Nairobi. Asante sana. RFI. Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni wakati ni saa 11 jijini Khartoum nchini Sudan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: wanajeshi wakabiliana na waasi wa M23 kurejesha maeneo yaliyochukuliwa na waasi huko Masisi, mashariki mwa DRC; jeshi la Mali ladai kumkamata kiongozi wa kundi la Islamic State katika eneo la Sahel; na rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy kupandishwa tena kizimbani hapo kesho. Hujambo na karibu msikilizaji. Mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya DRC, FRDC, na waasi wa M23 yameripotiwa kuendelea leo katika maeneo kadhaa ya wilaya ya Masisi. Jeshi la serikali kwa kushirikiana na wapiganaji wa Zalendo wakijaribu kurejesha maeneo yaliyochukuliwa na waasi ambao wanasaidiwa na Rwanda. RFI Kiswahili tumezungumza na Telesfore Mitondeke, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Masisi, mashariki mwa DRC. mbele ya adui aweze kudhibiti mji wa Masisi, ilikuwa karibuni siku tatu ya mapambano. Ya mafurulizi kabisa, zilianzia huko Kaniro, zikavuka zikaendelea Katale, zikashika mji wa Lushebele na hasa kugusa mji mkuu wa Masisi. tuliweza kuripoti watu makumi maine kadiri ya ambao waliweza kujeruhiwa na tuliweza kuripoti uh, visa karibuni kumi na na tano ya watu ambao waliweza kuwawa. Hali kwa ujumla inakuwa mbovu sana, inakuwa mbovu. Msikilizaji, ni sauti yake Telesfore Mitondeke, ambaye ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Masisi, mashariki mwa DRC. Rais wa DRC Felix Chisekedi amewasili leo nchini Qatar kwa ziara fupi ya kikazi, ambapo hapo kesho ameratibiwa kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Shekhe Tamim bin Hamad Althani yanayolenga kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili, haswa kiuchumi. Msikilizaji, kwa mujibu wa ripoti ya Afreximbank, Kenya na Sudan ni miongoni mwa mataifa kumi yanayoongoza kwa kukopa nje, jambo ambalo linaibua hofu ya madeni endelevu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kiwango cha ukopaji wa nje kwa mataifa ya Afrika kiliongezeka na kufikia dola trilioni moja nukta sita mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Alimkimo ni mchambuzi wa masala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Nchi za Afrika zimekuwa zikisumbuliwa sana na kisi ya bajeti inaita. Uh, bado makusanyo amekuwa ni madogo sana kutokana na changamoto ambazo uh, imekuwa ikipitia nchi za Afrika. Makusanyo ambao wanapanga target kuzifikia zimekuwa ni tunasema hazifikiwi mara nyingi kutokana na makusanyo wanaokusanya Afrika na tax base ndogo sana ukiangalia, kwa sababu uh, sekta zilizo rasmi ni chache sana uh, kwa, kwa nchi za chukua madeni kwa sababu makusanyo hayatoshi kutokea ndani. nam ni mataifa mengi, msikilizaji, ambayo yalitajwa kuongoza kwa kiwango cha ukopaji wa nchi, miongoni mwao ni Misri, Afrika Kusini, Nigeria, Moroko, Msumbiji, Angola, Tunisia na pia Ghana. Mashirika ya ndege barani Afrika yanatarajiwa kuongeza faida maradufu hadi dola milioni mia mbili mwaka wa elfu mbili ishirini na tano mwaka ambao pia mapato ya sekta ya ndege duniani kote yanatarajiwa kupita dola trilioni moja kwa mara ya kwanza kulingana na shirika la kimataifa la usafiri wa anga. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan Abdel Fata Al Burhan amekaribisha pendekezo la Uturuki kutaka kuwa na mpatanishi katika mzozo kati ya jeshi la nchi hiyo na wapiganaji wa RSF. Maelezo zaidi na Poli Nzioki. Mwezi Desemba mwaka jana, Rais Recep Tayyip Erdogan katika mazungumzo yake ya simu na kiongozi wa kijeshi alimwambia kuhusu utayari wa Ankara kwa mpatanishi kwenye mzozo unaoendelea. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Khatum, Barhan alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Bahrnetin Duran kwenye mji wa Port Sudan na kumweleza utayari wake kukubali Uturuki kwa mpatanishi. Aidha, Uturuki ilisema iko tayari kuipatanisha Sudan na nchi za Falme za Kiarabu, ambapo hivi karibuni Khatumu imelituhumu taifa hilo kwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF. Hadi sasa maelfu ya raia wameuawa kutokana na mzozo unaoendelea huku mamilioni wakiwa wakimbizi wa ndani na kwenye nchi jirani. Hivi karibuni Uturuki imeonekana kuwa mshirika wa nchi za eneo la pembe ya Afrika, ambapo ilihusika pia katika upatanishi kati ya nchi ya Somalia na Ethiopia kufuatia mzozo wa eneo la Somaliland. Msikilizaji, tukiwa nchini Sudani, baada ya miezi 21 ya vita kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF, gazeti la New York Times limechapisha uchunguzi ambao unaonyesha sura za wahusika wa ukatili pamoja na viongozi wao, baada ya kuchambua picha na video mbalimbali zilizowekwa mtandaoni na wapiganaji hao wa RSF, ripoti ambayo inaweza kutumika na wachunguzi wa kimataifa. Na jeshi la Mali lilisema jana kwamba vikosi vyake viliwakamata wanaume wawili akiwemo mmoja wanayeamini ni kiongozi wa kundi la Islamic State katika eneo la Sahel, na kuwaua pia wapiganaji kadhaa wa kundi hilo wakati wa operesheni kaskazini mwa nchi hiyo. Raia watano wa kujitolea wanaopigana katika jeshi nchini Burkina Faso waliuawa katika shambulio na kundi la kigaidi wiki iliyopita, magharibi mwa nchi hiyo, maafisa wa usalama walisema jana. Nchini Chad, makundi ya kutetea haki za wanawake yaliandamana katika jiji kuu la Jamena kupinga kitendo cha ubakaji wa msichana wa miaka 17 aliyebakwa kwa zamu na wanaume kadhaa usiku wa Januari mosi wakati akirejea nyumbani kutoka kwenye tamasha moja jijini humo. Mamlaka nchini Libya ilisema jana kwamba imeanzisha operesheni kubwa ya kijeshi ya kupambana na uhalifu katika mji wa Zawiya, kilomita 45 magharibi mwa mji mkuu wa Tripoli, na kukanusha ripoti kwamba operesheni hiyo ina malengo ya kisiasa. Makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. RFI. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy ambaye aliongoza nchi hiyo kuanzia mwaka 2007 hadi 2012, hapo kesho anatarajiwa kupandishwa tena kizimbani akikabiliwa na mashtaka ya rushwa. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Sarkozy, mwanasiasa mwenye msimamo toka mrengo wa kulia wa kisiasa anashtakiwa kwa tuhuma za kupokea fedha kufadhili kampeni zake kinyume cha sheria toka kwa aliyekuwa kiongozi wa Libya marehemu kanal Muamar Gadafi. Kesi hii ni shauri la hivi punde la kisheria kwa Sakozi, ambaye mwezi disemba mwaka jana alikashifiwa vikali na raia wa nchi hiyo kwa kujaribu kuingilia kesi nyingine zinazomkabili baada ya rufaa yake kutupiliwa mbali na mahakama ya juu. Sarkozi tayari alihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela katika kesi nyingine akiwa ni rais wa kwanza kuhukumiwa, hata hivyo akitarajiwa kutumikia kifungo hicho nje, lakini atak kuwa akivaa kifaa maalum kufuatilia nyendo zake. Hata hivyo Sakozi ameendelea kukanusha mashtaka dhidi yake, akisema amechochewa na wapinzani wake, akiapa kutumia njia zote za kisheria ikiwemo mahakama ya haki ya Umoja wa Ulaya. Waziri Mkuu wa Italia Giorgia Meloni alifanya safari ya kushtukiza jimboni Florida, nyumbani kwa Rais mteule wa Marekani Donald Trump, ofisi ya rais huyo mteule imesema leo, wakati kiongozi huyo mkuu wa Ulaya akilenga kuimarisha uhusiano na Trump kabla ya kuapishwa kwake tarehe 20 mwezi huu. Mwanasiasa wa upinzani wa Venezuela Edmundo Gonzales, ambaye alitoroka nchi yake baada ya uchaguzi uliokumbwa na utata alisema jana kwamba anapanga kuzuru Marekani leo kwa ajili ya kuzungumza na rais Joe Biden, lakini haijabainika wazi ni lini mazungumzo hayo yatafanyika. Nchini Korea Kusini, licha ya theluji kali iliyoshuhudiwa leo maelfu ya raia rai waliandamana nje ya makaazi ya, ya rais aliyeondolewa madarakani Yunsukyol, kundi moja likishinikiza kukamatwa kwake na kundi lingine likitaka kubatilizwa kwa uamuzi ambao ulimwondoa madarakani. Yon amejifungia ndani ya nyumba yake katika jiji kuu la Seoul, huku akizingirwa na mamia ya maafisa wa usalama baada ya kuondolewa madarakani kutokana na jaribio lililo feli la kulazimisha sheria ya kijeshi. Waziri wa ulinzi wa Israeli Israel Katz leo amelishtumu kundi la Hezbolah la nchini Lebanon kwa kutotimiza masharti ya kusitisha mapigano, ikiwa ni pamoja na kujiondoa kutoka ng'ambo ya mto Litani kusini mwa Lebanon, akionya kwamba ikiwa wanamgambo hao wataendelea kukiuka makubaliano, Israeli italazimishwa kuchukua hatua. Na Israeli imethibitisha jana kwamba mazungumzo ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza na kubadilishana mateka yameanza tena nchini Qatar.