Saa 12 na nusu, msikilizaji Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Fundi wangu mitambo na niambeni, saa 12 kamili wala sik saa 12 na nusu. Benson Wakoli Nam, jioni hii tumekuandalia mengi tu msikilizaji. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni kwamba taaruki yashuhudiwa nchini Sudan baada ya kuripotiwa kwa kundi jipya la wapiganaji. Duma boko aapishwa rasmi kuhudumu kama rais mpya nchini Botswana, wakati Iran ikiapa kulipiza kisasi baada ya mashambulizi ya Israeli. Na popote ulipo, hujambo na karibu. Tuanza na taarifa kwamba kuwasili kwa kundi jipya la vijana waliojihami mashariki mwa Sudan unatishia kuhatarisha vita nchini humo ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Kundi hilo likijiita Kohot na limejenga makao yake katika jimbo la Kassala. Zaidi ya watu 45 akiwemo Ngusi Koro ambaye ni msimamizi wa wilaya ya Wakale eneo la Oromia nchini Ethiopia, wameuawa baada ya kushambuliwa na watu waliokuwa wamejihami mapema Ijumaa. 45 hao walikuwa katika msafara wa kwenda kueneza amani eneo la Oromia ambayo limekuwa likishuhudia mapigano kwa muda sasa. Kwingineko nchini Kenya ni kwamba shirika la fedha ambalo ni IMF limeonya serikali ya Kenya dhidi ya kupunguza bajeti katika miradi yake ya maendeleo, IMF ikisema hatua hiyo itashusha kiwango cha maendeleo nchini Kenya na kufanya vigumu taifa hilo kulipa madeni yake. Hii ni baada ya IMF kuidhinisha mkopo wa dola bilioni 6 uh, kwa taifa la Kenya. Nchini Rwanda ni kwamba mlipuko wa ugonjwa wa Marburg nchini humo umedhibitiwa kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na waziri wa afya nchini humo ambaye ni sababu na Zimana. Ugonjwa wa Marburg umekuwa ukithibitiwa nchini Rwanda tangu taifa hilo kuanza kupokea chanjo dhidi ya ugonjwa huo. Msimamizi wa mkoa wa usimamizi msikilizaji wa mkoa wa kivu kusini nchini DRC umezindua kamati ya kukabiliana na ugonjwa wa Mpox eneo la Bukavu, lengo likiwa kufuatilia mwenendo wa ugonjwa huo wa mpox, ambao umeendelea kuathiri raia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raia wengi ambao wameathirika na ugonjwa wa mpox barani Afrika, wengi ni kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Sikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI na msikilizaji, ni saa kumi na mbili zimekatika daka tatu hapa Nairobi, Kenya. Kumbuka kwamba matangazo haya yanakujia mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Unaweza pia kutufuatilia kwenye mitandao yetu ya kijamii, Facebook tuko mbashara na pia YouTube au wow, unaweza kutupata moja kwa moja kwa kupakua aplikeshon ya RFI pwa redio na kutufuata moja kwa moja. Serikali mpya imechukua hatamu za uongozi baada ya Duma Boko kuapishwa rasmi kuhudumu kama rais nchini Botswana, kufuatia muungano wake wa, wa Umbrella for Democratic Change UDC kushinda uchaguzi wa bunge wiki hii na kumaliza miaka 58 ya kilichokuwa chama tawala cha Botswana Democratic Party. Rais Boko amesema anatambua kazi kubwa iliyo mbele yake, kuleta mabadiliko makubwa nchini humo na kusema kwamba yuko tayari A responsibility one ap approaches and accepts with... nalipokea jukumu hili zito kwa unyenyekevu mkubwa na hisia nyingi I sana. Yani, hapa sipaswi kuwaangusha au kuwasikitisha wananchi, na hapa kwa moyo wangu wote kwamba nitafanya kinachowezekana kwa nguvu zangu ili kutowaangusha na kuwasikitisha wananchi na siku zote nitatambua kwamba nina majukumu mazito mbele yangu ambayo nimeaminiwa na wananchi wa jamhuri hii. Sauti yake rais mpya wa Boswana, Duma Boko, baada ya kuapishwa kuongoza nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Hii ni baada pia rais aliyekuwa mamlakani, Mogesi Masisi, kukubali kushindwa na chama chake Kiongozi wa kijeshi nchini Guinea Mamadi Dumbuya amejipandisha cheo na kufikia wadhifa wa jenerali, wakati huo nchi hiyo ikiadhimisha siku ya kuundwa kwa jeshi la nchi hiyo. Dumbuya mwenye miaka 43 alichukua madaraka mwaka 2021 baada ya kuipindua iliyokuwa serikali ya rais Alpha Conde. Kanda za video ambazo zinaendelea kusambaa