So, dakta msikilizaji, ni saa 12 kamili hapa Nairobi nchini Kenya, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Makundi, hujambo msikilizaji popote unapotegea sikio matangazo yetu ya leo jioni. Na haya ni baadhi ya tuliyokuandalia: wataalamu wa usalama watoa hisia mseto kufuatia hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuidhinisha kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia, Utawala wa kijeshi wa Sudan wapinga ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya njaa nchini humo, na abiria 177 wapoteza maisha katika ajali ya ndege nchini Korea Kusini. Habari kamili, msikilizaji. Kumekuwa na maoni mseto kufuatia hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumaa hili kupitisha azimio kuunga mkono uundwaji upya wa kikosi cha kulinda amani nchini Somalia, kikosi kinachotarajiwa kuwakabili wanajihadi wa Al-Shabaab. Kikosi hicho ambacho askari wake wanatarajiwa kutumwa mwezi Januari kitajumuisha wanajeshi toka nchi za Afrika. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua hii? Dominic Wabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa Kenya. Hii itakuwa ni ya tatu sasa, kwa sababu tu kumekuwa na Amisom, kukawa na Atmis, sahizi tuna Ausom. Ingawa nchi za wafadhili aa, zimejaribu vilivyo kutaka kutengeneza hali kule Somali aa, ni kama hamna bidii kwa upande wa wananchi ama viongozi wa Somali wenyewe kuweza kudhibiti hali Uh, hali ya utulivu na usalama katika nchi yao sasa, so lazima kuwe na uelewano kati haya makundi tofauti, hizi sehemu tofauti, ndipo kuwe na usalama kule. Hata hivyo, Somalia inapinga Ethiopia kujumuishwa kwenye kikosi hicho ikituhumu kujaribu kutatiza usalama kwenye taifa lake. Msikilizaji, mapigano zaidi yameripotiwa kuanzia hapo jana mashariki mwa nchi ya DRC kati ya vikosi vya serikali FARDC na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wilayani Lubero, jimboni Kivu Kaskazini. Haya yanajiri wakati huu jeshi likiendelea na operesheni kwenye mji wa Mambasa. Taifa la Kenya limeendelea kuongoza kwa kupokea idadi kubwa ya fedha toka kwa raia wake wanaoishi nje takwimu za Benki ya Dunia zikionyesha nchi hiyo ilipokea dola bilioni 4.8 mwaka 2024 ikifuatiwa na nchi za Somalia na Uganda kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Serikali ya kijeshi nchini Sudan imetupilia mbali ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyodai kuwa hali ya njaa imeenea katika maeneo zaidi ya matano kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi, hapa ripoti ya Paul Zoki. Ripoti ya IPC ambayo hutumiwa na Umoja wa Mataifa wiki iliyopita ilisema vita kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF imesababisha hali ya njaa kwa watu zaidi ya laki 6 na elfu 38 huku wengine milioni 8 wakikabiliwa na hali mbaya. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje, jeshi linapinga kwa nguvu zote ripoti hiyo likisema imejaa takwimu za kufikirika na kukosa uwazi. Aidha, jeshi limeongeza kuwa IPC haikuwa na takwimu kufikia sasa kutoka katika maeneo iliyoyabainisha kwenye ripoti yake. Serikali ya Jenerali Abdel Fatah Al Barhan, ambayo kwa sasa makazi yake ni kwenye mji wa bandari wa Port Sudan, imekuwa ikituhumiwa sambamba na wapiganaji wa RSF kukwamisha kwa maksudi juhudi za utoaji misaada. Asante Ponzioki. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudan, Ramtane La Mamra, amesema suluhu pekee ya mzozo wa Sudan ni mazungumzo na si mtutu wa bunduki kama ambavyo pande hasimu zinataka kuiaminisha dunia. Wadadisi wa mambo wanaonya kuwa uchumi wa taifa la Msumbiji huenda ukaendelea kuzorota zaidi ikiwa vurugu zinazoshuhudiwa za baada ya uchaguzi wa Oktoba 9 zitaendelea. Onyo lao linakuja wakati huu upinzani ukiapa kufanya maandamano zaidi hasa baada ya baraza la kikatiba kuidhinisha ushindi wa chama tawala Frelimo. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Ni saa kumi na mbili na dakika nne kwa saa hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, unaendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Raia wa Chadi hivileo wamepiga kura katika uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao unatazamwa kama njia ya kuelekea kumaliza utawala wa kijeshi, uchaguzi ambao hata hivyo umesusiwa na upinzani. Maelezo zaidi na Victor Muturi. Kufuatia uamuzi wa upinzani, kumeshuhudiwa idadi ndogo ya raia waliojitokeza kwenye mji mkuu Jamena pamoja na miji mingine. Upinzani uliwataka raia milioni nane waliokuwa wamejiandikisha kutoshiriki uchaguzi huo kwa kile umesema hautakuwa huru haki wala kuaminika. Hata hivyo hatua ya upinzani inatoa nafasi kwa wagombea wa vyama vinavyomuunga mkono rais Mahamat Idris Debi Itno, ambaye aliingia madarakani kijeshi mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kuhalalisha utawala wake katika uchaguzi wa mwezi Mei ambao matokeo yake yalipingwa na upinzani. Kinara wa upinzani Success Masra hapo jana alidai kuwa tayari matokeo ya uchaguzi yamejazwa kwenye kompyuta za tume ya uchaguzi na kwamba raia wanaenda kujisumbua kupiga kura. Mamlaka nchini Togo zimetangaza kusogeza mbele tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi wa maseneta hadi Februari 15 mwakani kwa kile kimesemwa ni kutoa nafasi kwa wadau wa kisiasa kujiandaa chini ya katiba mpya. Msikilizaji, mjadala kuhusu mswada tata unaolenga kuruhusu utoaji mimba nchini Sierra Leone umeendelea kuibua hisia kali miongoni mwa raia, wakati huu ukiwa umekwama katika bunge kufuatia pingamizi la viongozi wa kidini. Nchi ya Misri hivi leo imefanya majaribio ya kutumia eneo lake jipya la mfereji wa Suez lenye ukubwa wa kilomita kumi ikiwa kama sehemu ya kujaribu kupunguza msongamano ambapo meli mbili zilitumia njia hiyo. Na waziri wa mawasiliano na siasa wa Libya hapo jana alifanya mazungumzo na kiongozi mpya wa Siria, Ahmad Al Sharah, ambapo walijadili kuhusu ushirikiano katika maswala ya usalama wa mipakani, wakati huu mataifa hayo yakikabiliana na wimbi la wahamiaji RFI. Na kwa majina naitwa Alain siko siko, kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili, asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere, nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Nam, asante pia wasikilizaji wetu kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Ndege ya shirika la Jeju Boeing 737 800 iliyokuwa na abiria 181 ikitokea Thailand kuelekea Korea ya kusini imeanguka hivi leo na kugonga ukuta wakati rubani alipokuwa akijaribu kutua kwa dharura, ambapo watu wawili pekee wameripotiwa kupona. Mwanahabari wetu Jason Sagini ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa mamlaka ya anga ya Korea Kusini, huenda wimbi la ndege ndilo limesababisha ajali hiyo, hii ikiwa moja tukio baya zaidi kutokea kwenye ardhi ya Korea Kusini. Vikosi vya uokoaji vinasema miili ya abiria ilitawanyika na ndege yenyewe kuharibika kabisa kufuatia kuwaka moto baada ya kugonga kizuizi. Video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha ndege hiyo ikitua bila magurudumu katika uwanja wa ndege wa Muan, ambapo ilipoteza mwelekeo kabla ya kuwaka moto. Watu waliookolewa wametajwa kuwa ni wahudumu wawili wa ndege na kwamba abiria wengine 177 wamethibitishwa kufa. Rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev amesema ndege ya nchi yake iliyoanguka Jumaa hili ililengwa na kilipuzi kutoka Urusi, akiitaka Mosko kukubali kuwajibika, wakati huu Rais Vladimir Putin akiomba radhi, hata hivyo bila kukiri kuhusika kwa nchi yake. Tangu mwishoni mwa jumaa hili kumekuwa na ukosolewaji kwa serikali ya Urusi katika kujaribu kubadili uelekeo wa safari ya ndege hiyo kabla ya kuanguka. Raia wa Kroatia hivi leo wanapiga kura kuchagua rais mpya, huku rais wa sasa Zoran Milanovic akitajwa kuwa ataibuka mshindi kulingana na kura za maoni. Rais wa Georgia anayeondoka mamlakani Salome Zurabishvili ameapa kusalia madarakani licha ya kuapishwa kwa Mikhael Kavelashvili ambaye anapingwa na raia wengi ambao wanaunga mkono kuwa sehemu ya Umoja wa Ulaya. Hapo jana na hivi leo kumeshuhudiwa maandamano ya nchi nzima. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Siria yanasema utawala mpya unawashikilia watu zaidi ya mia tatu, wakiwemo majasusi, wanajeshi na wapiganaji waliokuwa wanamuunga mkono rais aliyoondolewa madarakani Bashar al Assad, ambapo juma lililopita askari wake 14 waliuawa na wanaodaiwa kuwa ni askari watiifu kwa kiongozi huyo wa zamani.