Saa kumi na mbili kamili, wakati ni saa kumi kamili kule Njamenya, nchini Chad. Haya ni matangazo ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi, baadhi ya taarifa tulizokuandalia jioni ya leo. Nchi ya Uturuki imesema itaendelea kuimarisha uhusiano wake na Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lami asema nchi yake itatumia mbinu mpya ya ushirikiano na nchi za Afrika, na mataifa mbalimbali mbali duniani yameendelea kutoa salamu za pole kwa raia wa Hispania ambao juma hili wameshuhudia mafuriko mabaya zaidi kukumba mji wa Valencia. Hujambo na karibu mahali popote ulipo. Nchi ya Uturuki imesema itaendelea kuimarisha uhusiano wake na Afrika ambayo imeendelea kusimama kutetea raia wa Palestina, wakati huu Ankara ikifanya kongamano lake la kwanza na Afrika nchini Jibuti. Maelezo zaidi naye Jason Sagini. Mkutano huu unafanyika wakati ambapo miaka hivi karibuni nchi ya Uturuki imewekeza kwa kiwango kikubwa barani Afrika huku Rais Recep Tayyip Erdogan akifanya ziara hamsini kwenye mataifa 31 katika kipindi cha utawala wake wa miongo miwili madarakani. Mataifa kumi na manne ya Afrika ikiwemo Angola, Chad, Kongo, Misri, Guinea Ikweta, Sudani Kusini na Zambia ni miongoni mwa mataifa yaliyohudhuria kongamano la Jibuti. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan amesema biashara baina ya bara hilo na Ankara imevuka dola za Marekani bilioni 33, mwaka uliopita ambapo uwekezaji wake wa moja kwa moja umefikia dola bilioni 7. Uturuki kama mataifa mengine ya Ulaya, Marekani na Asia, ni msambazaji mkubwa wa silaha na mafunzo barani Afrika. Mkutano mwingine wa Afrika na no Uturuki utafanyika mwaka 2026. Nchini Sudan, ripoti za kundi moja la madaktari zimesema walirekodi matukio 47 ya upakaji uh, dhidi ya wanawake ikiwemo kifo cha msichana mmoja kwenye mji wa Aljazira ambao wapiganaji wa RSF wamekuwa wakiushambulia kwa majuma kadhaa. Ujumbe mpya wa muda wa Umoja wa Mataifa UNMISS umeanza kazi Somalia, ambapo maafisa wanasema ni hatua ya kuleta utulivu. Ujumbe huo sasa ukichukua nafasi ya ujumbe wa awali nchini humo. Yunsong yu. Msikilizaji, wakati nchi ya Marekani ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu Novemba tano, maswali mengi miongoni mwa raia wa Afrika ni ikiwa kutakuwa na mabadiliko yote ya sera kwa bara hilo, kwa kuzingatia nani atachogu, atachaguliwa kati ya Donald Trump na Kamala Harris. Biashara, hali ya hewa, amani na afya ni miongoni mwa mambo ambayo Marekani imekuwa mshirika mkubwa wa bara la Afrika, na ushindi wa Trump au Kamala utaamua mstakabali wa ushirikiano. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Torosted Alenga ni mchambuzi wa mtaalamu wa masuala ma, wa ya kisiasa na utawala bora, akiwa Kenya. Uh, uchaguzi huu una maana kubwa sana kwa bara la Afrika na ukiangalia misimamo ya sera ambayo imeshikiliwa na wale wapinzani wa moja kwa moja, falsafa zao zinatofautiana kidogo, maanake Trump amekuwa na zile sera za kusema kwamba anataka kuimarisha Uamerika. Iwapo Trump atachukua hatamu ya uongozi Marekani, basi mataifa ya Afrika yatarajie mabadiliko makubwa sana kwa sera na mahusiano ya moja kwa moja ya Amerika na mataifa ya Afrika. Na iwapo Kamala Harris atachukua hatamu za uongozi, basi tunatarajia kuimarika kwa mahusiano zaidi, maanake Democrats ndio wana sera ambazo zinaegemea Afrika sana. Ni mtazamo wake Thorstad Alenga, mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya siasa na utawala bora, akiwa nchini Kenya. Nchini Tanzania, kampuni ya kuzalisha umeme wa gesi ya Songas imeanza kuzima mitambo yake baada ya serikali kukataa kutia saini upya mkataba wa usambazaji umeme, shirika la umeme nchini humo likisema hatua hiyo haitatatiza upatikanaji wake nchi nzima. Takriban nyumba mia tisa zimefurika maji katika kambi mbalimbali mbali za wavuvi eneo la Jugu nchini DRC baada ya ziwa Albert kuvunja kingo zake, wakati huu mamia ya watu wakiachwa bila makazi. Mamlaka nchini humo zimesema Makala Mazingira Leo Dunia yako Kesho ni kila siku ya Jumatatu saa moja na dakika arobaini asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki, RFI. