Ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Kabla ya habari kamili, huu hapa muhutasari wake, msikilizaji. Marekani yaondoa tahadhari ya usafiri kwa raia wake nchini Rwanda kutokana na virusi vya mabag. Umoja wa Mataifa wamwagiza balozi wake nchini Niger kurejea nyumbani. Na shirika la afya duniani la shauri ugonjwa wa mpox kusalia kuwa janga la dharura. Caroline Karibu msikilizaji kwa matangazo. Naitwa Jupita Mayaka na matangazo haya pia yanakujia mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa Arifa ya Kiswahili, lakini pia kule kwenye YouTube. Marekani hatimaye imetangaza kuondoa tahadhari ya usafiri ambayo iliwatahadharisha raia wake dhidi ya kusafiri kwenda Rwanda kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa kuambukiza wa mabag ambao sasa umetangazwa kumalizika nchini humo. Denis Mayo na taarifa zaidi akiwa Nairobi, Kenya. Tahadhari hiyo ilitolewa Oktoba tarehe saba baada ya Rwanda kuripoti msambao wa hatari wa ugonjwa huo wa medbook ambao kufikia sasa umesababisha vifo vya watu 15. Hata hivyo, thamani ya hivi majuzi za kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika CDC na shirika la afya duniani zilikiri kuwepo maendeleo ya Rwanda kupambana na ugonjwa huo, ikitaja hatari ya maambukizi ya virusi vya Marburg ilikuwa ni ndogo. Na kufuatia maendeleo haya, CDC pamoja na Rwanda imekuwa ikiomba rasmi idara ya afya na huduma za kibinadamu ya Marekani kuondoa ushauri huo ambao umekuwa na hatari kubwa katika sekta ya utalii na biashara ya Rwanda. Afrika CDC pamoja na utawala wa Kigali sasa zimepongeza hatua hiyo ya Marekani pamoja na mikakati yenye uwazi iliyoweka serikali ya Rwanda kukabili mlipuko huo. Ni taarifa yake. Denis Mayo. Nchini Tanzania, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA Freeman Mbowe na viongozi wengine wameachiwa kwa dhamana baada ya kukamatwa hapo jana wakidaiwa kukiuka sheria za uchaguzi. Mbowe amedai kitendo hiki ni njama ya kusambaratisha kampeni za chama kule nchini DRC, ripoti ya hivi punde kutoka shirika la usalama wa chakula IPC inasema kuwa takribani watu milioni 26 wanaendelea kukabiliwa na matatizo au viwango vya dharura vya uhaba wa chakula, sababu kuu za hali hii ikiwa ni ghasia, migogoro inayoendelea na kupanda kwa bei ya vyakula, hasa kwa wakimbizi wa ndani na wanaorejea nyumbani. Tuelekee kule nchini Kenya ambapo serikali imeanza mchakato wa kufuatilia mbali mkataba wa kampuni ya India ya Adani ya kufanya marekebisho katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta na mradi mwingine wa nishati, serikali ikisema kuwa itatathmini pia kuhusu suala la mwananchi kugharamika iwapo kampuni ya Adani itadai fidia. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa wa upinzani wanasisitiza sharti serikali kufuta mkataba wa bima ya afya uliokuwa umesaini na kampuni ya Adani. Eugene Wamalwa ni kinara wa chama cha DAP, na leo tunamwelezea: Rais Ruto ndio ametupilia mbali mpango wa Adani wa JKIA, mpango wa Adani na Ketraco, ila tunajiuliza mbona hakufanya hivyo katika sekta ya afya? Sababu tunajua Adani pia yuko kwenye SHA, mpango huu unaitwa kwa kweli Adani SHA naje na wadadisi wa mambo wanayatazamaje matukio haya? Charles Karisa ni mchambuzi wa maswala ya kiuchumi anaangazia hili akiwa jijini Nairobi. Kwa maoni yangu mimi, naona kwamba tutaokoa fedha nyingi sana. Tunaona kwamba mkataba ule ulikuwa ni wa bilioni tisaini na mbili, kwa hivyo hizo ni fedha ama ushuru wa Wakenya, kwa hivyo tutaokoa hela hizo. Uh, jambo lingine ni kwamba huenda ile namba uhusiano Aa, katika Kenya na makampuni tofauti tofauti huenda ukaathirika kwa sababu ikiwa ni kweli kwamba tulikuwa na mkataba ule, aa, makampuni mengi huenda wakasita sita kufanya biashara na nchi ya Kenya. Rais William Ruto hivi majuzi katika hotuba yake ya taifa aliamuru kusitisha ushirikiano huo akisema taarifa za kuaminika zilimhusisha utawala ama zilihusisha utawala wa Adani na ufisadi. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir hapo jana amefanya kikao cha dharura na viongozi wa usalama baada ya tukio la ufyatulianaji risasi nyumbani kwake aliyekuwa mkuu wa ujasusi Akol Kor ambaye alifutwa kazi karibu miezi miwili iliyopita huku kukiwa na uvumi wa njama ya mapinduzi. