kumi na mbili kamili ya Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi kwenye habari kuu jioni ya leo. Ripoti umoja ya umoja wa Mataifa inaonyesha maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi yamepungua. Ufaransa yaendelea kupunguza wanajeshi wake barani Afrika, na nchi zinaendelea kutofautiana pakubwa kuhusu makubaliano ya mkataba wa kidunia kuhusu taka za plastiki. Natumai uberu wa afya mahali popote ulipo msikilizaji. Wakati hivi leo dunia inaadhimisha siku ya ukimwi duniani, ripoti ya umoja wa mataifa inaonyesha maambukizi kupungua, ingawa kuna kazi ya kufanya, huku ikibainisha umuhimu wa haki za binadamu katika kumaliza maambukizo ya virusi vya ukimwi. Emanuel Makundi, ripoti hiyo inasema vipi? Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2023 maambukizo mapya pamoja na vifo yamepungua, hatua zikiwa zimepigwa katika utoaji wa huduma za matibabu kwa wanaoishi na virusi hivi. UNAIDS inasema licha ya kuwa vifo vinavyotokana na ugonjwa huu vimepungua kutoka laki sita na elfu sabini mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi laki sita na elfu thelathini mwaka uliopita, idadi hii bado ni ya juu ambapo watu karibu milioni arobaini wanaishi na virusi vya ukimwi, huku milioni moja na laki tatu wakiambukizwa mwaka jana pekee. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewataka viongozi wa dunia kuchukua hatua stahiki ili kufikia lengo la mwaka 2030 la kumaliza kabisa maambukizo ya ukimwi. This year's World AIDS Day Mwaka huu siku ya ukimwi duniani inatukumbusha kwamba mapambano dhidi ya VVU yanaweza kushinda ikiwa viongozi watazingatia haki, ili kuhakikisha kwamba kila mtu, hasa walio hatarini zaidi, wanaweza kupata huduma wanazohitaji bila hofu. Maendeleo ya kutia moyo yaliyopatikana katika mwitikio wa kimataifa wa VVU yamechangiwa na mshikamano wa kimataifa na haki za binadamu. Tutashinda ukimwi ikiwa haki za kila mtu, kila mahali, zinalindwa na Wito kwa viongozi wote kuzingatia kaudi mbiu ya mwaka huu na kuchukua njia ya haki. Umoja wa Mataifa unasema katika watu milioni 40 wanaoishi na virusi vya ukimwi duniani kote, watu milioni 9 na laki tatu hawapati matibabu. Ripoti ya UNAIDS ilionya Emmanuel Makundi. Rais wa Kenya William Ruto na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni wataongoza mchakato wa upatanishi kati ya Somalia na Ethiopia kufuatia mzozo wa eneo la bahari baina ya nchi hizo mbili baada ya Addis Ababa kutilia na saini na Somaliland. Msikilizaji, kwa mara nyingine, hapo jana wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki walitoa wito wa kudumishwa amani mashariki mwa nchi ya DRC e, pamoja na kupatikana suluhu ya kudumu ya mvutano kati ya taifa hilo na jirani yake Rwanda. Hata hivyo, katika kikao cha hapo jana, rais wa DRC Felix Tshisekedi ambaye alipaswa kuchukua uenyekiti wa jumuiya hiyo kutoka kwa Sudan Kusini hakutokea, na viongozi kukubali rais wa Kenya William Ruto kuongoza jumuiya hiyo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Francois Luende anaangazia hili akiwa DRC. Ukiangalia vizuri kidiplomasia, si picha mzuri kwamba rais hakuweza kuunganika pamoja na marais wengine, na huo ulikuwa mkutano wa hali ya juu ambao ni wa marais. Na pia kuna swali la kuleta amani ama kurejesha amani katika nchi ya Kongo, ambayo ingekuwa vizuri rais wa Kongo ahudhurie mkutano huu. Lingine ni kwamba jeshi hilo la Afrika Mashariki liliweza kwenda Kongo, likafanya miezi huko lakini halikuweza kurudisha amani. Sijui ikiwa litakuja ama linataka kuwekwa kwa picha nyingine gani, iwe na matumaini. Na la mwisho kabisa, inaonekana kwamba kuna wanajeshi wa Uganda ambao wanaonekana upande wa waasi. Amani kurudi kwa mtazamo wa Afrika Mashariki, mimi sioni ikiwa itawezekana. Sauti yake ya Francois Lwende, mchambuzi wa masuala ya nchi za maziwa makuu, akiwa DRC. Nchini DRC, ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeelezea wasiwasi kuhusu ongezeko la watu kukamatwa na kuzuiliwa kinyume cha sheria kwenye kijiji cha Kinsasa na Huit Katanga mwezi uliopita. Sudan Kusini, eh, kwa usaidizi wa shirika la afya duniani WHO, imepokea zaidi ya dozi laki mbili na elfu hamsini ya chanjo ya kipindupindu, dozi zitakazoongeza kasi ya kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa huo kwenye maeneo ambayo yameathirika. Mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kimataifa kukabiliana na mzozo