Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya, ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 mjini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo, Rais Museveni wa Uganda atoa wito kwa mataifa ya Afrika kutumia uwezo wao wa kilimo kujiimarisha kiuchumi chama tawala nchini Chad cha shinda theluthi mbili ya viti vya ubunge katika uchaguzi mkuu uliopita, na wanadiplomasia wa juu kutoka mashariki ya kati na Ulaya wakutana Saudia kujadili hali nchini Siria. Hujambo msikilizaji na karibu. Baadhi ya viongozi wa Afrika Mashariki kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika kuhusu maendeleo ya kilimo uliofanyika jijini Kampala, nchini Uganda, wamezitaka nchi za Afrika kutekeleza mikakati ya pamoja na kujenga mifumo thabiti ya kuimarisha kilimo na chakula. Yoweri Museveni ni rais wa Uganda. Developing... Nawapongeza wanasayansi wetu kwa kubuni aina nyingi za mbegu za kisasa zenye mazao mengi na zinazokabiliana na ukame, vilevile kuhamasisha wakulima kuhusu mbinu bora za kilimo kama uhifadhi wa maji na kadhalika, na kuhakikisha kudhibiti magonjwa na wadudu kwa mimea, usalama wa chakula dhidi ya ugonjwa wa aflatoxin. Kupitia njia hizi, bara la Afrika litakuwa na nguvu kiuchumi. Katika hatua nyingine, rais wa Uganda Yoweri Museveni ametoa hakikisho kwa Algeria kwamba atatatua vikwazo vya kibiashara baina ya nchi hizo mbili, na haswa ile ya maziwa, wakati wa mkutano na waziri wa kilimo wa Algiers jijini Kampala, kufuatia lalama kwamba kampuni za maziwa nchini Uganda zilikuwa zinajikokota kujibu maombi ya kandarasi kutoka kwa kampuni za Algeria. Nchini DRC mapigano mapya kati ya jeshi la nchi hiyo FRDC na waasi wa M23 yameripotiwa mapema leo katika maeneo ya Masisi na Nyiragongo, jimboni Kivu Kaskazini. Victor Moturi anatueleza zaidi. Kwa mujibu wa vyanzo vya ndani, milio ya risasi na mizinga ilisikika mapema Jumapili uko Nyiragongo, Masisi na maeneo mengine karibu ya karibu na hifadhi ya kitaifa ya Virunga Japo hakuna maafa au majeruhi walioripotiwa. Kwa siku kadhaa, ripoti mbalimbali mbali kutoka kwa mashirika Kira ya kiraia zimekuwa zikiripoti kuwasili kwa vikosi vipya vya waasi wa 23 katika eneo la Masisi kwa kile kinachoonekana kujaza pengo lililoachwa baada ya hasara kubwa waliopata waasi hawa wa 23 wakati wa mashambulio ya kukabiliana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, FRDC. Ripoti za shirika la Umoja wa Mataifa la kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, mwishoni mwa juma zimesema zaidi ya watu laki moja wamehama makazi yao mashariki mwa DRC tangu mwanzo wa mwaka huu kutokana Kutokana na mashambulio mapya ya waasi wa M23. nam Victor Moturi. Rais wa Kenya William Ruto leo akiungana na waumini jijini Nairobi amewataka Wakenya kumuunga mkono aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga kushinda uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AUC mwezi Februari mwaka huu. Mkiombea serikali yetu pia mkumbuke Raila Amolo Odinga kwa ile maombi tunamwombea awe kiongozi wa bara letu la Afrika. Mwombee wakati mnaombea taifa, kwa sababu kiti hicho si chake, ni Afrika kwa jumla, na ni chetu kama taifa. <laughs> Ni sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. Nchini Sudani, wanajeshi wa serikali hapo jana walifaulu kukomboa mji wa Wad Madani ambao ni mji mkuu wa jimbo la Aljazira ambao umekuwa chini ya wapiganaji wa RSF kwa zaidi ya mwaka mmoja, tukio ambalo ni la ufanisi mkubwa kwa Jenerali Abdel Fatah al Burhan na jeshi lake. Ethiopia na Somalia zimekubaliana kufufua uhusiano wao wa kidiplomasia wakati wa ziara ya Rais Hassan Sheikh Mohamoud mjini Adis Ababa hapo jana na kulakiwa na mwenyeji wake Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambao walikubali kurejesha na kuimarisha uhusiano wao kupitia uwakilishi kamili wa kidiplomasia katika miji yao mikuu <mulia> Makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki, RFI kilizaji ukiwa mjini Bujumbura nchini Burundi, sikiliza matangazo haya ya RFI Kiswahili kupitia kwa mita bendi ya 96.1 na pia 103.7. Chama tawala nchini Chad kimeshinda theluthi mbili ya viti vya ubunge katika uchaguzi uliopita, kwa mujibu wa matokeo ya awali katika uchaguzi ambao ulisusiwa pakubwa na upinzani. Paul Nzioki, haya yanaashiria nini haswa? Matokeo haya ya uchaguzi wa Disemba 29 mwaka uliopita yanaonyesha kuwa rais Mahamat Idris Deby atakuwa rais na kumaliza kipindi cha mpito cha zaidi ya miaka mitatu baada ya kifo cha babake. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, chama chake cha Patriotic Salvation Movement kimeshinda viti vya ubunge 124 kati ya 188. Hata hivyo vyama vya upinzani kikiwemo chama cha Success Masra cha Transformate Party kilisusia uchaguzi huu kwa madai ya kuwepo ubaguzi na kukosa uwazi, madai ambayo serikali imekanusha. Deby alichaguliwa kuwa rais katika kura nyingine iliyozozaniwa mwezi Mei miaka mitatu iliyopita, na tangu wakati huo Chad imemaliza mkataba wake wa ushirikiano wa ulinzi na Ufaransa na kutaka vikosi vyake vya kijeshi kuondoka. Nam Pole Nzioki. Okay. Katika hatua nyingine, takriban wanajeshi mia moja wa Ufaransa waliondoka kambi ya Abeche nchini Chad mapema Jumamosi, ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya kuondoa vikosi vyake vya kijeshi kwa mujibu wa mamlaka. Mamlaka ya uhamiaji nchini Msumbiji imesema kwamba imefuta hati ya kusafiria ya kidiplomasia iliyotolewa kwa kiongozi wa upinzani nchini humo Venancio Mondlane, ambaye amekataa matokeo ya uchaguzi wa urais kutokana na kile wamesema kwamba ni hatua yake ya kujiuzulu kama mbunge. Wakati huu kiongozi huyo akiitisha maandamano mengine juma hili kwa lengo la kuzuia kuapishwa kwa rais mteule Daniel Chapo. Nchi ya Komoro iliyo katika bahari Hindi imefanya uchaguzi wa wabunge leo, huku makundi mengi ya upinzani yakisusia zoezi hilo kwa kile wanasema ni kukosa wazi. Kisiwa cha Mayote cha Ufaransa kiko katika hali ya tahadhari kutokana na dhoruba inayotarajiwa kuleta upepo mkali na mafuriko nchini humo kutoka kwa kimbunga Dikeledi kinachotarajiwa kupita kusini mwa kisiwa hicho cha bahari ya Hindi, chini ya mwezi mmoja baada ya kuharibiwa na kibunga Chido. Haki zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi kufuatilia matangazo hayo mbashara kupitia mitandao ya kijamii ya Facebook na pia YouTube RFI Kiswahili. Wanadiplomasia wa juu kutoka Mashariki ya Kati na Ulaya wamewasili leo nchini Saudia ili kujadili hali kule nchini Siria, wakati huu mataifa yenye nguvu duniani yakishinikiza kuwepo kwa utulivu baada ya kuanguka kwa utawala wa Bashar al Assad. Jupita Mayaka na taarifa hiyo. Mazungumzo haya yanayokuja baada ya mwezi mmoja tangu kuanguka kwa utawala huo yatajumuisha viongozi wa Kiarabu, lakini pia uwakilishi kutoka Uturuki, Ufaransa, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa, kwa mujibu wa chanzo kilichoambia AFP. Kiongozi mpya wa Siria, Ahmed al Shara, aliyeongoza kundi la waasi lililompindua Asad, anashinikiza nchi hiyo kuondolewa vikwazo vilivyowekwa wakati wa utawala wa Asad baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili na kumi na moja. Baadhi ya nchi zilizoweka vikwazo hivyo kwa Siria zinasema zitaondoa ikiwa viongozi wapya wataunda serikali ya umoja itakayolinda raia na kuhakikisha misaada inawafikia wanaohitaji, Umoja wa Mataifa ukikadiria kuwa watu saba kati ya kumi nchini humo wanahitaji msaada. Mkutano huu unatuma ujumbe kwamba Saudi Arabia inataka kuongoza katika kuratibu juhudi za kikanda kusaidia kufufua Siria namjipita mayaka. Idadi ya watu waliojeruhiwa kutokana na ajali ya treni mbili iliyotokea jana jioni nchini Ufaransa imeongezeka na kufikia watu 68 na mamlaka nchini humo zimesema. Rais mteule wa Marekani Donald Trump mapema leo amewashtumu viongozi wa jimbo la California kwa kutokuwa na uwezo wa kushughulikia moto mkali ambao unaendelea kuteketeza sehemu mbalimbali mbali huko Los Angeles na kutaja mkasa huo kwa miongoni mwa majanga makubwa katika historia ya Marekani. na idara ya ujasusi ya Korea Kusini leo imethibitisha taarifa ya Ukraini kwamba iliwakamata wanajeshi wawili wa Korea Kaskazini waliojeruhiwa nchini Urusi baada ya Kiev kusema kwamba wana