Mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 kule Bujumbura nchini Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizo kuandalia jioni ya leo: wanasiasa wa upinzani nchini DRC wameungana kupinga marekebisho ya katiba. Raia wa Mauritius wamepiga kura leo kuchagua wabunge, upinzani ukilalamikia udanganyifu. Na Katari imejitenga na jukumu la upatanishi kati ya Israeli na Hamas ikisema pande husika hazionyeshi utashi wa kufikia mwafaka. Hujambo, msikilizaji na karibu kwa taarifa kamili. Hapo jana viongozi kadhaa toka vyama vya siasa na mashirika ya kiraia walizindua muungano wao waliosema kwamba unalenga kulinda katiba ya mwaka 2006 lengo likiwa ni kumzuia rais Felix Chisekedi kuibadili. Muungano huu unasema kwamba wanaamini rais anataka kurekebisha katiba ili aruhusiwe kugombea kwa muhula watatu, wakisema kufanya hivyo kutahesabika kama uahini. Deli Sesanga aliwahi kugombea urais na pia ni mwanachama wa muungano wa National Surge. Udikteta ni kutoheshimu sheria, kutokuheshimu taasisi na kanuni zilizowekwa katika katiba yetu, ambazo zinakiukwa kila wakati na bwana Chisekedi pamoja na washirika wake. Pia ameendelea kunyamazisha wapinzani na sauti zinazoinuka na watu wanatupwa gerezani. Kumekuwa kurudi nyuma kidemokrasia katika nchi yetu. Namni sauti yake Deli Sesanga, ambaye aliwahi kugombea urais na pia ni mwanachama wa muungano wa National Surge. Mwanasiasa mashuhuri nchini Kenya, Raila Odinga, ameahidi kuongoza juhudi za kuboresha uchumi wa nchi za Afrika, miundombinu, pamoja na kampeni ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi iwapo atachaguliwa kumrithi Musa Fak Mahamat kama mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika. Utafiti mpya uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali Toweza umeonyesha kwamba asilimia 68 ya raia nchini Uganda wanapata ugumu wa kujikimu kimaisha kutokana na umaskini hasa katika kipindi cha miaka mitano hadi kumi iliyopita. Viongozi wa kidini nchini Tanzania wamepewa wito kutoogopa kusema ukweli, kutokana na tuhuma za kuingiliwa kisiasa, madai ambayo yanatumiwa kuwanyima fursa ya kuzungumzia masuala ya kijamii ambayo yanawakabili wananchi, na hasa wakati huu nchi inapojiandaa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa, lakini pia uchaguzi wa urais. Msikilizaji, machafuko ambayo yanaendelea kushuhudiwa nchini Msumbiji baada ya uchaguzi ambao ulifanyika Oktoba tisa tayari yanaongeza mzigo wa matatizo kwa nchi za kusini mwa Afrika ambazo zinashuhudia ukame mbaya zaidi kuwahi kurekodiwa. Upinzani ukiongozwa na aliyekuwa mgombea wa Renamo Venancio Mondlane umeitisha maandamano ya nchi nzima, ili kupinga ushindi wa mgombea wa chama tawala Daniel Chapo. Lakini je, ni kipi kinaweza kuinusuru Msumbiji? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Tanzania. Msumbiji inahitaji reconciliation tena. Wakati wa marehemu Jakama na viongozi wa Frelimo walifanya mazungumzo, kukawa kuna unafuu kidogo, lakini kwa sasa hizi inaonekana unafuu umekuwa hakuna. Kwa hiyo labda wanachotakiwa kufanya sasa hizi niwazungumze, ili sasa kupata serikali ya umoja wa kitaifa, kwa sababu inaonekana kwa kweli bado Frelimo ina changamoto nyingi katika maeneo fulani fulani katika nchi hiyo. Hawapati uungwaji mkono wa kutosha, na hasa kwenye miji mikuu. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Serikali ya Sudan hapo jana ilikanusha madai ya Marekani kwamba inazuia utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa wale walioathiriwa na mzozo unaoendelea nchini humo, ikisema madai hayo ni sehemu ya kampeni inayolenga kuichafua serikali ya Katuma ambayo inapigana na wanamgambo wa RSF. <tune> makala mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku juma ya jumatatu saa moja na dakika arobaini asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za afrika mashariki na msikilizaji kule lubumbashi ni saa kumi na moja zimepita na dakika tano wananchi wa mauritius hivi leo wamepiga kura kuchagua wabunge katika moja ya uchaguzi unaotarajiwa kuwa wa ushindani wakati ambapo upinzani unaonya kuhusu uwezekano wa vitendo vya udanganyifu kwenye moja ya taifa linalosifiwa kwa ustawi wa demokrasia. Victor Moturi ana maelezo zaidi. