Afrika mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya kati ni saa 11. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Nairobi. Victor Abuso. Naam, jioni hii tumekuandalia makala ya Nico Bas na jukwaa la michezo, lakini kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Waasi wa M23 waendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC watu wenye silaha kutoka Nigeria waua wanajeshi watano wa Kamerun, na rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhukumiwa siku chache kabla ya kuapishwa. Tuanzia kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako waasi wa, wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wameendelea kupambana na jeshi la serikali FRDC wakishirikiana na wapiganaji wa Wazalendo jimboni Kivu Kaskazini wameudhibiti mji wa Katale wilayani Masisi. Mwandishi wetu Paul Nzioki anatueleza zaidi. Hii ilikuja siku ya Ijumaa baada ya mapigano makali kati ya waasi hao na wanajeshi wa serikali ya DRC kwa mujibu wa mashirika ya kiraia na wenyeji wa mji huo. Jeshi alijazungumzia kuanguka kwa mji huo mikononi mwa waasi hao, lakini msemaji wa kundi la wapiganaji la wazalendo Kanali Serafin Sabimana amesema jitihada zinafanyika kuurejesha mji huo mikononi mwa vikosi vya FRDC. Hali hii imesababisha watu wanaoishi katikati ya mji wa Masisi na eneo la Lushebere, umbali wa kilomita kumi kutoka Katale, kuanza kukimbia makazi yao. Hatua ya M23 kuuteka mji huo unakuja baada ya viongozi wa mashirika ya kiraia kuripoti wiki kadhaa za utulivu katika miji kadhaa ya wilaya ya Masisi. Kudhibitiwa kwa mji wa kimkakati wa Katale, ambao pia upo umbali wa kilomita 70 kutoka mji mkuu wa Kivu Kaskazini, Goma, ni pigo kwa wanajeshi wa serikali ambao wamekuwa wakijaribu kuwarudisha nyuma waasi hao, na sasa kuna wasiwasi kwa huenda wakafika mpaka mji wa Masisi. Kusalia kule nchini DRC ni kwamba wizara ya afya katika mkoa wa imesema kwamba ugonjwa wa mpox unaendelea kusambaa kwa kasi kati ya maeneo 27, 18 yameathiriwa na maambukizi hayo. Waziri wa afya katika mkoa huo Joseph Sambi Bulanda amewataka watu kuendelea kuchukua tahadhari za kiafya ili kupambana na janga hilo baada ya watu 148 kushukiwa kuambukizwa mpox. Shirika linaloshughulikia masuala ya anga uh, nchini Kenya limesema kwamba linaendelea kuchunguza uh, chuma cha duara uh, na, zi, na zito ambacho uh, kilidondoka kutoka angani Disemba tarehe thelathini mwaka uliopita katika kijiji cha Mukuku katika kaunti ya Makueni mashariki mwa nchi hiyo. Wataalamu wa shirika hilo wanasema kwamba chuma hicho uh, chenye uzito wa kilo 453 hmstau um, Uh, kina athari na madhara yote kwa usalama wa wenyeji wa eneo hilo na uchunguzi unaendelea kubaini chimbuko lake. Serikali ya Tanzania imesema kwamba nchi hiyo haijapokea wakimbizi kutoka Msumbiji licha ya nchi hiyo jirani kuendelea kushuhudia mvutano um, wa kisiasa kutokana na maandamano ya upinzani baada ya uchaguzi wa mwezi Oktoba. Mkuu wa mkoa wa Mtwara Kanali Patrick Sawala amesema kwamba eneo hilo ambalo linapakana na Msumbiji alijapokea uh, ripoti zote za raia wa nchi hiyo jirani kuingia nchini Tanzania. Wakati huu familia zaidi ya elfu mbili zikikimbilia katika nchi jirani ya Malawi kwa takriban wiki mbili uh, sasa, kwa mujibu wa tume ya kushughulikia wakimbizi UNHCR. Wakazi wa kaskazini mashariki mwa Ethiopia wana, wanaishi kwa hofu baada ya wataalam kuonya kwamba kuna uwezekano wa kutokea kwa mlipuko wa vulkano. Dalili zilianza kuonekana siku ya Ijumaa baada ya kuonekana kwa moshi na vumbi katika jimbo la Afar. Serikali imesema watu wameanza kuondoka katika makazi hayo kwa hofu ya kutokea kwa mlipuko huo katika jimbo hilo ambalo pia linashuhudia mtetemeko wa ardhi katika siku za hivi karibuni. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika 10 saa za Afrika Mashariki, hapa RFI na Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika 4. Matangazo haya pia wanayapata kupitia redio washirika wa Machesha FM redio kule Mpanda nchini Tanzania, lakini pia ukiwa jini Kigali naopata kupitia 91.9 FM. Watu wenye silaha kutoka nchini Nigeria wamewaua wanajeshi watano wa Kamerun kwa kuwapiga risasi na kuwajeruhi wengine katika kijiji cha Bakin Jo katika mpaka wa nchi hiyo na Nigeria. Mbunge kutoka wilaya ya Akwaya, kusini magharibi mwa Kamerun, amesema shambulio hilo lilifanyika wakati watu wenye silaha kutoka kabila la Fulani walipovamia uh, eneo la Kamerun katika jimbo la Taraba na kushambulia kambi ya jeshi. Nchini Bukina Faso, raia watano wanaoshirikiana na wanajeshi wameuawa wiki hii uh, magharibi mwa nchi hiyo na watu wengine wenye silaha katika mpaka wa nchi ya Togo na Ghana, kwa mujibu wa ripoti za maafisa wa usalama. Kiongozi wa kijeshi kule Bukina Faso, Kapten Ibrahim Traore, naye ametangaza kwamba ataunda uh, kikosi kipya cha jeshi Uh, ili kusaidia kupambana na makundi ya kijihadi uh, katika uh, maeneo mbalimbali nchi hiyo lakini pia kwenye ukanda wa Sahel. Rais wa Ghana anayeondoka madarakani nanakuf ado ametangaza kwamba waafrika wote wataingia nchini humo bila visa. Katika hotuba yake ya mwisho kwa taifa hilo usiku ya Ijumaa, Rais Akufo ado amesema kwamba utaratibu huo umeanza kutekelezwa kuanzia tarehe moja mwezi Januari. Ghana inajiunga na, na mataifa mengine manne ya Afrika ya Rwanda, Ushelesheli, Gambia na Benin ambayo yameondoa mahitaji ya viza kwa waafrika wanaotembelea nchi hiyo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure nam ukiwa jijini Kampala nchini Uganda ni saa 12 na dakika saba. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuhukumiwa tarehe kumi mwezi huu kutokana na kesi ya kutoa fedha ili kumhonga mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels kunyamazisha baada ya madai kwamba alikuwa naye kwenye mahusiano. Mengi zaidi na mwandishi wetu George Ajoi. Hatua hii ilitangazwa na jaji Juan Merchan wa mahakama ya wilaya ya Manhattan jijini New York, ambayo imekuwa ikisikiliza kesi dhidi ya Trump. Uamuzi huu usiokuwa wa kawaida unatarajiwa kutolewa siku chache tu kabla Trump kuapishwa kuwa rais wa Marekani na kurejea kwenye ikulu ya White House. Hata hivyo, jaji huyo amesema licha ya hukumu hiyo kutolewa, Trump ambaye atatakiwa kufika mahakamani au kuhudhuria kwa njia ya video, hatofungwa jela. Kuhukumiwa kwa Trump, ambaye siku zote amekuwa akikanusha mashtaka hayo aliyosema yalilenga kumchafua kisiasa, atakuwa rais wa kwanza wa Marekani kuingia ikulu baada ya kubainika na mahakama kushiriki kwenye vitendo vya uhalifu. Trump amelaani uamuzi huo wa, wa kumhukumu na kuendelea kusisitiza kuwa analenga kuchafuliwa na kushambuliwa kisiasa. Asante sana joja joi. Jeshi la Israeli ambalo linaendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza kupambana na wapiganaji wa Hamas limewaua watu zaidi ya 130 kwa kipindi cha siku mbili zilizopita. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya haki za binadamu, uh, kupitia mkuu wake Volkatuk imesema kwamba uh, vituo 136 vya afya vimekuwa vikilengwa na 27 vimeshambuliwa sana kwenye ukanda wa Gaza. Mashambulio hayo yameendelea wa wakati huu, mazungumzo ya kujaribu kupata suluhu yakitarajiwa kurejea tena, uh, nchini Qatar. Viongozi wa mashtaka nchini Korea Kusini kwa mara nyingine wamemtaka Hang Duk-soo uh, kuagiza kukamatwa kwa rais aliyesimamishwa kazi na bunge uh, na kunduliwa madarakani Yong Sung Yel. Wito huu umekuja baada ya siku ya Ijumaa, maafisa wa usalama na wanajeshi Kuzuia, kuzuiwa uh, viongozi wa mashtaka kujaribu kumkamata Yong, baada ya mvutano wa saa sita. Uongozi wa kijeshi nchini Myanmar umesema utawachilia huru wafungwa karibu elfu sita wakiwemo mia moja thelathini themanini ambao ni raia wa kigeni. Shirika la habari ser, la serikali limetangaza hatua hiyo ambayo imetokana msamaha wa kiongozi wa kijeshi nchini humo, wakati huu nchi hiyo inapoadhimisha miaka sabini na saba tangu ipate uhuru kutoka kwa nchi ya Uingereza.