu anaweza kutembea vizuri, anaweza kujipanga na ya pili ni kwamba watu wanapofanya biashara kwa pamoja, amani inaongezeka, utajiri unaongezeka, inachangia kwa njia nyingine kuleta watu pamoja zaidi, kubadilishana mawazo na hata watu wanashirikiana kwa ukaribu zaidi na inazidisha mambo ya amani. Angalia wakati huu, hata kama tuko katika jumuia ya Afrika Mashariki, unapata kwamba nchi kama Rwanda na DRC wako na tashwishi katika mambo ya amani. Ni Vincent Kimosop, mtaalamu wa sera za uchumi akizungumza akiwa nchini Kenya. Jua Haki Zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi. Msikilizaji, idadi ya watu waliofariki kutokana na mlipuko wa lori la mafuta ya petroli nchini Nigeria waliokuwa wakikimbilia kuchota mafuta imeongezeka hadi 86, huduma za dharura nchini humo zimesema hii leo. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Lori hilo lililokuwa limebeba lita elfu sitini za petroli lililipuka baada ya kuanguka katika barabara inayounganisha mji mkuu wa Abuja na mji wa kaskazini wa Kaduna siku ya Jumamosi, kwa mujibu wa mamlaka umati wa watu ulikimbilia lori hilo kuchota mafuta ambayo bei yake imeongezeka mara tano katika kipindi cha miezi 18 na nane na kusababisha kupanda kwa gharama ya maisha. Ibrahim Hussein, msemaji wa shirika la dharura wa jimbo la Niger, amesema hadi sasa wamezika watu 86, na na kuongeza kuwa watu wengine 52 walijeruhiwa vibaya. Rais Bola Tinubu ameamuru kampeni ya kitaifa kuongeza ufahamu wa umma kuhusu hatari kubwa za kuchota mafuta kutoka kwa malori yaliyoanguka. Mnamo wa Oktoba mwaka jana, zaidi ya watu 170 walikufa katika ajali sawa na hiyo katika jimbo la Jigawa kaskazini mwa Nigeria. Nchini Niger, mhariri mkuu wa kituo cha Canal 4 TV Said Amadu ametiwa mbaroni siku moja tu baada ya kituo cha televisheni cha kibinafsi anachokiendesha kusimamisha matangazo yake kufuatia ripoti ya kukosoa utawala unaoongozwa na jeshi. Libya inahitaji kati ya dola bilioni tatu na bilioni nne kufikia kiwango cha uzalishaji amafuta cha mapipa milioni 1.6 kwa siku zijazo. Kule Madagascar, familia ya Paul Mailot aliyehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa kukosa, kwa kosa la jaribio la mapinduzi lililolenga kumuua rais Andrera Joilina anayeomba utawala wa Paris kuingilia kati na kukata rufaa ili aachiliwe huru <mulia> Makala Mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku juma ya Jumatatu saa moja na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. RFI Msikilizaji, nchi ya Israel na kundi la Hamas wameanza kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano. Mojawapo ya masharti ya kusitisha mapigano hayo ni kuachiliwa kwa mateka wa Gaza. Jupiter Mayaka amefuatilia hili na kuandaa taarifa ifuatayo. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Majid Al Ansari, amesema kundi la Hamas hii leo litawaachia mateka watatu raia wa Israeli. Watatu hao ni pamoja na Emily Damari, Romi Gonen Steinbresha. Nalo kundi la Hamas limesema linasubiri orodha ya wafungwa tisini wa Kipalestina wakiwemo wanawake na watoto watakaoachiwa baada ya makubaliano haya yanayoweka wazi kuwa Hamas ikimwachia raia mmoja wa Israeli, nayo Israeli itawaachia wafungwa thelathini wa Kipalestina. Kwa upande mwingine waziri wa mambo ya nje wa Israeli Gideon Sar kwenye kikao na waandishi wa habari, ameonya kuwa ikiwa kundi la Hamas litaendelea kuwepo ukanda wa Mashariki ya Kati utaendelea kuwa hatarini baada makubalia ma ya makubaliano hayo kufikiwa maelfu ya waliokimbia mapigano wameonekana kuanza kurejea nyumbani, wakati huu Umoja wa Mataifa ukisema malori yake ya misaada yameanza kuingia Gaza. Matumizi ya mtandao wa TikTok nchini Marekani yamesitishwa leo kutokana na sheria ya kuzuia matumizi ya mtandao huo kupitishwa. Hata hivyo, rais mteule Donald Trump anatarajiwa kuapishwa kesho, amesema huenda akaagiza upya sheria hiyo. Rais wa Marekani Joe Biden ata hudhuria ibada ya Jumapili katika kanisa la Charleston kusini mwa Carolina hii he...