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji Venancio Mondlane amesema ataitikia wito wa rais Filipe Nyusi wa mazungumzo ya kurejesha amani baada ya uchaguzi wa Oktoba kwa sharti kuwa kesi ya jinai dhidi yake itatupiliwa mbali na mazungumzo hayo kufanyika kupitia mtandao. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Machafuko ya baada ya uchaguzi nchini humo yaliyozuka baada ya upinzani kupinga ushindi wa chama tawala cha Frelimo yamesababisha vifo vya watu karibu 30. Ni kutokana na hili, Rais Filipe Nyusi amemwalika Venancio Moldane kwa kikao siku ya Jumanne katika ofisi yake mjini Maputo. Moldane anayeamini kuwa uchaguzi huo wa Oktoba 9 uliibiwa ili kupendelea chama cha Frelimo kupitia hotuba yake katika mtandao wa Facebook. Hata hivyo, amesema yuko radhi kufanya mazungumzo, ila mazungumzo hayo yawe na nia njema na yasiwe ni mtego wa kumkamata. Aidha, katika barua aliyomjibu Rais Nyusi, Moldane amesisitiza kesi ya kijinai dhidi yake sharti iondolewe mara moja. Moldane ambaye anaaminika kwamba amekimbia nchi hiyo kukwepa kukamatwa, hadi kufikia sasa haifahamiki aliko. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi, saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Msikilizaji, kwingineko Afrika, Umoja wa Mataifa umetangaza kumwagiza kurejea nyumbani balozi wake nchini Niger baada ya kuibuka mgogoro na utawala wa kijeshi nchini humo. Jason Sagini na undani wa taarifa hii. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya msemaji wa umoja huo, balozi huyo aliombwa kurejea Brussels kwa mashauriano zaidi, baada ya Niamei kudai kuwa EU ilisambaza msaada wa dola milioni 1.3 kwa mashirika ya kiraia kabla ya kutoa taarifa kwa utawala wa kijeshi nchini humo. Niger pia ilitaka kufanyika ukaguzi wa matumizi ya fedha hizo. Mgogoro huu unasemekana kuanza jana jioni, waziri wa mambo ya kigeni nchini humo kudai kuwa msaada huo uliolenga waathiriwa mafuriko haukuombwa na serikali na kwamba ilitolewa moja kwa moja na balozi wa EU kwa mashirika kiraia ya, ya kimataifa pasi kuwa na uwezo na ushirikiano na mamlaka nchini. Kwa upande wake, EU imesema taarifa hizo hazikuwa kweli, huku ikisikitika kuwa msaada wa kibinadamu ulikuwa umegeuzwa chombo cha siasa ni ripoti yake Jason Sagini. Rais wa Urusi Vladimir Putin na mwenzake wa Senegal Bassirou Diomaye Faye, katika mazungumzo ya simu, wamejadili juhudi za kukabiliana na ugaidi katika eneo la Sahara Sahel na Afrika Magharibi, lakini pia wakasisitiza haja ya ushirikiano katika biashara, uwekezaji na miradi ya pamoja, ikiwemo nishati. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umefunga kituo cha televisheni cha Joliba na leseni yake kufutwa kuanzia Novemba 26 baada ya malalamishi kutoka nchi jirani ya burkina Faso. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at rfi underscore sw. Kamati ya wataalam ya masuala ya afya katika shirika la afya duniani WHO imeshauri ugonjwa wa mpox bado ushughulikiwe katika kiwango cha dharura cha kimataifa. Florence Kiboba na maelezo zaidi. Kamati hiyo iliyokutana hapo jana kutathmini mwendelezo wa mpox tangu hali ya dharura kutangazwa mwezi Agosti, imeafikiana kuwa ugonjwa huo wa mpox bado ni tishio na dharura la kiafya kutokana na maambukizi mapya na mataifa zaidi yanayozidi kuripoti uamuzi ambao umeridhiwa na mkurugenzi wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus. Takwimu za shirika WHO zinasema ugonjwa huo umeripotiwa katika takribani mataifa 24 ya Kiafrika mwaka huu. Zaidi ya visa elfu 15 vya maambukizi ya mpox vimethibitishwa huku wagonjwa 77 wakiwa wamefariki baada ya kupata maambukizi. Nchi iliyoathiriwa zaidi na ugonjwa huo ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwezi uliopita mataifa ya Mauritius na Angola maambukizi kwa mara ya kwanza. Kwa sasa hali msambao wa ugonjwa huo unaonekana kudhibitiwa, ingawa viwango vya upimaji pia vimepungua. Shukran Florence Kibuba. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema nchi yake inatarajia kuwa huenda maelfu ya majeshi ya Korea Kaskazini ambayo yako Urusi yakaanza vita dhidi ya Ukraine baada ya kujumuishwa kwa majeshi ya Urusi.