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lami amesema ya nchi yake itatumia mbinu mpya ya ushirikiano na nchi za Afrika ambapo itakuwa inasikiliza zaidi kuliko kuelekeza, wakati huu akitarajiwa kuanza ziara kwenye nchi za Nigeria na Afrika Kusini. Undani wa taarifa hii naye Douglas Omariba. Lami amesema mbinu hiyo mpya itachangia ushirikiano wenye heshima na bara la Afrika lengo kuu likiwa ni kukuza uhusiano na pia kuleta ukuaji wa muda mrefu badala ya ufumbuzi wa muda mfupi. Akiwa nchini Nigeria, waziri huyu anatarajiwa kutia saini ushirikiano wa kimkakati ambao utashughulikia ukuaji, usalama wa kitaifa na mabadiliko ya hali ya hewa. Kisha ataelekea Afrika Kusini, ambapo pia atatia saini makubaliano ya kuunda mpango mpya wa ukuaji wa Uingereza na Afrika Kusini, kulingana na ofisi ya mambo ya nje ya Uingereza pia atahudhuria mkutano mjini Cape Town ambapo atazungumza na wabunifu kuhusiana na jinsi Uingereza inaweza kusaidia kuelekeza fedha kwenye suluhu za mazingira. Serikali ya Chad imekanusha vikali ripoti za vyombo vya habari kwamba jeshi lake liwashambulia raia katika operesheni dhidi ya wanajihadi wa Boko Haramu ambapo watu arobaini, wengi wao wavuvi, waliwawa juma liyopita karibu na ziwa Chad. Wakati raia wa Chad wakijiandaa kushiriki uchaguzi wa wabunge wa Disemba 29 mwaka huu, idadi ya wagombea wanayojitokeza imekuwa ndogo, wengi wakilalamikia gharama za usajili. Msikilizaji, nchini Kamerun upinzani umeendelea kuwa na hofu siku chache tangu kurejea nyumbani kwa Rais Paul Bia, ambapo hapo jana vyombo vya usalama vilizingira makazi ya kinara wa upinzani Jean Michel Nicheu na kumzuia kuhudhuria mkutano mkuu wa chama chake, wakati nchi ikijiandaa kwa uchaguzi. Polisi nchini Afrika Kusini wamewakamata wachimba migodi haramu 225 katika eneo la kaskazini magharibi, wakati huu nchi hiyo inapoendelea kutekeleza sera za kupambana na biashara haramu ya madini. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Matangazo vile vilevile wanaopata kupitia TikTok eh, mjini Goma ikiwa ni masafa ya 88.7. Mataifa mbalimbali mbali duniani yameendelea kutoa salamu za pole kwa raia wa Hispania ambao juma hili wameshuhudia mafuriko mabaya zaidi kukumba mji wa Valencia ambako watu zaidi ya mia mbili wamekufa na wengine mamia hawajulikani walipo. Waziri Mkuu Pedro Sanchez ameagiza wanajeshi zaidi kutuma kwenye maeneo yaliyoadhirika wa kutafuta watu ambao hawajapatikana wakati uraia wakionyesha kugadhabishwa na kasi ndogo ya serikali kusaidia waadhiriwa. se que tenemos que mejorar y que tenemos que darlo todo pero también se... Nafahamu kwamba tunapaswa kufanya kwa nguvu na kujitoa kwa hali na mali, lakini natambua pia tunapaswa kufanya kwa kushirikiana. Napenda niwataarifu kuwa tunawasiliana na Umoja wa Ulaya na tumeanza mchakato wa kupata msaada wa fedha kupitia mfuko wa pamoja na washirika wengine wa Ulaya. Napenda nizishukuru mamlaka mbalimbali za kijamii na taasisi za umma, nchi wanachama na hata wasio wanachama, kwa kuendelea kutufariji na msaada waliotupatia. Ni sauti yake Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania. Raia wa Moldova hivi leo ameshiriki duru ya pili ya uchaguzi wa rais, uchaguzi ambao matokeo yake yatatoa hatima ya nchi hiyo katika ushirikiano wake na umoja wa Ulaya, wakati huo hofu ya Urusi kuingilia uchaguzi huo ikitanda. Jeshi la Israel limetoa ilani kwa wakazi wa eneo la Balbek, mashariki mwa Lebanon, Kwama wakati huu likizidisha mashambulizi dhidi ya kundi la Hezbollah. Iran imefanya kumbukizi ya mateka wa mwaka wa 1979 katika ubalozi wa Marekani mjini Teheran ambapo baada ya mapinduzi wafuasi wa Khomeini waliwateka kwa siku 44 maofisa wa ubalozi wa Washington, tukio lililobadilisha uhusiano baina ya nchi hizo. Hii ni RFI Kiswahili.