Afrika mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya kati ni saa 11. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Nairobi. Victor Abuso nam, jioni hii tumekuandalia makala ya muziki ya Nico Bes na jukwaa la michezo, lakini kwanza ni taarifa za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Kikosi kipya cha kupambana na kundi la gaidi la shababu nchini somalia kutumwa nchini humo. Wananchi wa Chad wanajiandaa kupiga kura kesho kuwachagua wabunge bunge katika uchaguzi uliosusiwa na upinzani. Na Urusi yaomba radhi Azerbaijan kufuatia ajali ya ndege iliyoua abiria 38. Baraza la usalama la Umoja Mataifa limeruhusu uunduaji wa kikosi kipya cha jeshi la Umoja wa Afrika ambalo, ambacho kitatumwa uh, kule Somalia kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Mwandishi wetu Paul Nzioki anaeleza zaidi. Azimio hilo limepitishwa na wanachama 14 kati ya 15 wa baraza hilo huku Marekani ikiamua kutopiga kura baada ya kuzua maswali kuhusu namna kikosi hicho kipya kitafadhiliwa ili kufanikiwa kwenye operesheni zake. Kikosi hicho kipya kitachukua nafasi ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika ATMIS, ambacho muda wake unakamilika kufikia Disemba tarehe 31 mwaka huu. Katika kikao hicho Ethiopia ilialikwa kushiriki kwenye mjadala wa muundo wa kikosi hicho kipya, lakini haikuruhusiwa kupiga kura. Kikosi cha sasa cha ATMIS ambacho kinaundwa na wanajeshi elfu kumi na moja kinatokana na maelewano ya kidiplomasia kati ya Somalia na mataifa jirani ili kusaidia kupambana na Al-Shabab. Burundi, ambayo imekuwa katika kikosi cha ATMIS, haitakuwa miongoni mwa nchi zitakazounda kikosi hicho kipya cha Umoja wa Afrika kwa mujibu wa afisa wa juu wa jeshi la nchi hiyo aliyezungumza na shirika la habari la AFP siku ya Jumatatu. Wizara ya mambo ya nje ya Misri ilitangaza kuwa jeshi la nchi hiyo halitashiriki kwenye kikosi hicho kipya nchini Somalia. Rais wa Kenya William Ruto ameahidi kukomesha matukio ya utekaji kufuatia wimbi jipya la kutoweka kwa wakosoaji wa serikali yake. Kauli hii ya Ruto inakuja wakati huu wanaharakati wa haki za binadamu na wapinzani wakishtumu polisi kwa kuwateka wakosoaji wa serikali yake. Nataka niulize wazazi, kila mzazi, tafadhali, hawa watoto ni baraka kwetu, tumepatiwa na Mwenyezi Mungu. Kila mzazi achunge watoto wake. Tuweke kushughulikia watoto wetu. Sisi kama serikali, tutafanya sehemu yetu, na yale yamesemekana mambo ya abduction tutakomesha, ndio vijana wa Kenya waweze kuishi kwa amani na vile vile, wawe na nidhamu na wawe wangwana tuweze kujenga Kenya tukiwa pamoja. Ni sauti yake rais wa Kenya William Ruto. Huko nchini DRC madaktari wametangaza mgomo wa nchi nzima, hali ambayo imesitisha shughuli za kutoa huduma za kiafya katika hospitali za umma baada ya kushutumu serikali kushindwa kutekeleza ahadi ya kuongezea mshahara. Muungano wa madaktari nchini humo umetangaza kwamba mgomo huo unaanza siku ya Jumamosi, isipokuwa katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri ambayo ipo katika tahadhari ya kiusalama. Daktari John Senga ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini humo. Madaktari wameamua kuendelea na mgomo katika hospitali na vituo vya afya kuanzia Jumamosi hii. Mpango wa kushughulikia wagonjwa wa dharura umepangwa. Tumechukua hatua hii kwa sababu ya namna serikali inavyoshughulikia suala letu la kuongeza mshahara ambao ni mdogo sana. Licha ya ahadi ya serikali hakuna kilichofanyika, ndio sababu tuna hasira. Mgomo huu unaendelea kote nchini na kutathmini unavyoendelea Ijumaa tarehe tatu mwaka 2025 kuona hali Nam ni sauti yake Daktari John Senga, katibu mkuu wa chama cha madaktari kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tukisalia nchini humo, ni kwamba shirika la haki za binadamu la Voix des Sans Voix linapinga kufanyika kwa mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 kama inavyoshinikizwa na Rwanda, ambayo inaripotiwa kuwaunga mkono waasi hao ambao wameendelea kupambana na wanajeshi wa serikali jimboni Kivu kaskazini uh, wiki hii. Rostin Nuarhata ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo tunashangazwa sana namna taifa lingine linavyoweza kuuliza taifa huru kuzungumza na kundi lenye silaha linaloungwa mkono na taifa lingine. Hii haikubaliki kamwe. Tunapaswa kujiuliza ni kwa nini Rwanda inataka DRC izungumze na waasi wakati wao hawawezi kuzungumza na wapinzani wake? Hilo ni swali kubwa nchini DRC. Swala hili la mazungumzo na M23 halitakiwi kabisa na likifanywa litasababisha mgogoro zaidi kama ilivyokuwa zamani. nam katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amezungumza kwa njia simu na rais Felix Chisekedi kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC na kuitaka Rwanda na M 23 kukomesha vita vinavyoendelea. Nchini Sudan wiki hii malori yaliyobeba misaada ya, ya, ya kibinadamu hasa chakula yamewasili jini Hatum kwa mara ya kwanza tangu kuzuka kwa vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF mwezi Aprili mwaka uliopita. Misaada hii imewasili wakati huu Umoja wa Mataifa ukisema Sudan inakabiliwa na baa la njaa, huku watu milioni 11 wakikimbia makazi yao kwa sababu ya vita. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika 10 saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Ikiwa mjini Goma ni saa 11 dakika 6. Wananchi wa Chad kesho watapiga kura kuwachagua wabunge na viongozi wa serikali za mitaa katika uchaguzi ambao utasusiwa na vyama vya upinzani. Kama anavyoeleza mwandishi wetu George Ajowi. Kuelekea uchaguzi huo, rais Mahamad Idris Deby Itno wiki hii alisema kufanyika kwa uchaguzi huo ni hatua muhimu ya kuelekea kwenye mabadiliko muhimu ya kidemokrasia katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Wachambuzi wa siasa nchini Chad wanasema Mahamad atatumia uchaguzi huo kuonyesha kuwa anakuza demokrasia katika taifa lake. Kwa upande mwingine, wachambuzi wa mambo wanaona kuwa huenda uchaguzi huo ukazua athari kubwa zaidi ya kisiasa kwa mustakabali wa taifa hilo baada ya upinzani kususia. Aidha, Rais Muhammad anatarajiwa kutumia uchaguzi huo kuimarisha nafasi yake kama rais wa nchi hiyo baada ya kuchukua hatua za uongozi mwaka 2021 kufuatia kifo cha babake Idris Deby aliyeuawa katika mapambano na waasi. Uchaguzi huo utafanyika wakati huu taifa la Chad likikumbwa na changamoto za usalama katika ukanda wa ziwa Chad kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa kundi la Boko Haram na mengine ya kijihadi. Jeshi la Nigeria limekiri kuwa shambulio la anga lilolenga ngome ya magaidi wanaojiita la Kurawa katika jimbo la Sokoto, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, limewaua raia kumi wasiokuwa na hatia. Taarifa hii ya jeshi imekuja baada ya gavana wa jimbo hilo Ahmed Aliyu siku Jumatano kutangaza kwamba watu hao waliuawa katika shambulio hiyo na walikuwa ni raia wa kawaida. Kiongozi maarufu wa kidini chini Mali Amadu Hadi Tal ametekwa na watu wenye silaha karibu na mpaka wa nchi ya Mauritania. Tal ni kiongozi wa dhehebu la like Kiislamu la like kalifu ambalo uh, lipo kwenye ukanda wa Afrika Magharibi, na mahubiri yake yanapinga machafuko na mashambulio ambayo yameendelea kutekelezwa na makundi ya kijihadi katika eneo hilo. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Naam, rais wa Urusi Vladimir Putin amemwomba radhi na kumwambia mwenzake wa Azerbaijan Ilham Aliyev kwamba angala nchi yake alikuwa katika hali ya vita wakati ndege ya abiria ya Azerbaijan ilipojaribu kutua katika mji wa Groni kabla ya kuanguka na kuua abiria thelathini na nane kati ya 67 waliokuwa kwenye ndege hiyo siku ya Jumatano nalo jeshi la Israeli limesema limezuia imezu, makombora ambayo yamerushwa kutoka Yemen hivi leo. Israel imekuwa ikiwalenga waasi wa Houthi; siku Alhamisi ilitekeleza mashambulio makubwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa. Ripoti ya viongozi wa mashtaka nchini Korea ya Kusini imeonyesha kwamba rais Yoon Suk Yeol aliyesimamishwa kazi na wabunge waliopiga kura ya kukosa imani naye aliwaagiza wanajeshi kuwapiga watu risasi wakati alipotangaza amri ya jeshi kutumiwa uh, kutawala nchi hiyo.