Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 kule Goma mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: rais wa Kenya Daktari William Ruto achaguliwa mwenyekiti mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Hatimaye Namibia yahitimisha uchaguzi wa urais na ubunge katika zoezi ambalo lilikumbwa na vurugu. Na Kim Jong Un asema Urusi ina haki ya kujilinda dhidi ya Ukraine. Hujambo msikilizaji na karibu Rais wa Kenya Daktari William Ruto amechaguliwa mwenyekiti mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika kongamano la viongozi wa jumuiya hiyo lililofanyika jijini Arusha nchini Tanzania kuadhimisha miaka 25 tangu kuundwa kwa muungano huo. Daktari Ruto, akizungumza baada ya kukabidhiwa mamlaka, amesisitiza haja ya jumuiya hiyo kukamilisha mpango wa shirikisho la kisiasa na kutanua uchumi wa kikanda The East Prosperous... maono ya jumuiya ya Afrika Mashariki ni kuwa na ufanisi, jumuiya yenye ushindani na thabiti, na yenye umoja wa kisiasa. Azma yetu huwaunganisha na kuwapa matumaini raia wetu. Ni maono yanayojengwa kwa msingi kuwa yataunganisha chumi zetu, kuainisha sera zetu na kusherehekea utofauti wetu na kutoa fursa ya kufaulu. Katika muhula wangu nitahakikisha hali ya maisha inaboreka katika ukanda wetu, kwa watu wetu. Tutajikita kuhakikisha ushindani wa kibiashara, uzalishaji bora na kuongeza biashara na uwekezaji baina ya chumi zetu. Kwa upande wake, mwenyekiti anayeondoka Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesisitiza swala la utovu wa usalama katika ukanda wa Afrika Mashariki. Peace and security kwanza, kuboresha usalama ukanda wetu na kuharakisha mchakato wa kisiasa ndiyo hukabiliwa wakati mwingine na changamoto, na wakati mwingine kuwa na usalama unaonekana kuchelewa, ila nawahakikishieni kuwa kujitolea kwetu bado ni imara. Msikilizaji, kongamano hili lilihudhuriwa na marais wa mataifa karibu yote isipokuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi na rais wa Burundi Everest Ndayishimiye. Nchini Kenya, mamlaka zimetoa dola milioni saba kuwalipa wafanyikazi wa afya waliohitimu siku chache kupita tangu madaktari nchini humo kutishia kugoma kulalamikia utekelezaji polepole wa makubaliano yao ya kurejea ya kazini. Idadi ya waliofariki kutokana na maporomoko ya ardhi yaliyokumba vijiji kadhaa mashariki mwa Uganda imeongezeka hadi ishirini huku zaidi ya watu mia moja wakiwa bado hawajulikani waliko. Shirika la Msalaba Mwekundu lilisema hapo jana. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kikosi cha kudumisha amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, MONUSCO, kimeadhimisha miaka ishirini na mitano tangu kuanza kuhudumu nchini humo, baadhi ya viongozi wa DRC wakipongeza mchango wa kikosi hicho katika maeneo ya mashariki mwa DRC. Paul Nzioki na taarifa zaidi. Na msikilizaji, taarifa hiyo utaipata baadaye. Lakini tukiwa bado hapo DRC, maeneo kadhaa huko Mhola, eneo la Lubero, Kivu Kaskazini, yamebaki mahame kwa takriban miezi miwili, shughuli nyingi zikilemazwa na shule kusadia kufungwa kufuatia mapigano kati ya makundi yenye silaha na wanajeshi wa FRDC kwa mujibu wa vyanzo vya habari katika eneo hilo. Ufaransa hii leo imeanza kurejesha mabaki elfu tatu na mia tano ya kiakiolojia nchini Ethiopia ambayo Paris ilishikilia tangu miaka ya 1980 kwa uchunguzi, baada ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barrot kumkabidhi waziri wa utalii wa Ethiopia sampuli za mabaki hayo alipotembelea jumba la makumbusho la kitaifa mjini Adisababa. Msikilizaji, turejelee taarifa ya mwenzangu Paul Nzioki kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo kikosi cha kudumisha amani cha MONUSCO kimeadhimisha miaka 25 tangu kuanza kuhudumu nchini humo. Baadhi ya viongozi wa DRC wamepongeza mchango wa kikosi hicho katika maeneo ya mashariki mwa DRC. Nzioki, gavana wa Ituri Johni Luboya, eneo moja ambalo MONUSCO imekuwa ikihudumu Amesema maeneo ya Ituri na Kivu Kaskazini hayajashuhudia machafuko kupindukia kutokana na juhudi za MONUSCO kujaribu kudhibiti hali. Akizungumza katika maadhimisho ya 25 ya MONUSCO, gavana Luboya amekosoa habari potovu zinazosambazwa kuhusu MONUSCO na utendakazi wake. Kauli ya gavana huyo inajiri wakati raia wengi wamekuwa wakishinikiza kuondoka kwa MONUSCO, wakidai kuwa hawajaweza kurejesha usalama nchini humo tangu raia wa DRC wameshiriki maandamano ya kutaka MONUSCO kuondoka, maandamano hayo yakiwa wamesababisha maafa ya raia. