Na mbili kamili jijini Nairobi, wakati ni saa 11 jijini Goma. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi, habari kuu jioni hii: chama kikuu cha upinzani nchini Msumbiji, Renamo, huenda ikaelekea mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi. Kampeni za uchaguzi wa bunge nchini Senegal zimeanza rasmi na Israel yatekeleza mashambulio zaidi dhidi ya kundi la Hamas na Hezbollah. Karibu tunambane pamoja, natumai ubweri wa afya mali popote ulipo. Chama kikuu cha upinzani nchini Msumbiji Renamo kinasema kinafikiria kuendekea mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu yaliyokipa ushindi chama tawala Frelimo. Jason Sagini anatujuza zaidi. Haya yanajiri baada ya maandamano ya hivi karibuni ya kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyompa ushindi Daniel Chapo, pamoja na mauaji wanasiasa wawili wa upinzani juma lililopita. Licha ya upinzani kutaka kutumia njia ya maandamano kushinikiza uchaguzi kubatilishwa, baadhi ya wanachama wanaona kuwa vurugu siyo njia sahihi ya kupata suluhu ya kilichotokea. Aidha, waangalizi kadhaa wa uchaguzi wa ndani na wale kutoka Umoja wa Ulaya walitoa ripoti za awali na kuonyesha kuguswa na baadhi ya dosari walizoshuhudia wakati wa ujumuishwaji na utangazwaji wa wajinu matokeo kwa sasa. Ili matokeo yaliyotangazwa yawe halali kisheria, itabidi yathibitishwe na mahakama ya kikatiba. Jason Sageni. Viongozi wa nchi za Jumuiya ya Madola wamekubaliana kuwa wakati umefika wa mazungumzo kuhusu upatanishi wa athari za ukoli wa Uingereza katika mataifa yaliyotawala makubaliano yaliyofikiwa licha ya London kutoonyesha utayari wa majadiliano hayo. Msikilizaji, mashariki mwa DRC, licha makubaliano mapigano, ya makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyoratibiwa na Angola, mapigano makali yanaendelea kuripotiwa kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wanaopigana sambamba na wanajeshi wa serikali wa zalendo. Mapigano yameripotiwa kwenye vijiji kadhaa vya Walikale, mji ulioko kilomita 180, kusini magharibi mwa Goma, eneo ambalo pia lina utajiri wa madini jimboni Kivu Kaskazini. Lakini kwa nini mapigano yanaendelea licha ya mkataba wa usitishaji mapigano? Lugete Msalugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Waasi wa M23 kadri siku zinavyozidi kwenda wanazidi kuwa na nguvu. Siku nne zilizopita mpatanishi wa Kongo kutoka Kenya aliyekuwa rais wa Kenya Bwana Uhuru Kenyatta alikuwa DRC na akajaribu kufanya ziara, lakini inaonekana kabisa hali bado ni mbaya. Waasi wa M23 wanazidi kuchukua maeneo mbalimbali ya mashariki mwa Kongo na wanazidi kuwa na silaha kali ambazo zimekuwa ni kikwazo kwa wazalendo na pamoja na jeshi la Kongo fadi. Kwa hiyo bado ni kizungumkuti kuhusu mgogoro wa Kongo, ikiwa waasi wanazidi kujiimarisha, hali itazidi kuwa mbaya sana. Inabidi kwenda kwenye mazungumzo waasi wakiwa dhaifu. Sasa waasi wanapokuwa na nguvu na wameshikilia maeneo mengi ya mashariki ya Kongo, mazungumzo yatakuwa magumu, kwa sababu waasi watataka masharti yao yatimizwe ambayo ni magumu kiasi. Baadhi ya mazungumzo yao wanataka vyeo vikubwa ndani ya serikali. Msaliti ni msaliti tu, hata umpe kitu gani hawezi kuridhika wala kutosheka mashirika ya kiraia yanasema mamia ya watu wameuawa tangu mwanzoni mwa wiki hii, huku utawala wa Luanda ukiakashifu na kuzitaka pande zinazopigana kuacha mara moja. Msikilizaji, nchi ya Somalia sasa iko katika sintofahamu kuhusu kupata fedha zitakazosaidia juhudi mpya za kulinda amani nchini humo, wakati huu rais wa Somalia akifanya ziara kwenye mataifa yanayochangia wanajeshi, isipokuwa Ethiopia ambayo hivi karibuni zimeingia kwenye mgogoro wa kidiplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan anatarajiwa kuwasili nchini Jibuti wiki ijayo kuhudhuria mkutano wa mawaziri wa Uturuki wa Afrika ambapo wanatajadiliana kuhusu kuboresha ushirikiano kati ya Ankara na Afrika. Maafisa kutoka wizara yake wamesema. Nchini Sudan, vikosi ama kikosi cha RSF kinachoongozwa na jenerali Muhamed Amdan Dagalo kinatuhumiwa kutekeleza mauaji ya mamia ya raia katika vijiji kadhaa vya Aljazira, wakati huu mapigano zaidi yakiripotiwa kwenye jimbo la Darfur. Yomif Kalecha, mwanariadha kutoka Ethiopia, mvunja rekodi ya dunia ya nusu marathoni kwa wanaume katika mbio za valencia zilizofanyika nchini Hispania, akivunja rekodi ya Mkenya