unaoendelea nchini Sudan, akiangazia mateso ya mamilioni ya watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita. Jason Sagini anatuarifu zaidi. Tom Fletcher akiwa ziarani nchini Sudan na Chad alizungumza na wakimbizi, ambapo aliahidi kupaza sauti kwa niaba yao kuhusu madhila wanayoyapitia na kutoa wito kwa dunia kuongeza msaada zaidi. Kabla ya kusafiri hadi Darfur, Fletcher alitembelea kivuko cha Adre kwenye mpaka wa Chad na kukutana na wadau mbalimbali, ambapo alitaja kivuko hicho kama njia ya kuokoa kwa misaada inayohitajika sana kufikia watu nchini Sudan. Machafuko ya Sudan yamesababisha vifo vya maelfu ya raia, huku wengine zaidi ya milioni 11 wakipoteza makazi na kutengeneza kile umoja wa mataifa umekitaja kama mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu katika historia ya dunia takriban watu milioni 26 wanakabiliwa na tishio la njaa nchini humo huku pande hasimu zinazopigana zikishutumiwa kutumia njaa kama silaha ya vita. Tukisalia nchini Sudan, watu ishirini wamefariki wakiwemo watoto wanane na wazee kumi na wawili kutokana na ugonjwa wa utapiamlo katika wilaya ya Omduman, eneo laloshikiliwa na wapiganaji wa Resef, vyanzo vya vian dharura nchini humo vimesema. Makala, Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, ni kila siku juma ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki, RFI. Vile vile matangazo hayo yanatupata kupitia 92.5 FM kule eh, Kitwe. Mpango wa Ufaransa wa kupunguza wanajeshi wake katika nchi za Afrika Magharibi na Kati unahatarisha ushawishi wake kwa bara hilo hasa kwenye mataifa yaliyo hai kuyatawala wakati wa koloni. Nchi ya Chad imekuwa taifa la hivi karibuni kustisha ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa baada ya Mali, Burkina Faso na, na Niger. Na sasa mataifa ya Gabon na Ivory Coast yanataka kuchukua mkondo huo. Lakini je, ni ushirikiano wa aina gani mataifa haya yanaotaka na Ufaransa? Pierre Dongjon ni afisa wa zamani katika jeshi la Ufaransa. Co tunauita ushirikiano, hili ndilo neno ambalo lilitumika katika majadiliano na katika mawasilisho. Mataifa ya Kiafrika kwa ujumla hayapingani na uwepo wa Ufaransa, lakini hawautaki muundo wa sasa. Wanataka kuwa wa kindugu zaidi, chini ya ufundishaji. Kwa hivyo wanataka ushirikiano wa kweli, lazima tujitofautishe. Haya ni matakwa ya mataifa ya Kiafrika ambayo pamoja na hayo yanaeleza kuwa matakwa ya mamlaka ya nchi, hatuwezi tena kufanya kile tunachotaka Afrika, hiyo ni hakika. September. haya yanajiri wakati huu senego ikiongoza kampeni ya kutoka paris yombe radhi kutokana na ukatili uliofanywa na vikosi vyake wakati wa ukoloni mke wa rais wa zamani wa ivory coast simone bagbo ametangaza kuwa atawania urais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao na kuapa kubadilisha na kuboresha taswira ya taifa hilo la afrika magharibi Chama cha upinzani nchini Namibia kinachoongozwa na Panduleni Itula kimesema hakitatambua matokeo ya uchaguzi uliofanyika wiki hii, ambapo tume ya uchaguzi imeibua mjadala baada ya kuongeza siku kadhaa hadi jana jioni kwa raia kupiga kura. Rais wa Marekani Joe Biden usiku wa leo anatarajiwa kuwasili nchini Angola katika ziara ya siku tatu ikilenga kuimarisha ushirikiano wa Marekani na bara la Afrika, wakati huo Uchina ikiendelea kupata ushawishi kwenye bara hilo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Cameroon yameishtumu serikali mbele ya kamati ya Umoja wa Mataifa dhidi ya mateso kutokana na ripoti ya nchi hiyo kuhusu mageuzi na kumaliza vitendo vya mateso. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Mataifa kadhaa yameonya kuwa baadhi ya, baadhi yao yanakwamisha juhudi za kufikia makubaliano ya mkataba wa kidunia kuhusu udhibiti wa taka za plastiki katika mkutano uliotamatika hivi leo Korea Kusini. Maelezo zaidi na Douglas Omariba. Wiki moja ya mazungumzo imeshindwa kusuluhisha mgawanyiko mkubwa kati ya nchi zinazopigania kupata makubaliano na mataifa ambayo yanapinga mpango wowote wa, wa kudhibiti uzalishaji na matumizi ya plastiki. Nakala mpya ya rasimu iliyotolewa Jumapili alasiri bado inajumuisha machaguo mbalimbali, hali inayoashiria wa wazi kiwango kinachoendelea cha kutokubaliana. Nchi ya Ufaransa imezishtumu nchi zenye lengo la kuendelea kuzuia upatikanaji wa makubaliano, wakati mjumbe wa Rwanda Juliet Kabera akisema idadi ndogo ya nchi ndio bado hazijakubali kuunga mkono hatua zinazoita