Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 kule Goma mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Douglas Omariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo, msikilizaji. Viongozi wa dunia waidhinisha makubaliano ya mkataba wa hali ya hewa ambayo nchi maskini zimeyakosoa. Umoja wa Mataifa waelezea wasiwasi wake kufuatia ubakaji na mauaji nchini Guini, na mapigano ya Gaza na Lebanon yanatishia kutumbukiza Siria kwenye vita ya ukanda. Hujambo msikilizaji, na karibu kwa taarifa kamili. Viongozi wa dunia hivi leo waliidhinisha makubaliano ya mkataba wa hali ya hewa yaliyojadiliwa katika mazingira magumu, makubaliano ambayo nchi maskini zimeyakashifu, zikisema dola bilioni mia tatu kwa mwaka zilizokubaliwa ni utani ikilinganishwa na athari zinazoshuhudiwa. Katika majadiliano haya ya usiku kucha, yalisusiwa na wawakilishi wa nchi zinazoendelea, wakisema mapendekezo yao ya alipuuzwa. Mohamed Ado anatoka shirika la Power Shift Africa. So what happened today, kwa hiyo kilichotokea leo ni kwamba nchi zilizo hatarini zaidi ulimwenguni zimesusiana kutoka nje ya mazungumzo baada ya nchi zilizoendelea kushindwa kuheshimu hadi walizoahidi kutoa fedha kusaidia kupunguza mabadiliko ya tabia nchi. Nchi tajiri zimekataa kufanya hivyo na kukataa kuheshimu majukumu yao, na sasa wanashirikiana kuhakikisha wanatwika mzigo huo kwa nchi zinazoendelea. Msikilizaji, licha ya mkataba huu kukosolewa na nchi zinazoendelea, viongozi kadhaa wa dunia akiwemo Rais wa Marekani Joe Biden na Umoja wa Ulaya wamepongeza makubaliano haya. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimesema hakitarudisha nyuma na kile kimesema juhudi za watu ikiwemo idara ya polisi kutaka kukwamisha mikutano yao ya kampeni, baada ya mwishoni mwa juma polisi kumkamata na kisha kumwachia mwenyekiti wa chama hicho. Haya yanajiri wakati ambapo Jumatano hii Tanzania itafanya uchaguzi wa serikali za mitaa. Nchini DRC, Waziri Mkuu Judith Suminwa amehitimisha ziara yake huko Bunia, ambapo alitathmini hali ya usalama katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini na kuahidi kuchukua hatua kwa mapendekezo yaliyotolewa na makundi mbalimbali mbali ya wananchi ikiwemo kuondolewa kwa hali ya dharura iliyowekwa na serikali. Msikilizaji, watu karibu milioni 26 nchini DRC wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa chakula pamoja na hali nyingine za dharura, jambo linaloongeza shinikizo zaidi katika nchi ambayo tayari inashuhudia majanga mengine ya kibinadamu, imeonyesha ripoti ya Umoja wa Mataifa. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake, Victor Moturi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vita, migogoro na kuongezeka kwa bei za vyakula ni miongoni mwa mambo makuu yaliyosababisha hali hii, hasa kwa wakimbizi walioko kwenye makambi na wale wanaorejea kwenye maeneo yao ya awali. Kati ya mamilioni ya raia walioathiriwa zaidi ya milioni tatu wanahitaji haraka msaada wa chakula, kulingana na tathmini iliyofanywa na mashirika kadhaa ya misaada ya Umoja wa Mataifa. Maeneo ya majimbo ya Kivu Kaskazini, Kusini na Ituri yameathiriwa zaidi, huku watu laki saba wakiwa katika hali ya dharura. Aidha, mashirika haya kwenye ripoti yao wameongeza kuwa mbali na migogoro, majanga ya asili kama vile mafuriko kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne yamechangia pia hali hii, ambapo mfumo wa kilimo ulitatizika. Katibu mkuu wa zamani wa chama tawala SPLM nchini Sudan Kusini, Pagen Amam, amelaani hatua ya serikali kutumia nguvu kutaka kumkamata aliyekuwa mkuu wa idara ya usalama wa taifa ambaye alifutwa kazi, Acol Cor, ambapo katika tukio hilo kulishuhudiwa makabiliano makali ya silaha za moto jeshi la Sudani limetangaza kwamba limefanikiwa kuchukua tena mji wa kimkakati wa Sinja, mji mkuu wa jimbo la Sina, kutoka kwa wapiganaji wa RSF baada ya mapigano makali makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku juma ya Jumatatu, saa 1 dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20, na 20 jioni saa za Afrika Mashariki. Sisahau kufuatilia matangazo haya mbashara katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Nchini Gini, shirika la Umoja wa Mataifa limeelezea wasiwasi wake baada ya ubakaji na mauaji ya msichana mwenye umri wa miaka minane Aisha Ba katika viunga vya jiji la Conakry wiki iliyopita. Jason Sagini anatueleza zaidi. Mwili wa msichana huyo ambaye ni mwanafunzi ulipatikana kwenye mojawapo ya vyoo vya shule yake kwenye eneo la Kagbelen. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watoto UNICEF sasa likiitaka serikali ya Guinea kufanya uchunguzi dhidi ya vitendo vya ubakaji vinavyoripotiwa kila wiki nchini humo. Kwa mujibu wa UNICEF, kisa kingine cha ubakaji kiliripotiwa mwaka jana, ambapo mwanafunzi Aisato Tambasa alibakwa na kisha kuuawa kwa kupigwa risasi. Aidha, kulingana na ripoti maalum ya ulinzi wa watu walio katika mazingira hatarishi, theluthi moja ya waathiriwa wa ubakaji mwaka gini na wa elfu mbili ishirini na moja nchini Guinea walikuwa na umri wa chini ya miaka kumi na tatu. Matukio haya yanaripotiwa wakati dunia hapo kesho itaadhimisha siku ya kimataifa kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Nam Jason Sagini. Umoja wa Ulaya umetangaza kumrudisha nyumbani balozi wake nchini Niger kwa mashauriano kufuatia mzozo kuhusu masharti ya usaidizi wake wa kibinadamu katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Nchini Nigeria, wataalamu wanasema zaidi ya watoto milioni kumi na nane wenye umri wa kwenda shule hawako shuleni kutokana na umaskini, ukosefu wa usalama, ukosefu wa shule na pia walimu wa wanaharakati wakionya kuhusiana na wasichana kuolewa mapema. Upotevu wa rasilimali za mataifa ya Afrika kutokana na sheria mbovu na utawala huzuia maendeleo katika bara hili, hii ikiwa ni kwa mujibu wa Profesa Kevin Urama kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika, maneno aliyoyasema wakati wa mkutano wa wadau nchini Botswana. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ukiwa kule Lubumbashi ni saa kumi na moja na dakika saba. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Siria Gil Oto Pedersen amesema wakati huu ni muhimu kuhakikisha kwamba mapigano ya Gaza na Lebanon yanakomeshwa ili kuepusha taifa hilo nalo kutumbukia kwenye vita ya ukanda. Oto amesema haya saa chache kabla ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Siria, ambapo watajadiliana kuhusiana na, na usalama wa eneo la mashariki ya kati. Katika hatua nyingine, mjumbe wa UN kwa eneo la mashariki ya kati Tor Venesland akizungumza na televisheni ya Umoja Mataifa amesisitiza umuhimu wa amani kwenye eneo hilo. We are Tunacheza na kizazi kichanga na bila kuwa na mtazamo wowote kupata suluhu. Tunaweza kutafuta njia zingine za kukabili matatizo. Ni hatari sana kwamba kila mtu hapa anauoga, na itachukua miaka mingi kuondoa msongo huo kwa waathiriwa. Tunahitaji kuchukua hatua, kuamua, kuelewa kinachoendelea na kuwa na mpango ambao pande zote mbili zinaweza kukubaliana nao. Ni sauti yake Tor Venesland, mjumbe maalum wa UN kwenye eneo la mashariki ya kati. Kundi la Hezbollah la Lebanon limesema kwamba lilirusha makumi ya makombora na ndege zisizo na rubani kuelekea Israeli, wakati jeshi la Lebanon likitangaza pia kwamba limepoteza mwanajeshi wake mapema leo katika shambulio la Israeli kusini mwa taifa hilo. Mapendekezo ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusiana na uhamiaji ikiwa ni pamoja na mpango wa kuwatimua watu wengi nchini humo yanaweza kuathiri uchumi huku sekta zinazotegemea wafanyikazi wa kigeni kama vile kilimo na ujenzi zikitarajiwa kuathirika zaidi. Haya ni kwa mujibu wa wachambuzi. Viongozi wa kidini nchini Uingereza wameungana kupinga rasimu ya sheria ya kuhalalisha watu kusaidiwa kufa, ambayo wabunge watapigia kura baadaye juma hili, sheria ambayo imeibua uh, hisia mseto nchini humo. Siku tatu za mapigano ya kidini kaskazini magharibi mwa Pakistan yamesababisha vifo vya takriban watu themanini na wawili na kujeruhi wengine 156 hayani kwa mujibu wa afisa mmoja wa eneo hilo ambaye alizungumza na wanahabari moto mkubwa umeteketeza takriban nyumba elfu moja katika eneo la makazi duni lililojengwa kwa karibu katika mji mkuu wa Ufilipino kule Manila hakukuwa na ripoti za mara moja za majeruhi. Msikilizaji, haya ni matangazo ambayo unayapata kutoka RFI Kiswahili.