Jacob Kiplimo aliyoiweka Lisbon mwaka wa 2021. Makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku Juma ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na na saa kumi na mbili ishirini, jioni, saa dakika jioni za Afrika Mashariki. Matangazo hayo vilevile unayapata kupitia redio Isukuti 101.7 magharibi mwa Kenya, ikiwa ni Kakamega, Bungoma, Busia na Nandi. Kampeni za uchaguzi wa wabunge wa Novemba 17 nchini Senegal zimezinduliwa rasmi wikend hii huku wanasiasa wa chama tawala cha Rais Basiru Faye na muungano wa upinzani wa Sam Sa Kadu ambaye kiongozi wake ni meya wa jiji la Dakar Bethelemi Diazi, kila mmoja anajinasibu kuwa tayari kwa uchaguzi. Taarifa zaidi na George Ajowi. Kwa mujibu wa mwanahabari wa RFI idhaa ya Kifaransa nchini Senegal, anasema ofisi ya meya wa zamani wa Dakar Khalifa Babakar Sall ndizo zinatumika kama makao makuu ya muungano wa Sam Sakadu. Viongozi wake waliozungumza na idhaa hii wanasema kwa upande wao maandalizi yamekamilika na wana kila sababu ya kuamini kuwa watapata idadi kubwa ya wabunge katika uchaguzi ujao. Aidha, upande wa chama tawala Pastef Maandalizi yamekamilika ambapo siku ya Ijumaa rais Basiru Diomai Fae katika hotuba ya dakika nne aliwataka raia na wanasiasa kuhakikisha mchakato wa uchaguzi unafanyika bila dosari. Uchaguzi huu ni muhimu kwa rais Fae, ambaye atajua ikiwa raia bado wanaimani na utawala wake baada ya kuvunja bunge lililokuwepo kutokana na kukosa idadi ya wabunge kumwezesha kupitisha sera zake. Jojajo. Serikali ya Ghana imekanusha ripoti ya shirika la habari la Reuters iliyochapisha kuhusu wanamgambo wa Kiislamu nchini Burkina Faso kutumia maeneo ya kaskazini mwa Ghana kama njia kuu ya kupitisha silaha na vifaa vya matibabu kwa wapiganaji wake. Watu wanane wameuawa wa nchini Togo katika shambulio jipya iliyotekelezwa na makundi yenye silaha katika vijiji vya Malbangu Wakati huu nchi hiyo ikishuhudia misururu ya mashambulizi tangu mwaka elfu moja tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Andre Sabi, Sabiga ameelekea nchini Afrika Kusini alitok, akitokea Misri ambapo alikutana na mwenzake Badri Abdele Ati, ziara inayolenga kutafuta uunguaji mkono zaidi wa nchi za Afrika dhidi ya Urusi. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. application hii ni bure. Israel imetekeleza mashambulio mfululizo kulenga ngome za wapiganaji wa Hezbollah nchini Lebanon na Hamas kwenye ukanda wa Gaza, saa chache tangu shambulie Iran. Katika hatua nyingine, kiongozi wa juu wa kidini wa Iran Ayatola Al Khamenei amesema mashambulio ya Israel hayapaswi kupuuzwa wala kubezwa, wakati huu Teheran ikisema itajilinda. Hamduni Masani ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Baadhi ya mitambo ya kuzia makombora imepigwa, lakini kuna vitu vingi vya hasara hasara vimeingia, na ndio maana utaona kwamba utawala wa Teherani chini ya Khamenei anasema wazi kwamba jambo hili si la kusikia sana, kwamba limeleta hasara mno kwa wale wenye kusema limeleta hasara sana, akiilakule dharau kwamba alikuleta hasara kwa wale wanaosema alikuleta hasara yoyote na kadhalika. Kwa hiyo nafikiri alikuwa anajaribu kuzia, lakini kama aliongeza maneno vilevile kwamba Israeli inatakiwa kukaa na sikushambulia kushambulia kitendo ilichokifanya Iran au serikali ya Teheran, na kitendo walichokifanya wao kiwafanya wakae meza moja na kuzungumza, badala ya kuendelea kupigana kwasababu, so, hata wao Teheran wana uwezo wa kisilaha wa kuweza kuhujumu baadhi ya miundo mbinu, miji na baadhi ya mambo ya Israeli vilevile, kama walivyo wayahudi wanavyoweza kusababisha hasara kubwa sana kwa nchi ya Iran. Hivi leo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa natarajia kuketi kukashifu mashambulio ya Israel kwa Iran. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema anatumai nchi za magharibi zilisikia onyo lake kuhusu hatari ya vita vya moja kwa moja na NATO ikiwa nchi hizo zitairuhusu Ukraine kutumia silaha za masafa marefu dhidi ya Moscow. Mhamiaji mmoja amefariki na wengine kadhaa wamenusurika kifo baada wakati walipokuwa wakijaribu kuvuka bahari kutokea Ufaransa kuingia Uingereza, tukio linalokuja baada ya kuzama kwa mashua mbili katika kipindi cha siku kumi zilizopita. Chama tawala cha e, nchini Japan Liberal Democratic kimeshindwa kupata ushindi wa jumla katika uchaguzi wa wabunge.