Msikilizaji, hivi sasa ni saa 12 kamili ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Tumekuandalia tu mengi kwenye habari zetu awamu ya kwanza jioni hii. Baada ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba tume umoja wa Mataifa inayoshughulika na masuala binadamu ya binadamu OCHA inaonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini Nigeria, maafisa ishirini na moja wa usalama wameuawa, huku wizara ya afya kundi la Hamas kule Gaza ikisema watu wapatao thelathini na wawili wameuawa na Israeli kwa kipindi cha saa 24 zilizopita. Nam, popote ulipo hujambo na karibu msikilizaji. Karibu kwenye matangazo yetu awamu yetu ya kwanza, ikiwa hivi leo ni Januari kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tuanze na taarifa kwamba tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na maswala ya kibinadamu OCHA imeonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi katika jimbo la Kivu Kaskazini kuna kushuhudiwa vita kati ya jeshi la FRDC na wapiganaji wa M23, anavyoarifu mwanahabari wetu Jason Sagini. Mkuu wa tume hiyo Bruno le Marquis ametoa kauli hii baada ya ripoti kuwa vita vinavyoendelea vimesababisha watu zaidi ya laki moja kuyakimbia makazi yao ndani ya kipindi cha siku kumi zilizopita. OCHA inasema watu hao wamekimbia makazi yao tangu Januari tarehe 1 wakati vita vilivyoanza katika wilaya ya Masisi. Umoja wa Mataifa sasa unataka machafuko wa na mashambulio dhidi ya raia kukoma na wafanyakazi wa kutoa misaada kuruhusiwa kuwafikia watu wenye uhitaji wa chakula, maji na dawa. Wakati hayo yakijiri, jeshi la serikali linaloshirikiana na wapiganaji wa Wazalendo linasema limefanikiwa kudhibiti tena mji wa Ngungu kaskazini mwa Masisi uliokuwa umechukuliwa na waasi wa M23. Msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini, luteni kanali Gwilaume Njike Kaiko, amesema maafisa wa usalama wanafanya kila linalowezekana kuhakikisha kuwa wananchi wanaishi kwa amani. Nchini Kenya, chama cha ODM chake kiongozi wa upinzani ambaye pia anatafuta uh, kuwa mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Raila Odinga kimeonya wanachama wake dhidi ya kuunga mkono serikali ya rais William Ruto, chama hicho kikisema kinalenga ku mwondoa madarakani rais William Ruto kwenye uchaguzi utakaofanyika mwaka elfu mbili na ishirini na saba na kutaka wabunge wake kutopigia debe serikali ya William Ruto, baada ya rais William Ruto kuteua baadhi ya wanachama wa chama hicho kuwa mawaziri katika serikali yake mapema uh, mwishoni, kuelekea mwishoni mwa mwaka uliopita. Msikilizaji, rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud anazuru Ethiopia wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kuimarisha tena uhusiano wao ulioyumba wa uh, mwaka uliopita. Paul Nzioki anakamilisha taarifa hii. Ofisi ya rais wa Somalia imesema kiongozi huyo anazuru Addis Ababa kwa mwaliko wa Waziri Mkuu Abi Ahmed. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kuendelea kujadiliana namna ya kutekeleza mkataba uliofikiwa jijini Ankara nchini Urusi mwaka uliopita. Ethiopia na Somalia zimekuwa katika mvutano wa mwaka mmoja baada ya Adis Ababa mwaka uliopita kutia saini mkataba na jimbo la Somaliland ili kutumia bahari ya Hindi na kujenga kambi yake ya kijeshi, hatua ambayo iliikasirisha serikali jijini Mogadishu. Hata hivyo, baada ya usuluhishi wa Uturuki, mataifa hayo jirani yanayopatikana katika eneo la pembe ya Afrika yalikubaliana kutafuta mbinu kwa njia ya amani ili kutatua mvutano huo. Baada ya maelewano hayo maswali yanaulizwa kuhusu mkataba wa Ethiopia na Somaliland. Mbali na swala hilo, viongozi hao wanajadiliana pia kuhusu ushirikiano wa maswala ya usalama baada ya kuanza kwa kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa, ambacho Ethiopia inataka kushiriki yake nataarifa yake Paul Nzioki, okay. Tukisalia nchini Ethiopia ni kwamba tetemeko la ardhi lenye uzito wa 5.5 limepiga jiji la Addis Ababa nchini Ethiopia, kwa mujibu wa kituo cha utafiti