Aa, kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 mjini Lubumbashi nchini DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia ambazo tumekuandalia jioni hii: mashirika ya wanawake yanashinikiza haki kwa wenzao ambao walibakwa katika jela ya makala nchini DRC, Watu 71 wanahofiwa kufa maji kufuatia ajali ya boti kaskazini mashariki mwa Nigeria. Na Uingereza imetupidia mbali tishio la rais Putin kwa kuiruhusu Ukraine kutumia silaha zake kuishambulia Moscow. Hujambo na karibu kwa taarifa kamili. Tuanzie kule nchini DRC ambapo wanawake kutoka mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu sasa wanataka haki itendeke kwa wanawake waliobakwa wakati wa jaribio la wafungwa kutoka kwenye jela kuu ya Makala jijini Kinshasa, ambapo wanawake zaidi ya mia mbili walibakwa. Undani wa taarifa hii na Joja Jowi. Kwa mujibu wa mashirika hayo, takriban wanawake 195 walibakwa huku mmoja akiaga dunia kwa kubakwa na wanaume kumi. Sasa wakitaka haki itendeke na wahusika wa uhalifu huo waadhibiwe. Aidha, wanapendekeza kuwa walioathirika wapate msaada wa kisaikolojia, kijamii na usalama katika mazingira ya magereza ili hali hiyo isirudiwe. Wameongeza kuwa wataendelea na shinikizo hadi siku ambayo wajumbe wataenda Kinshasa kukutana na waziri wa jinsia. Nam, duru mpya ya majadiliano kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na Rwanda ilianza tena hapo jana nchini Angola, lengo likiwa ni kufikia mpango wa amani mashariki mwa DRC. Tukiwa hapo DRC ni kwamba mamlaka kwenye mji wa Beni mashariki mwa nchi hiyo zinasema kuwa mali kadhaa zimeharibiwa vibaya kufuatia maandamano ya madereva wa bodaboda kulalamikia mauaji ya mwenzao. Mfululizo wa matukio ya utekaji na mauaji ya wanaharakati wa upinzani ambayo yameitikisa Tanzania hivi karibuni yamesababisha shinikizo toka kwa wadau ambao wanataka serikali kuchukua hatua, wakati huu pia upinzani ukipanga maandamano mwishoni mwa juma. Msikilizaji. Mashirika ya kiraia nchini Sudan Kusini yamekuwa na hisia ya mseto kufuatia tangazo la rais Salva Kiir alilolitoa Ijumaa wiki hii ambapo alitangaza kuahirisha uchaguzi mkuu uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu. Tangazo la Kiir amelitoa baada ya majuma kadhaa ya shinikizo ambazo zimetolewa na jumuiya ya kimataifa kutaka nchi hiyo kuahirisha uchaguzi ambao sasa umesogezwa mbele kwa miaka miwili. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Tanzania. kikao chao kingeweza kuwahusisha wadau wote wa siasa za Sudan, viongozi wa taasisi, viongozi wa dini, wananchi, taasisi za wafanyakazi. Usiwe mkutano wa watawala, huwe mkutano wa wao walioaminiwa kutawala, au waloju waliochukua utawala, maanake utawala wao wao wamechukua tu kwa nguvu za kijeshi. Kwa hiyo warudi kwa wananchi, waangalie namna gani wanaweza kutoka hapo. Tutarajie miaka miwili ya mivutano, kama sio miaka miwili ya masikilizano ya ku ya kuiandaa nchi kurudi katika mstari. Mtazamo wake huyo hapo ni Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Tanzania. Kundi la wanaharakati kutoka Sudan limesisitiza haja ya dharura ya kusitisha mapigano nchini humo na wanawake kushirikishwa katika michakato ya kisiasa, pamoja na kulindwa dhidi ya unyanyasaji, wakati huu taifa hilo linaripoti ukiukaji wa kutisha dhidi ya wanawake. Makala mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. RFI kule Kampala, usikose kusikiliza RFI Kiswahili kwa mita bendi ya 93.7. Watu wanaokadiriwa kufikia sitini na nne wanahofiwa kufa maji kufuatia ajali ya boti katika ziwa moja jimboni Zamfara, kaskazini mwa Nigeria, maofisa wa eneo hilo wamethibitisha. Jason