Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi. Msikilizaji, tumekuandalia mengi tu katika matangazo yetu awamu ya kwanza, lakini kwanza ni muktasari. Rais wa DRC Felix Tshisekedi asifia demokrasia ya nchi yake baada ya kukosolewa na kiongozi wa Rwanda Paul Kagame. Maelfu ya raia wamehudhuria ya mazishi yaliyekuwa mbabe wa kivita nchini Liberia Prince Johnson na dunia yasubiri usitishwaji wa vita kwenye ukanda wa Gaza kuanzia Jumapili alfajiri. Ni kukaribishe msikilizaji katika matangazo yetu na nikukumbushe kwamba matangazo haya unayopokea mbashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa youtube rais wa DRC Felix Chisekedi akizungumza na mabalozi wa nchi mbalimbali jijini Kinshasa amesifia uimara wa demokrasia katika nchi yake, kauli ambayo imetafsiriwa kama jibu kwa mwenzake wa Rwanda Paul Kagame ambaye wiki hii alidai kuwa ozi huyo wa DRC hajawahi kushinda uchaguzi katika nchi yake na ndio kikwazo cha amani mashariki mwa nchi hiyo. Jai le 20 janvier 2024, nilikuwa na heshima kubwa sana kuapishwa kwa muhula wa pili, Januari tarehe 20 mwaka elfu mbili ishirini na nne. Hii ni ishara ya kukomaa na kuimarika de kwa demokrasia de yetu ambapo mamlaka yanakuja kupitia lesions, sanduku la kupigia kura. Tuna mgawanyiko e wa mamlaka wa kuongoza nchi katika nchi hii. Tumeamua tu kumaliza udiktata na diktatio, kubatia demokrasia ya kweli kinyume a na nchi nyingine ambazo wapinzani wanateuliwa na wakuu wa nchi hizo ili waendelee kuwa madarakani uwanja wa kisiasa na uchaguzi kure wa DRC uko wazi, unatoa fursa kwa kila mwananchi na wapinzani kusikika na kila mtu e ana fursa hiyo. Ni rais wa DRC Felix Tshisekedi akizungumza akiwa jijini Kinshasa. Tusalie DRC ambapo mamia ya familia zimelazimika kuyama makwao katika eneo la Kalehe, Kivu Kusini, baada ya mapigano kuendelea usiku wa kuamkia leo, huku jeshi likifanikiwa kuwatimua waasi wa M23 kutoka Kasake. Rwanda haikuwa tayari kuunga mkono mradi mkubwa wa ujenzi wa reli katika nchi za kikanda kuunganisha eneo la mashariki mwa Congo unaofadhiliwa na Marekani, kwa mujibu wa mwanadiplomasia wa juu wa nchi hiyo Moli Faye. Florence Kivuva, na maelezo zaidi naibu waziri huyo wa mambo ya nje anayeshughulika na maswala ya Afrika kuelekea kuondoka kwake kwenye nafasi hiyo wiki ijayo, amesema Marekani ilipendekeza ujenzi wa mradi wa reli kutoka mji wa pwani wa Lobito nchini Afrika kufika mashariki mwa DRC kama njia ya kupata amani ya kudumu, lakini Rwanda haikuwa tayari kuunga mkono fi. Ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa mradi wa Lobito unaoanzia Angola hadi Zambia ili kusaidia kusafirisha madini kupitia bahari ya Atlantiki na kuyaunganisha nchi hizo kwa reli ungeenda hadi mashariki mwa DRC. Aidha, mwanadiplomasia huyo amedokeza kuwa utawala wa Biden uliwasilisha mpango mwingine ambao ungeitaka DRC kuhakikisha kuwa inapambana na waasi wa FDLR waliokimbia nchini Rwanda baada ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Mpango huo ulikuwa umejumuishwa kwenye mkataba uliokuwa ujadiliwe mwezi Desemba mwaka uliopita jijini Luanda nchini Angola, lakini Rais Kagame hakuhudhuria mkutano huo na kusababisha kikao hicho kuvunjika. Nchini Uganda, wanaharakati wanapanga kuanza tena maandamano ya kupinga kesi ya raia katika mahakama ya kijeshi kuanzia wiki ijayo. Kundi la wanaharakati walioandamana hadi mahakama ya juu siku ya Alhamisi kupinga kuendelea kusikilizwa kwa kesi ya raia katika mahakama ya kijeshi wakilaani kile walichokiita ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu nchini Tanzania. Chama tawala cha CCM leo na kesho kinafanya mkutano wake mkuu maalum jijini Dodoma. Leo mwanachama wa chama hicho kilimchagua mwanasiasa mkongwe Steven Wasira mwenye umri wa miaka 80 kuwa naibu mwenyekiti wa CCM Bara. Rais Samia Suluhu Hassan ambaye ni mwenyekiti wa chama hicho ambacho