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika 10 saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya pia unayapata mbashara katika ukurasa wetu wa facebook wa RFI Kiswahili. Hatimaye nchi ya Namibia imehitimisha uchaguzi wa urais na ubunge, kura ambazo zilibidi kuongezwa muda baada ya kukumbwa na vurugu. Georga Jovi anatueleza mamlaka nchini humo ziliwaruhusu raia kupiga kura hadi leo baada ya uchaguzi huo uliopangiwa kufanyika tangu Jumatano kukumbwa na hitilafu za kiufundi zilizosababisha foleni ndefu na hitilafu na, na hatimaye raia wengi kuachana na zoezi hilo. Tume ya uchaguzi imekiri kufeli kwenye mipango yake ikiwemo uhifadhi wa vifaa vya kupigia kura na sajili za kidijitali za wapiga kura ambazo zilikwama katika vituo vya kupiga kura. Katika huo upinzani unatumai kumaliza miaka thelathini na minne ya utawala wa chama tawala cha Swapo kupitia naibu rais wa chama hicho ni Tambo Nandi Ndaitwa, ambaye huenda akawa mwanamke wa kwanza kuongoza taifa hilo. Muungano wa Afrika umepanga mdahalo wa wagombea wote wanaowania kiti cha mwenyekiti wa tume ya AU mwezi ujao, hii ikiwa ni mara ya kwanza wagombea hao kuwa kwenye kikao kimoja. Wakati huo huo, Vincent Meriton aliyekuwa naibu rais wa Ushelisheli amejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho kwa sababu za kiafya na kutangaza kumuunga mkono aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya, Raila Odinga. I withdrew my candidacy from the African Union chairperson. Najiondoa kwenye kinyang'anyiro cha mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika. Najitoa kwa sababu za kiafya ambazo zimenikabili Julai mwaka huu, singeweza kumudu shinikizo zinazokuja na wajibu huo. Kinyang'anyiro hiki sio ushindani wa wagombea, ila ni nani yuko kwenye nafasi nzuri kuongoza Napenda kujituma na ucheshi wa mheshimiwa Raila na miaka mingi ya uzoefu alionayo, ni kitu ambacho Afrika kinahitaji tunaposimama kudai nafasi yetu katika safu ya kimataifa. Msikilizaji, haya yanajiri wakati pia mgombea wa Mauritius Anil Kumarsingh Gayan akiwa ametangaza kujiondoa kwenye uchaguzi huo siku nne zilizopita. Nchini Nigeria watu ishirini na saba wamethibitishwa kufariki baada ya boti iliyokuwa ikisafirisha takriban abiria mia mbili kuelekea soko la chakula kupinduka hapo jana katika mto Nige kaskazini mwa nchi hiyo, huku watu mia moja, wengi wao wakiwa wanawake, hawajulikani waliko. Mamlaka nchini humo zimesema Mahakama ya katiba nchini Gaboni ilitangaza hapo jana matokeo ya mwisho ya kura ya maoni inayoonyesha kwamba zaidi ya asilimia 91 ya wapiga kura wanaunga mkono kupitishwa kwa katiba mpya. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amemwambia waziri wa ulinzi wa Urusi Andrei Belosov kwamba matumizi ya Ukraini ya silaha za masafa marefu ni matokeo ya uingiliaji wa moja kwa moja wa kijeshi wa Marekani na Mosco ina haki ya kupigana katika kujilinda, vyombo vya habari vya serikali vimesema. Na waziri mkuu wa Kosovo amesema leo kwamba polisi wamewakamata watu kadhaa kufuatia shambulio kwenye mfereji unaosaidia uzalishaji wa umeme katika mitambo miwili mikuu nchini humo. Mamlaka nchini Georgia zimesema zimewakamata watu 107 katika siku ya pili ya maandamano yaliyochochewa na uamuzi wa serikali kuchelewesha mazungumzo ya wanachama wa Umoja wa Ulaya. Na shirika moja la Marekani limesema Washington imeidhinisha pendekezo la uuzaji wa silaha kwa Taiwan katika mkataba unaogharimu dola milioni 385.