Saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili za jioni Afrika ya Kati. In... Caroline Coriel, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: zoezi la Wakenya kutoa maoni kuhusu kuondolewa kwa naibu rais Rigathi Gachagua laendelea kwa siku ya pili. Hali ya wasiwasi yaendelea kushuhudiwa nchini Tunisia kuelekea uchaguzi wa urais hapo kesho. Na Israeli yakabiliana na Hezbollah nchini Lebanon huku idadi ya vifo ikiongezeka. Hujambo na karibu. Nchini Kenya, raia leo wameendelea kutoa maoni yao kwenye miji mbalimbali kuhusu mswada uliowasilishwa bungeni wiki hii wa kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua, kuelekea Jumanne wiki hii, ambapo wabunge watakaojadili na kupiga kura. Fran Florence Kibuba na undani Zoezi hilo limebidi kuendelea leo baada ya mahakama kuu kuamuru awamu ya pili kufanyika kwa siku moja zaidi, ikisisitiza vikao hivyo sharti kufanyika katika maeneo bunge yote 290. Hata hivyo, vikao hivyo vimeshuhudia idadi kubwa ya raia, ikiwemo kaunti ya Nyeri alikozaliwa Gashagwa. Hali hii kwa mujibu wa wadadisi wa mambo huenda imetokana na wananchi wengi kushiriki zoezi hilo hapo jana. Vituo ambavyo vikao hivyo vilikuwa vinafanyika vilikuwa chini ya ulinzi mkali wa polisi baada ya kushuhudiwa vurugu katika baadhi ya maeneo hapo jana, ikiwemo kaunti ya Nairobi na Nakuru. Baadhi ya raia waliotoa maoni yao, hata hivyo, walihisi kuwa kuondolewa kwa Gachagua hakutaleta mabadiliko muhimu ambayo Kenya inahitaji na kuwa mchakato huo sio kipaumbele, bali ni siasa. Wengine walisisitiza kuwa mchakato huo pia ungemlenga Rais William Ruto kwa kuwa yeye na naibu wake walichaguliwa kwa pamoja. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo imekuwa kitovu cha maambukizi ya ugonjwa wa mpox sasa imeanza leo kampeni ya chanjo ya mpox katika mikoa ya Kivu kaskazini na kusini, siku tatu baadaye ya muda uliopangwa, baada ya kampeni hiyo kucheleweshwa kutokana na ukosefu wa vifaa muhimu. Waziri wa afya Samuel Roche Kamba amesema kampeni hiyo inalenga maeneo machache yaliyoathirika kutokana na uchache wa chanjo. Tunatoa chanjo ili kuanzisha kampeni, lakini baadaye tunashuka Kivu Kusini. Kwa kweli, Kivu Kusini ndio kipaumbele chetu cha kwanza. Jumapili watu watakuwa wamepewa chanjo. Haitakuwa chanjo ya jumla, ndio maana mkakati wa kuwapa chanjo walioathirika zaidi, na baadaye watu waliohatarini kupata maambukizo, na kisha baadaye tutafanya kampeni katika vijiji vilivyoguswa sana. Tangu mwaka kuanza, DRC imeripoti maambukizi mapya zaidi ya elfu thelathini na vifo 988 nchini Rwanda. Nchi hiyo inaendelea kutekeleza masharti magumu katika mapambano dhidi ya mlipuko wa Marburg ambao umesababisha vifo vya watu 11. Tahadhari ya usafiri iliyotolewa jana kwa abiria wanaosafiri kwenda sehemu tofauti inasema watalazimika kufanyiwa ukaguzi na vipimo kadhaa kuhakikisha hawawi tishio kwa watu wengine. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti magonjwa katika umoja wa Afrika CDC, Daktari Jean Kasia, hata hivyo, anasisitiza nchi za ukanda kuzingatia mfumo wa pamoja kupambana na magonjwa ya mlipuko we want our partners to understand that we need to put... Inabidi washirika wetu kuelewa kuwa lazima tupe kipaumbele nguzo tatu za afya: mazingira, afya ya wanyama na binadamu. Utakumbuka kuwa mlipuko wa magonjwa ambao tunashuhudia kwa sasa katika ukanda wetu unatokana na wanyama. Ishara ipo wazi, inabidi kukumbatia mfumo wa pamoja. Ni sauti yake, mkurugenzi mkuu wa Africa CDC, Dr Jean Kasia. Jeshi la Ethiopia limewatuma wanajeshi wake kadhaa tangu jana kwenda kwenye jimbo la Hamara ambapo kulishuhudiwa mapigano kwa muda mwaka uliopita, mashirika ya kutetea haki za binadam yakidai kuwepo kwa visa vya utekaji na kamatakamata kamata eneo kamata. hilo watu 59 wamewawa na wengine zaidi ya 200 kujeruhiwa wakati wa mashambulizi ya anga ya yaliyotekelezwa na jeshi la Sudan katika mji wa Alkuma kaskazini mwa Dafuru siku ya Ijumaa. RFI Kigali 91.9 FM. Raia wa Tunisia hapo kesho