kimekuwa madarakani tangu uhuru mwaka 1961 ametoa toa umoja ndani ya chama kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Oktoba. Safari itaanza si muda mrefu kuteua wagombea wanaokubalika na kutounda makundi. Tunasema makundi ndani ya chama wakati wa kuomba, kwa sababu ni demokrasia, waombaji ni wengi, kutakuwa na makundi mbalimbali, lakini tunapopata, tunapo wagombea wa chama chetu tutakawasimamisha wagombea wa chama chetu tunaomba makundi yasiendelee. Nacho chama kikuu cha upinzani Chadema kinatarajiwa kuwa na mkutano wake mkuu Jumanne wiki ijayo jijini Dar es Salaam. Zaidi ya wakimbizi wa ndani elfu hamsini na watano wa Sudan wamerejea katika maeneo ya kusini mashariki mwa jimbo la Sena zaidi ya mwezi mmoja baada ya jeshi kutua tena mji mkuu wa jimbo hilo kutoka kwa wanamgambo. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Jenerali Abdul Fatah Al Buran amekuwa akifanya ziara katika nchi za Afrika Magharibi kutafuta uungwaji mkono, wakati huu vita vikiendelea kati ya wanamgambo wa RSF. Jason Sagini na maelezo zaidi. Wiki hii amekuwa ziarani nchini Mali, Guini, Sierra Leone, Senegal na Mauritania. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi huyo wa jeshi nchini Sudan kuzuru mataifa hayo kutafuta uungwaji mkono tangu kuanza kwa vita Aprili m Wakati wa ziara yake, Al Burhan ameendelea kuyashutumu taifa ya kigeni hasa falme za Kiarabu kwa kuwaunga mkono wanamgambo wa RSF wanaoungwa mkono na Mohamed Hamdan Dagalo. Chad imekuwa ikanusha madai ya jeshi la Sudan kuwa imeruhusu nchi yake kupitisha silaha kutoka falme za Kiarabu kuwafikia wanamgambo wa RSF. Wachambuzi wa mambo wanaona kuwa mbali na uunguaji mkono kuhusu vita vinavyoendelea, Jenerali Al Burhan ameonekana pia kutaka uunguaji mkono wa kutaka Sudan kurejeshwa kwenye Umoja wa Afrika baada ya kukutana na rais wa Mauritania Mohamed Old Ghazua ambaye pia ni mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika. Sikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika 10 saa za Afrika Mashariki hapa RFI msikilizaji. Nchini Liberia, maelfu ya raia kaskazini mwa nchi hiyo wamehudhuria mazishi aliyekuwa mbabe wa kivita na baadaye kuwa mwanasiasa maarufu Prince Johnson. Prince Johnson aliongoza mauaji wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kati ya mwaka 1989 hadi mwaka 2003 na amefariki dunia bila kufunguliwa mashtaka. Brazil imetangaza kuwa taifa la Nigeria kujiunga na mashirika ya BRICS. Hatua hii inafanya Nigeria kwa nchi ya tisa kujiunga na BRICS ikiungana na Belarus, Bolovia, Cuba, Kazakhstan, Malaysia, Thailand, Uganda na Uzbekistan. Waziri Mkuu wa Mauritius Navin Ramgolan amezua maswali mengi kuhusiana na muda wa mkataba wa ukodishaji wa kituo cha kijeshi cha Changos na Kala kwa taifa la Uingereza. RFI. unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Jeshi la Israel limesema linajiandaa kuwapokea mateka kutoka kwa kundi la Hamas kuelekea kwanza kutekelezwa kwa mkataba wa kusitishwa vita siku ya Jumapili alfajiri. Mengi zaidi na Paul Nzioki okay. Utekelezwaji wa mkataba huo unatarajiwa kuanza kuheshimiwa kwa saa kumi na mbili na nusu asubuhi siku ya Jumapili, na hii inakuja baada ya baraza la mawaziri kuupitisha mkataba huo. Kwa mujibu wa mkataba huo mateka 33 waliotekwa nchini Israel Oktoba 7 mwaka 2023 baada ya uvamizi wa kundi la Hamas wanatarajiwa kuachiwa huru katika wiki za kwanza 6. Katika kipindi hicho wafungwa wa kipalestina waliofungwa kwenye magereza ya Israel wanatarajiwa pia kuachiwa huru. Hatua hii inakuja baada ya wiki hii Katar na Marekani kutangaza makubaliano kati ya Israel na Hamas kusitisha vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa miezi 15 sasa na kusababisha vifo vya Wapalestina zaidi ya elfu arobaini na sita nam na, na wanamgambo wa Palestina wamesema kwamba Israel imeshindwa kuwafikia malengo yake huko.