Sagini ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa idara za usalama, boti hiyo ilikuwa imebeba wakulima sabini waliokuwa wanavuka kuelekea mji wa Gumi jana asubuhi. Taarifa zaidi zinasema kuwa mamlaka za eneo hilo kwa kushirikiana na wenyeji, baada ya operesheni ya uokoaji iliyodumu kwa saa tatu, walifanikiwa kupata manusura sita pekee. Hii si mara ya kwanza kwa ajali kama hii kuripotiwa kwenye ziwa hilo, ambapo wakulima zaidi ya mia tisa hutegemea kivuko hicho kila siku kufika upande wa pili wa maeneo yao ya kilimo, na ni boti mbili tu ndiyo zilikuwa zinafanya kazi. Eneo la Zamfara pia linashuhudia wimbi la uhalifu lakini pia ndilo limeathiriwa pakubwa na mafuriko ya hivi karibuni, ambapo juma lililopita watu zaidi elfu kumi walipoteza makaazi nchini Senegal. Shirika la fedha duniani IMF limeripoti kushuka kwa ukuaji wa uchumi wa taifa hilo hadi asilimia 6 mwaka huu, ikilinganishwa na asilimia 7.1 mwezi Juni. Muungano wa wanahabari kutoka Abidjan na Niami umeelezea wasiwasi wao kuhusiana na kupotea kwa mwenzao Selke Mathurin Adu, raia wa Ivory Coast aliyekuwa akiishi na kufanya kazi nchini Nigeria, ambapo kwa majuma mawili sasa hajulikani aliko. Watu watatu wakiwemo watoto wawili wameripotiwa kufa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya treni mbili za abiria kugongana nchini Misri. Kwa majina naitwa Alain Siko Siko kutoka Uvira Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo fulani fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Kumbuka pia, msikilizaji, matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na pia katika mtandao wa YouTube wa RFI Kiswahili. Nchi ya Uingereza imetupidia mbali tishio la rais wa Urusi Vladimir Putin, ambaye juma hili alizionya nchi za Ulaya kuhusu kuiruhusu Ukraine kutumia silaha zake kuishambulia Moscow. Haya yanajiri wakati huo ambapo wakuu wa majeshi ya nchi za NATO wakiwa wamekutana kuzungumzia kitisho cha Urusi. Rob Bu ni mwenyekiti wa kamati ya kijeshi ya jumuiya ya NATO. We try to be partner with Russia, tumejaribu kushirikiana na Urusi kwa miaka 20 kama washirika na tabia ya Urusi sio NATO, lakini tabia ya Urusi tangu mwaka 2008 kule Georgia, 2014 kule Crimea na mashambulio ya Donbas na Luhansk, haya yalibadili kabisa uhusiano wetu, na hata zaidi baada ya uvamizi wake wa mwaka 2022. Kwa hivyo tangu wakati huo kile nchi wanachama za NATO zimefanya kuisaidia Ukraine tangu ilipovamiwa ni kutoa fedha, msaada mwingine 1922, na silaha za kivita money. Ni sauti yake Rob Bauer, mwenyekiti wa kamati ya kijeshi ya jumuiya ya NATO. Wizara ya mambo ya kigeni ya Uhispania imekanusha madai ya Venezuela kwamba Madrid ilihusika katika njama ya kujaribu kupindua serikali ya Rais Nicolas Maduro. Wanaanga wa SpaceX Polaris Dawn ambao waliweka historia kwa kufanya safari binafsi kwenye anga ya juu, chombo chao kimerejea hivi leo kwa kuanguka kwenye pwani ya Florida nchini Marekani. Serikali ya Israel imewaonya waasi wa Houthi wa nchini Yemen kwamba itajibu vikali shambulio lililofanywa na waasi hao kwa kurusha roketi iliyoangukia katikati mwa jiji kuu la nchi hiyo, ambapo hakuna taarifa za watu kufa au kujeruhiwa. Na nchini China, safari zote za ndege katika viwanja viwili vikuu vya Shanghai zimesitishwa na mamlaka katika mji huo, zikijiandaa kukabiliana na kimbunga kitakachoambatana na mvua kubwa, kati ya leo usiku na pia hapo kesho asubuhi. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unayapata pia mbashara katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, sawia pia na pale YouTube kwa kutembelea RFI Kiswahili.