cha Ujerumani cha sayansi ya jiolojia. Tetemeko hilo hata hivyo halijakuwa na athari kubwa. Jeshi la Sudan na washirika wake wamekomboa jimbo la Aljazira, hasa jiji la Wad Madani. Afisi ya msemaji wa serikali imesema kupitia taarifa, jiji hilo likuwa linakaliwa na wapiganaji wa RSF ambao wamekuwa vitani na jeshi la taifa hilo tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Na msikilizaji, kumbuka kwamba pia matangazo haya ukiwa katika jiji la Mombasa nchini Kenya unayapata tu vizuri kupitia masafa ya 105.5 FM, maeneo yote ya jiji la Mombasa, Malindi kule Watamu. RFI Kiswahili inasikika. Nchini Nigeria, maafisa 21 wa usalama wanaoshirikiana na jeshi la serikali ya Nigeria wameuawa baada ya kushambuliwa na watu wenye Islamu katika jimbo la kaskazini magharibi mwa jimbo la Kasina. Joja Joi amekuwa akifuatilia taarifa hii. Wanajeshi sita wamepoteza maisha kwa mujibu wa ripoti ya jeshi la Nigeria, kufuatia makabiliano hayo yaliyotokea katika kijiji cha Sabon Gari jumamosi iliyopita. Ripoti zinasema kwamba wanajeshi hao walishambuliwa kwa kushtukizwa wakiwa kwenye kambi yao. Kwa mujibu wa msemaji wa meja jenerali Edward Buba, magaidi hao waliotekeleza shambulio hilo ni kutoka kundi la Boko Haram na Islamic State kwenye ukanda wa Afrika Magharibi, ISWAP na imebainika kuwa walivamia kambi ya jeshi la Nigeria wakiwa kwenye pikipiki na malori wakiwa na silaha. Kwa miaka 16 sasa Nigeria imeendelea kupambana na Boko Haram na Islamic State, vita ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu. Wengine wameendelea kukimbia makazi yao na kusababisha changamoto kubwa za kibinadamu. Taarifa yake juu jajuu, taifa la Sierra Leone limesajili mgonjwa wa kwanza kabisa wa mpox tangu mkurupuko wa ugonjwa huu hapa barani Afrika kuripotiwa mwaka uliopita. Taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndilo limesajili wagonjwa wengi wa ugonjwa wa mpox. Wanajeshi wa ufaransa wanaendelea kujiondoa nchini Chad baada ya msikilizaji ya utawala wa taifa hilo kuagiza wanajeshi hao wa Chad wa ufaransa kuondoka katika taifa la Chad. Kambi ya kijeshi ya Beche sasa imekabidhiwa rasmi kwa utawala wa rais wa Chad. Sikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Msikilizaji, usikose kuungana naye Ali Bilali ndani ya makala changu chako chako changu, makala ambao kuletea historia muziki na tamaduni za Frankofonia. Itakuwa nawe hapo kesho kwenye makala ya changu chako. Kwenye taarifa zaidi, wizara ya afya ya Hamas kule ukanda wa Gaza imesema watu wapatao 32 wameuawa kwa kipindi cha saa 24 uh, zilizopita. Hii ikifikisha watu elfu 46 waliuawa tangu vita kuanza ukanda wa Gaza, ambapo vita hivyo vilianza baada ya kundi la Hamas kutekeleza shambulizi Oktoba 7 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu nchini Israeli. Ukrain imesema maafisa wake wanawahoji wanajeshi wawili wa Korea wa kaskazini waliokamatwa kwenye uwanja wa mapambano eneo la kask kule Ukrain, Ukrain ikisema wanajeshi hao wametoa ushahidi wa kutosha kwamba wanajeshi wa Korea kaskazini wanawasaidia wanajeshi wa Urusi kwenye vita vinavyoendelea kule Ukraine. Kwingineko kule nchini Ufaransa ni kwamba Sofia ben Lamen, raia wa Ufaransa mwenye asili ya Algeria anayechunguzwa kueneza ujumbe wa chuki kwenye mitandao ya kijamii, alasiri hii amefikishwa kwenye mahakama na sasa atafunguliwa rasmi mashtaka mwezi Machi mwaka huu. Sofia anatuhumiwa kwa kutishia wapinzani wa utawala wa Algeria mbali pia na kuwatishia watumiaji wa, wa, wa, wa mitandao na kutoa habari ambazo zinaipaka tope serikali ya Ufaransa. Wakazi wa visiwa vya Mayotte nchini ya Ufaransa wanajitayarisha kwa kimbunga kingine kinachotarajiwa kupiga kisiwa hicho miezi michache tu baada ya kimbunga Chido kupiga kisiwa hicho cha Mayote na kusababisha vifo vya watu zaidi ya ishirini na wawili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Kumbuka kwamba msikilizaji, matangazo haya yanakuja mbashara, unaweza pia kupoa kuwa RFI piwa redio na kutofuatilia mbashara