wanashiriki uchaguzi wa urais kupambana na hali ngumu ya kiuchumi na mfumuko wa bei ya bidhaa. George Ajowi na maelezo zaidi. Rais Said anatafuta muhula wa pili kwenye uchaguzi huu, wakati huu nchi hiyo ya Afrika Kaskazini yenye watu milioni kumi na wawili ikiendelea kukabiliwa na changamoto za kisiasa na uchumi. Kuelekea uchaguzi huu kumekuwa na maandamano nchini humo kushinikiza uchaguzi huo kwa uhuru na haki, huku wanasiasa wakuu wa upinzani wakisema tayari matokeo ya uchaguzi huo yameibiwa na Rais Said mwenye umri wa miaka 66 ambaye anatarajiwa kutangazwa mshindi. Rais Said anakabiliwa na wapinzani wawili kwenye uchaguzi huo wa tarehe sita mwezi huu ambao ni pamoja na Zohair Magzoi ambaye anahusishwa na Rais Said na Ayachi Zamel kutoka chama cha Liberal Azmion ambaye amefungwa jela kwa miaka ishirini kwa kosa la kugushi nyaraka. Kuelekea uchaguzi huu, wanasiasa wa upinzani na wanaharakati wa haki za binadamu ambao wamekuwa wakimkosoa Rais Said wameendelea kusalia jela huku wachambuzi wakisema lengo ni kudhoofisha upinzani. Waangalizi huru wa uchaguzi wamezuiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo, uamuzi ambao unaendelea kutilia shaka iwapo uchaguzi huo wa Jumapili utakuwa huru na haki na ni ishara kuwa matokeo ya uchaguzi huo yameshapangwa. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia makosa ya uhalifu wa kivita, ICC, imeweka wazi amri za kukamatwa kwa raia sita wa Libya wanaoshukiwa kuwa sehemu ya kundi lenye silaha kwa jina Kaniat ambalo limekuwa likifanya mauaji katika mji wa Tarhuna ambapo kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch, watu 380, watu 338 walitekwa kupotezwa na hatimaye kuwawa. Mauritius inatazamiwa kushiriki uchaguzi wa bunge Novemba 10, ofisi ya rais imetangaza hapo jana Ijumaa. Mahakama ya Afrika Kusini imemhukumu kifungo cha miaka 42 jela mtumiwa wa ubakaji Ngosinati Emmanuel Pakati ambaye amekutwa pia na hatia ya utekaji. Kiongozi wa upinzani nchini Eswetini, Mlungisi Makanya wa People's Democratic Movement, amerusiwa hospitalini baada ya jaribio la kumuua kwa sumu, kwa mujibu wa wafuasi wake wanaosema kuwa muhusika ni mtu ka wa karibu. Mamlaka nchini Chad zimetoa tahadhari ya mafuriko baada ya mvua kubwa kuendelea kunyesha na kusababisha kuongezeka maji katika mito miwili mikubwa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Israel imezidisha mashambulizi katika kusini mwa Beirut mapema leo baada ya jeshi lake hapo jana kuwataka raia katika eneo hilo kuondoka. Jason Sagini anaelezea. Milipuko imeendelea kusikika mapema leo maeneo ya kusini mwa Beirut baada ya jeshi la Israel kuwataka wakazi wa miji karibu 30 kuondoka. Wizara ya afya ya Lebanon ikithibitisha mashambulio hayo, imesema watu zaidi elfu mbili wamewaua tangu Israel kuanza kushambulia nchi hiyo huku ikiwatuhumu wanajeshi wa Israel kwa kuwajeruhi wahudumu wa afya katika hospitali ya sala Gandu. Wakati wa huo, wapiganaji wa Hamas wamesema kuwa kamanda wake mmoja kwa jina la Tulkarem ni miongoni mwa watu waliouawa jana katika shambulizi la anga la Israel ukingo wa Magharibi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza leo amesihi mataifa za Ulaya kusitisha mpango wa kuipa msuada wa silaha Israel na badala yake suluhu ya siasa kukumbatiwa. Jeshi la Marekani limesema limefanya mashambulizi ya anga kulenga ngome 15 za kundi la kihuthi nchini Yemen, katika mkakati wa kulinda meli ambazo zinatumia bahari ya Shamu. Rais wa Marekani Joe Biden amesema hana uhakika uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba utakuwa amani, akinukuu matamshi ya mgombea wa chama cha Republican Donald Trump kuwa hakushindwa kwenye uchaguzi wa mwaka 2020, ishara kuwa ishara kuwa huenda asikubali matokeo iwapo atashindwa. Nchini Pakistan, shughuli zimesitishwa na mtandao kukatwa katika jiji kuu baada ya vikosi vya usalama kuzingira jiji kuu, kuwazuia wafuasi wa aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan ambaye amefungwa kufanya maandamano.