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa mwendo wa saa moja asubuhi na hadi sasa takriban wapiga kura milioni moja wanaendelea na zoezi hilo, uchaguzi huu ukiwa wa kumi na mbili tangu taifa hilo lipate huru kutoka kwa Uingereza mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane. Suala la kupanda kwa gharama ya maisha likipewa kipaumbele na wagombea Kura hii inafanyika kufuatia makubaliano ya kihistoria ya mwezi uliopita, ambapo nchi ya Uingereza iliachia kisiwa cha Chagos ilichokuwa inakalia tangu wakati wa ukoloni kwa serikali ya Port Louis. Lakini hata hivyo, matumaini ya waziri mkuu Pravind Jugnauth ya kuchaguliwa tena kufuatia mpango wa Chagos yalipata pigo baada ya simu za wanasiasa zilizorekodiwa kwa siri kuvuja mitandaoni mwezi uliopita, hali iliyopelekea mamlaka nchini humo kupiga marufuku matumizi ya mitandao ya kijamii wakati wa kipindi cha uchaguzi. Ushindani ni kati ya vuguvugu la muungano wa kijeshi la waziri mkuu Juganoth na muungano wa upinzani unaotaka mabadiliko ukiongozwa na waziri mkuu wa zamani Navin Ramugolam. Nam Victor Moturi. Rais mpya wa Botswana, Duma Boko, katika mahojiano na shirika la umma la Afrika Kusini, amesema utawala wake hautavumilia vitendo vya rushwa, kutokana na kashifa kadhaa za ufisadi ambazo zilihusisha maafisa wakuu serikalini. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameahidi kuendelea kuzisaidia nchi za Afrika, matamshi aliyoyatoa wakati wa mkutano na maafisa wa Afrika huko Sochi, kusini magharibi mwa Urusi. Nchini Mali, maafisa wakuu watatu wa kampuni ya madini kutoka Australia inayomiliki mgodi wa dhahabu wanazuidiwa na idara za usalama kwa mahojiano kufuatia tuhuma za ushahidi wa uongo na ubadhirifu wa bidhaa za umma, hii ikiwa ni mara ya pili katika kipindi cha mwezi mmoja ambapo wafanyikazi wa kigeni wanakamatwa. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso mwishoni mwa juma hili umegusia uwezekano wa kurejesha adhabu ya kifo baada ya nchi hiyo ya Afrika magharibi kukomesha hukumu hiyo mwaka 2018, kwa mujibu wa vyanzo vya habari nchini humo. Kulingana na shirika la Amnesty International, kisa cha mwisho cha kunyongwa nchini Burkina Faso kilifanyika mwaka 1988. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ukiwa okay, jijini Nairobi, fuatilia matangazo haya kwa mita bendi ya 80 9.7. Raia wa Israeli hapo jana waliandamana kuonyesha wasiwasi wao kuhusu mateka wanaoshikiliwa kwenye ukanda wa Gaza saa chache baada ya Katari kutangaza kujitenga na jukumu la upatanishi kati ya Israeli na Hamas. Aidha Doha imeripoti ama imeripotiwa kuagizwa kufungwa kwa ofisi ya kisiasa ya kundi la Hamas kwa kile inasema pande husika hazionyeshi utashi wa kufikia mwafaka. Hamduni Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Ni rahi sana hazijaonyesha uzito kwa sababu moja, upande mmoja unashinda, upande mmoja unapoteza, na unapoteza kwa viwango ambavyo ni vigumu sana kurekebishika. Israeli kwa upande wao wanashinda kwa sababu wamefanikiwa kuingia ndani kabisa ya maeneo ya Hamas. Kwa hiyo hali hii inaweza ikahukumiwa, e, katika uwanja wa mapigano, yani yule atakayeshinda akashinda kila kitu, atakayepoteza akapoteza kila kitu. Mtazamo wake Hamduni Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa ambalo linasimamia matumizi ya nguvu za atomic Rafael Grossi anatarajiwa kuzuru Iran Jumatano wiki hii kwa mazungumzo na maafisa wakuu wa Teheran, akiwemo waziri wa mambo ya nje wa taifa hilo, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti. Rais mteule wa Marekani Donald Trump sasa amefikisha kura mia tatu na kumi na mbili za majimbo na kupata kura mia ama kupita kura mia mbili na sabini ambazo zinahitajika ili kuwa mshindi, huku makamu wa rais Kamala Harris akiwa nyuma na kura mia mbili na ishirini na sita. Ndege za kivita za Marekani na Uingereza zimefanya mashambulio jana usiku dhidi ya vituo vya kuhifadhi silaha vya waasi wa Hudhi nchini Yemen, mashambulio yanayokuja wakati huu wakiendelea na kutatiza usafiri