kwenye mitandao ya kijamii nchini Nigeria zinaonyesha vijana waliokamatwa miezi tatu iliyopita kwa kushiriki maandamano wakiwa wamezirai mahakamani. Kanda hizo zimeibua hisia mseto kuhusu hali ya magereza nchini Nigeria. Miongoni mwa waliokosoa hatua hiyo ni pamoja na wanasiasa pamoja na mashirika ya kiraia. Naam, msikilizaji, imepita miaka kumi na moja tangu kuawa kwa wanahabari wawili wa Radio France International idhaa ya kifaransa ambao ni Jocelyn Depoa pamoja na Claud Veron wakiwa Kidal, kaskazini mwa taifa la Mali. Wanahabari hao walitekwa na baadaye kuliwa na watu wenye silaha Novemba mbili mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Tangu wakati huo, oh, uchunguzi bado unaendelea kubaini kwa nini wanahabari hao waliuawa. Apollin Veron bintiye Claud Veron anamtaka rais wa Ufaransa Emanuel Macron kusaidia kuharakisha uchunguzi wa mauaji ya babake dirais que j'en attends plus de l'État français que de la justice parce que la justice. Leo ninachotarajia kutoka kwa serikali ya Ufaransa ni kupewa haki, sababu hiyo ndo itatusaidia kusonga mbele. Kuondolewa kwa kesi kumeonekana jambo muhimu sana. Rais Emmanuel Macron amejaribu mara kadhaa, lakini halikufanikiwa na ingetusaidia sababu, ona wamama wenyewe watu wazima wakongwe, pia wana haki ya kufahamu nini kilifanyika ili wapate ukweli kuhusu swala hili. Hivi tunamwomba rais kuhakikisha hili linafanyika. mauaji ya wanahabari kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu yaliongezeka ikilinganishwa na miaka miwili iliyopita, kesi nyingi zikiwa bado hazijashughulikiwa, ripoti ya Umoja wa Mataifa imebaini. Kwingineko ni kwamba Shirika la Afya Duniani limesema zaidi ya dozi milioni moja za chanjo ya ugonjwa wa mpox zimeratibiwa kutolewa kwa mataifa tisa ya Afrika ambayo yameathirika zaidi na mlipuko wa ugonjwa wa mpox. Ni baada ya kuweka mipango na mikakati ya kufanikisha utoaji chanjo wa mpox katika mataifa ya Afrika. Tayari watu elfu hamsini wamechanjwa katika mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Rwanda, mataifa ambayo tayari yalikuwa yameathirika na ugonjwa huo wa mpox. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pure Radio, RFI pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Bila shaka ni matangazo, yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Shukran sana kwa wasikilizaji wetu wa ambao wanatufuata moja kwa moja kwenye mtandao wa Facebook pamoja na YouTube, YouTube msikilizaji. Yupo jamaa anajiita Valalei Mumbere, yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema bwana Wakoli na kufuata moja kwa moja Kiongozi wa kiroho nchini Iran, Ayatola Ali Hamenei, ameapa nchi yake kulipiza kisasi baada ya kushambuliwa na Israeli na mshirika wake Marekani, huku waasi wa Kiislamu nchini Iraq wakidai kushambulia eneo la Elat nchini Israeli. Anavyoarifu hapa mwanabari wetu Florence Kivuva. Ayatola Ali Khamenei ameyaelezea mataifa ya Israel na Marekani kama maadui ambao watapokea kisasi kizito kwa kuendelea kulenga makundi yenye silaha yanayounga mkono makundi nchini Yemen na Siria. Onyo la kiongozi huyo wa Iran inakuja baada ya jeshi la Israel kwa Oktoba 26 kutekeleza mashambulio yaliyolenga kambi za kijeshi jijini Tehran na kusababisha vifo vya wanajeshi wanne. Hatua hiyo ya Israel ilikuja baada ya wanajeshi wa Iran kurusha makombora 200 kulenga Israel tarehe moja mwezi Oktoba. Katika hatua nyingine, kundi la Hezbollah kutoka Lebanon limerusha shambulio kulenga kiwanda cha kijeshi katika eneo la Zvulun katika mji wa kaskazini mwa Haifa. Wakati hayo ya kijiri, Israel imeendelea kutekeleza mashambulio ya anga kaskazini mwa Gaza na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 50 na kuacha wengine zaidi ya 190 na majeraha kwa muda wa saa 24 zilizopita. Wagombea urais nchini Marekani, makamu wa rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump wanamalizia kampeni zao kwa kuzuru majimbo ambayo bado hayajaamua yatapiga nani kura, ili kushawishi wapiga kura katika dakika za lala salama. Namsikiliza.