Saa 11 Afrika ya Kati, wakati ni saa 12 Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, Victor Moturi. Habari kuu jioni hii, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aitaka Rwanda kuondoa wanajeshi wake kwenye ardhi ya DRC pamoja na waasi wa M23 kuachia maeneo inayoyakalia. Wananchi wa Tunisia wamepiga kura hivi leo katika uchaguzi wa urais, huku rais aliyokuwa madarakani Kais Saied akitarajiwa kuongoza miaka mingine mitano. Na viongozi wa dunia waendelea kutoa wito wa usitishaji mapigano Gaza, wakati ambapo kesho Oktoba saba ikitimia mwaka mmoja tangu kundi la Hamas kutekeleza mauaji raia nchini Israeli. Karibu tuandamane pamoja. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameitaka Rwanda kuondoa wanajeshi wake kwenye ardhi ya DRC pamoja na waasi wa M23 kuachia maeneo yanayoakalia tangu mwaka 2021. Macron alitoa kauli hii jana jioni, wakati akifungua kongama, akifunga kongamano la kimataifa la muungano wa nchi zinazozungumza Kifaransa, ambapo pia kwa nyakati tofauti alikutana na rais wa DRC na mwenzake wa Rwanda. Kwa upande wetu Ufaransa, siku zote tumekuwa wazi na nimewaambia wote wawili, tumetoa wito kwa waasi wa M23 na jeshi la Rwanda kuondoka katika maeneo yote wanayoyadhibiti. Aidha, tumetoa wito wa kuwasambaratisha wapiganaji wa FDLR na makundi yote yenye silaha nchini DRC. Vile vile tumetoa wito wa kukomeshwa kwa matamshi yenye kuchochea chuki. Tumehimiza uwepo na utaratibu wa mazungumzo ya kisiasa kwa kuwashirikisha waasi wa M23 na vyama vya kisiasa ili kufikia amani na kurejeshwa kwa mamlaka ya kiutawala ya DRC. Hata hivyo, sherehe za kufunga kongamano hilo zilisusiwa na rais Felix Chisekedi kwa kile kilisemwa kuonyesha kutofurahishwa na rais Macron kutokemea yanayoendelea nchini mwake. Rwanda na DRC zimeendelea kutuhumiana, kila mmoja akimlaumu mwingine kwa kukwamisha mpango wa usitishaji mapigano mashariki mwa Kongo. Hapo jana, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Ndungire, akimtuhumu mwenzake wa DRC Therese Kayiwamba kukataa kutia saini mpango huo. Mamlaka nchini DRC zinaendelea na zoezi la kutoa chanjo dhidi ya virusi Mpox, wakati huu zoezi hilo likizunduliwa hapo jana, ambapo maelfu ya raia mashariki mwa nchi hiyo wanatarajiwa kuchanjwa Kinshasa kirekodi vifo vya zaidi ya watu mia sita na wengine elfu thelathini wameambukizwa. Marekani imekamilisha mchakato wa kusafirisha chanjo dhidi ya ugonjwa wa Marburg nchini Rwanda, mkurugenzi wa kituo cha kukabiliana na magonjwa CDC nchini humo ameviambia vyombo vya habari. Rais wa Kenya William Ruto amesema serikali haitatunga sheria ya kudhibiti madhehebu ya kidini, licha ya matukio ya hivi karibuni, ikiwemo lela mauaji ya Shakahola ambalo lilitikisa dunia na kuibua mjadala kuhusu kutungwa kwa sheria kudhibiti shughuli zake. Rais Ruto sasa anawataka viongozi wa kidini kutengeneza kanuni zao wenyewe, kujitathmini we. Mbali na kile ambacho katiba inatuelezea sisi, ni taifa linalomwogopa Mungu na hakika, tutalinda imani yetu, tutahakikisha tunalinda uhuru wa kuabudu nchini Kenya. Bodi ya madhehebu yenyewe itaamua nini wafanye kuhakikisha uhuru wa kuabudu hapa Kenya unalindwa, na nataka nitoe hakikisho kwa kanisa na taasisi nyingine za kidini kwamba tutalinda haki na uhuru wa kuabudu tangu tukio la Shakahola raia nchini Kenya wamekuwa wakishinikiza serikali kutunga sheria kali itakayodhibiti wimbi la wachungaji na wale wanaojiita manabii. Sudan mwishoni mwa juma hili imesema imepokea chanjo milioni moja na laki nne za ugonjwa wa kipindupindu kutoka kwa mashirika ya kimataifa, wakati huu ugonjwa huo huo ukiadhiri zaidi ya watu elfu ishirini, wizara ya afya nchini humo imesema. Msikilizaji, wakati huu raia wa Msumbiji wakijiandaa kushiriki katika uchaguzi mkuu wiki ijao, sura mpya za wagombea zimejitokeza kuashiria ya kumalizika kwa kizazi cha wagombea walioshiriki walioshiriki harakati za ukombozi nchini humo. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote, wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Wananchi wa Tunisia wamepiga kura hivi leo katika uchaguzi wa rais ambao kwa kiasi kikubwa wanatarajiwa kumwona rais aliyokuwa madarakani Kais Saied akipata miaka mingine mitano ya kuongoza, huku wakosoaji wake wakuu akiwemo moja ya mgombea mkuu wa upinzani akitokea ama akitoka jela. Maelezo zaidi na George Ajoi. Kulingana na tume ya uchaguzi, takriban watu milioni 9.7 walitarajiwa kujitokeza, huku asilimia 47 kati yao wana umri wa kati ya miaka 36 na 60. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa suboi, saa 2 asubuhi na vitafungwa saa 12 jioni, matokeo ya awali yakitarajiwa kutangazwa kabla ya Jumatano, lakini yanaweza kujulikana mapema kulingana na tume ya uchaguzi. Miaka mitatu baada ya Rais Said kujilimbikizia madaraka, uchaguzi huu unaonekana kama sura ya mwisho katika mafanikio ya muda mfupi ya demokrasia ya Tunisia. Hata hivyo, wakati uchaguzi huu ukifanyika, wapinzani wa, wa Rais Said pamoja na watetezi wa haki za binadamu wanahofia kuwa ikiwa atashinda ataendeleza kile walichosema utawala wa mabavu. Nchi ya Burkina Faso imesema ina mipango ya kuondoa baadhi ya leseni za uchimbaji madini kutoka kwa kampuni za kimataifa wakati huu nchi hiyo ikitaka kuzalisha dhahabu yake yenyewe. Kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso Ibrahim Traore hapo jana kwa mara nyingine alizungumzia kuhusu mipango ya wapinzani wake kutaka kuiangusha serikali anayoongoza akiahidi kuwachukulia hatua wahusika. Nchini Ghana wanaharakati wame, wamepanga maandamano zaidi kupinga uchimbaji haramu wa madini yaliyochenjuliwa na kuachiwa kwa wenzao wanaoshikiliwa, wakati huu serikali ikipanga kutangaza kupiga marufuku uchimbaji wa kiholela. Nchini Chad, chama cha upinzani cha mabadiliko cha kwake Success Masra kimetaka kuahirishwa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa uliopangwa kufanyika Disemba 29 wakati huo, kutokana na kile anasema maandalizi duni na nchi kuwa katika majanga ya mafuriko yaliyosababisha vifo vya watu 600. Makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. Matangazo vile vilevile wanapata kupitia 92 FM kule e Bunia. Viongozi wa dunia wameendelea kutoa mwito wa usitishwaji mapigano huko Gaza, wakati ambapo kesho, Oktoba 7, ikitimia mwaka mmoja tangu kundi la Hamas litekeleze mauaji ya raia zaidi ya elfu moja. Hata hivyo, maadhimisho haya yanaenda kufanyika huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu akimkosoa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na viongozi wengine kwa kujaribu kutoipa silaha nchi yake. All civilized countries should be standing firmly by Israel. Mataifa yote yenye maadili yanapaswa kuwa upande wa Israel. Hata hivyo, Rais Macron na baadhi ya viongozi wa nchi za magharibi eti sasa wanatoa wito wa Israel kuwekewa vikwazo vya silaha. Hawana aibu. Je, Irani imeweka vikwazo kwa Hezbollah, Wahuthi na Hamas? Hapana, mihimili ya ugaidi imesimama pamoja, lakini nchi zinazopaswa kupinga ugaidi wanataka Israel iwekewe vikwazo. Ni fedheha. Lakini hebu niwaambie, Israel itashinda ikiwa au hata bila msaada wao. Kuweni na hakika, Israel itapigana hadi pale itakaposhinda kwa ajili yetu na kwa ajili ya amani na usalama wa dunia. Katika hatua nyingine, Israeli imetuma wanajeshi zaidi kwenye mpaka wake na Gaza. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antoni Guteres ametoa wito wa kukomeshwa kwa machafuko aliyosema yameweka mamilioni ya raia wa Gaza katika hali mbaya huku akitaka dunia kulaani shambulio la Hamas la Oktoba saba mwaka jana. Wizara ya afya kwenye eneo la Gaza imesema watu waliouawa mpaka sasa tangu Israeli anze kutekeleza mashambulio dhidi ya kundi la Hamas kwenye eneo hilo imefikia zaidi ya watu elfu arobaini na moja.