ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muktadha Shirika la afya duniani WHO litashirikiana na serikali ya Rwanda kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya ugonjwa wa Marburg ambao umeripotiwa nchini humo. Watu 17 wameuawa baada ya kupigwa risasi katika vijiji viwili mashariki mwa Cape Town nchini Afrika Kusini. Na kundi la Hezbollah limemuua kiongozi wake Hassan Nasrallah baada ya wanajeshi wa Israel kutekeleza mashambulio jijini Beirut nchini Lebanon. Msikilizaji karibu katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza, kukukumbusha kwamba matangazo haya yunapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Shirika la afya duniani WHO limesema litashirikiana na serikali ya Rwanda kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya ugonjwa wa Marburg ambao umeripotiwa nchini humo. Florence Kivuva na maelezo kwa kina. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X amesema kuwa shirika hilo linaongeza nguvu kwa serikali ya Rwanda ili kuzuia virusi hivyo hatari kusambaa kwa watu. Hatua hii inakuja baada ya siku ya Ijumaa wizara ya afya nchini Rwanda kutangaza maambukizi kadhaa miongoni mwa wagonjwa waliolazwa hospitalini, na imewataka watu nchini humo kuwa makini na kuchukua tahadhari. Aidha, wizara hiyo imesema itafanya uchunguzi wa kina kubaini chanzo cha virusi hivyo ambavyo huambukizwa kwa kasi kati ya mtu aliyeambukizwa kwenda kwa mwingine kwa kugusana. Marburg ni ugonjwa unaofanana na ule wa Ebola na dalili huanza kuonekana ndani ya siku saba, na mpaka sasa hauna chanjo au dawa. Dalili za ugonjwa huo ni pamoja na kikohozi, maumivu ya viungo, kuendesha na kutapika na upungufu wa damu mwilini. Wataalam wa WHO wanasema virusi hivyo huambukizwa kutoka kwa wanyama wa msituni, hasa popo na nusu ya walioambukizwa kupoteza maisha nchini DRC. Takriban watu watatu wamekufa huku wanawake kumi na watano wakibakwa na watu kumi kuteswa katika kipindi cha miezi miwili, wakati wa mashambulizi ya silaha mjini Lubumbashi, kwa mujibu wa makundi ya usalama na mashirika ya kiraia. Tukisalia bado DRC ni kwamba kamishna mkuu kutoka tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia ulinzi ya wakimbizi Ruvedini Manikwendela amekuwa mashariki mwa nchi hiyo kuwatembelea maelfu ya wakimbizi waliolazimika kuyaama makwao kwa sababu ya vita na kujionea namna wanavyoishi. Baada ya ziara hiyo, alizungumza na mwandishi wetu wa Goma Chube Gorumbi kuhusiana na alichokiona. Bila shaka wakimbizi wa ndani wana hali ngumu sana. Hata hivyo, nilipokea ujumbe wa matumaini. Katika majimbo mawili magavana wameshaniambia wanafanya kazi miradi ya kudumu ili kuwasaidia wakimbizi hawa wa ndani. Tumeelezwa pia kuwa kuna watu wenye silaha wanaoingia kwenye kambi hizi na kuhatarisha maisha ya wakimbizi hawa wanaoendelea kuteseka. Aidha, kuna ongezeko kubwa la ukatili wa kijinsia dhidi ya wana unaofanywa na makundi hayo yenye silaha. Ruvendiri Meniquidela, kamishina mkuu kutoka tume ya Umoja wa Mataifa yanayoshughulikia ulinzi ya wakimbizi, akiwa jijini Goma. Idara ya udhibiti wa madini nchini Tanzania imeziagiza kampuni zote za uchimbaji madini na wafanyabiashara wanaosafirisha dhahabu nje ya nchi kutenga angalau asilimia ishirini ya bidhaa hiyo kwa ajili ya kuzuia Benki Kuu ili kuimarisha hatua ya benki hiyo ya kuwekeza katika akiba yake ya nje. Baadhi ya Wakenya wanatatizika kuelewa mfumo mpya wa bima ya afya ya SHIF ya serikali na manufaa yake, huku wengine wakidai kuwa mfumo huo mpya ni ghali na haitoshelezi mahitaji yao ya kiafya. Haya yanajiri wakati huu, rekodi kutoka kwa kaunti kadhaa zikiashiria kuwa usajili wa mfumo huo mpya unafanyika kwa kasi sana, huku Wakenya kadhaa wakionyesha kutofurahishwa na hatua hiyo. Waziri Mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare ameshtumu Ethiopia kwa hatua inazochukua ya kuvuka mipaka ya ardhi ya Somalia baada ya tangazo la Addis Ababa kwamba ingekodesha sehemu ya ufukwe kutoka eneo lililojitenga la Somaliland. Jeshi la Sudan limesema kuwa limechukua udhibiti wa eneo la Kadru mjini Khartum, kaskazini mwa mji mkuu, ambalo lilikuwa njia kuu ku, kwa vikosi vya RSF kupata mafuta kutoka kwa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Khartum. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho, Jumamosi saa kumi na mbili na dakika kumi jioni Usikose kusikiliza niko bas hapa, ndio bali pekee utasikiliza ngoma unaoipenda kuichangamsha wikend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707 ukiwa Njamena kule Chad na vilevile vile Abuja Nigeria ni saa kumi na dakika tano. watu kumi na saba wameuawa baada ya kupigwa risasi katika vijiji viwili mashariki mwa Cape Town nchini Afrika Kusini. Hilari Ngati na maelezo zaidi. Polisi wamethibitisha mauaji hayo na wanaendelea na msako wa kuwakamata waliohusika. Vijiji vilivyoshambuliwa vipo kwenye eneo la Lusikiki ambapo polisi wanasema waliouawa ni wanawake kumi na wawili na mwanaume mmoja waliouawa katika eneo moja. Wanawake wengine watatu na mwanaume mwingine mmoja waliuawa katika eneo la pili. Waziri wa polisi Senzo Mchunu anatarajiwa kutembelea maeneo hayo, wakati huu vyombo vya habari nchini Afrika Kusini vikiripoti kuwa waliouawa wali kuwa ni ndugu na majirani. Mauaji hayo yalijiri wakati watu hao walipokuwa wamejikusanya kwa ajili ya kumbukumbu -kumbu ya mama yao aliyeuawa mwaka uliopita, wakati waliposhambuliwa Ijumaa usiku. Afrika Kusini linasalia taifa lenye idadi kubwa ya mauaji duniani yanayotokea kutokana na matukio ya kushambuliwa. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, mwaka wa 2022 watu zaidi ya elfu ishirini na saba waliuawa. Bunge la Tunisia limeidhinisha sheria inayoendelea mahakamani kuhusu wa bunge kurekebisha sheria ya uchaguzi kabla ya siku ya uchaguzi, hatua iliyopingwa na waandamanaji kuwa ni kinyume cha demokrasia, siku chache kabla ya kura ya urais nchini Kamerun, shirika liso, lisilokuwa la kiserikali la Amnesty International na mashirika mengine ya kiraia yanatoa wito wa kuachiliwa kwa vijana sita wanaharakati wa kisiasa waliokamatwa kati ya Septemba 9 na 11 mwaka huu karibu ama katika mji wa Figul katika eneo la kaskazini mwa taifa hilo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Kundi la Hezbollah limethibitisha kuawa kwa kiongozi wake Hassan Nasrallah baada ya wanajeshi wa Israel kutekeleza mashambulio jijini Beirut nchini Lebanon. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Mauaji ya Nasrallah ambaye kwa miaka mingi alikuwa hajaonekana hadharani kwa hofu ya kuuawa yamekuja baada ya ndege za kijeshi za Israel kushambulia makazi yenye watu wengi siku ya Ijumaa jijini Beirut. Hezbollah imesema kwenye taarifa kuwa litaendelea kutekeleza mashambulio yake nchini Israel na kuliunga mkono kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Mauaji ya kiongozi huyo wa muda mrefu wa Hezbollah yamezua hisia mbalimbali ambapo kiongozi wa kiroho wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amewaambia Waislamu kusimama na watu wa Lebanon na kuwaunga mkono Hezbollah Hezbollah katika makabiliano yake dhidi ya Israel. Jeshi la Israel, ambalo limeendelea kutekeleza mashambulio nchini Lebanon siku ya Jumamosi na kusababisha maelfu ya watu kuyakimbia makazi yao, imesema imemlenga kiongozi wa Hezbollah kwa sababu yeye na kundi lake wamekuwa wakisababisha mauaji ya Waisrael. Msemaji wa jeshi la Israel, Daniel Hagari amesema vita vinavyoendelea sio vita dhidi ya watu wa Lebanon bali wanalenga kundi la Hezbollah. Wachambuzi wa mambo wanasema kuuawa kwa Nasrallah ni ushindi mkubwa kwa Israel wakati huu inapokuwa kwenye vita dhidi ya Hezbollah na Hamas. Mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa nchini Nepal yamesababisha vifo vya takriban watu 59 katika eneo lote la Himalaya, huku shughuli za uokoaji zikiendelea, na aidha watu 44 hawajulikani walipo kufikia sasa. Mashambulizi ya Urusi katika hospitali moja katika mji wa mpakani wa Sumi wa Ukraine yamewaua watu tisa huku rais Volodymyr Zelensky akilaani Moscow kwa kuanzia vita dhidi ya hospitali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ametilia shaka uaminifu wa wa China katika kutafuta amani nchini Ukraine.