Msikilizaji hivi sasa, kule Goma, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, bila shaka ni saa kumi na moja kamili. Hani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na kuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Benson Wakoli tumekuandalia taarifa nyingi tu, msikilizaji. Baada ya taarifa tutakazosikia ni kwamba Uganda kwa mara nyingine imekanusha madai ya kuunga mkono wa waasi wa M23, mamlaka nchini Nigeria zaimarisha mikakati ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu, wakati mamlaka nchini Bangladesh, Bangladesh, msikilizaji zikitangaza amri ya kutotoka nje. Uganda kwa mara nyingine imekanusha madai yaliyotolewa na wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuwa inaunga mkono waasi wa M23 ambao wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FRDC, mashariki mwa taifa hilo. Hilari Ngati ana maelezo zaidi. Balozi wa Uganda nchini DRC Matata Tua Magara amekanusha tuhuma kuwa nchi yake inawaunga mkono waasi wa M Ventua, baada ya kujibu madai hayo mbele ya naibu waziri wa mambo ya nje Grasia Yamba Kazadi baada ya Kinishasa kutaka jieleze siku ya Ijumaa. Magara amesema Uganda kama mojawapo ya nchi wanachama kwa Jumuia ya Afrika Mashariki, msimamo haujabadilika wa kupambana na makundi yanayosababisha utovu wa usalama. Aidha ameeleza kuwa Uganda haiwezi kuwaunga mkono waasi Wakati inashirikiana na jeshi la DRC kupambana na waasi wa ADF wanaoshirikiana na kundi la Islamic State. Baada ya kukutana na naibu waziri huyo wa DRC, Magara ameeleza pia kuwa wamezungumzia uhusiano wa nchi hizo mbili ambao amesema ni thabiti. Katika ripoti ya Julai tarehe 8 wataalamu wa Umoja wa Mataifa kwenye ripoti yao walishutumu Uganda kutoa msaada wa taarifa za kiintelijensia kwa waasi wa M23 kupitia jeshi la UPDF madai ambayo pia jeshi la Uganda liliyakanusha. Tukisalana taarifa inayofungamana na Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba mili ya watu wapatao 33 imepatikana katika kijiji cha Mamove, umbali wa kilomita 40 kutoka mjini Beni. Wa ADF wanatuhumiwa kuwateka na kuwaua watu hao na mili yao kupatikana siku ya Ijumaa. Kanali Charles Omenga ni mkuu wa wilaya ya Beni, anaeleza kilichotokea. Nafuatilia majeshi yuko ndani deja kufuatana na wale wahuni. Kuna raia wale walipata matatizo na kuunguza hata manyumba hivi, jeshi yanaingia na nahusika na kazi, tunachunga. Kwa punde kidogo watatupatishia ripoti kamilifu. Wanatokea Ituri piske, walikimbia ngambo ya Ituri, wakati huu kwetu operasheni ilikuwa ngufu, wanakosa jinsi ya kuishi na kula kule, ndio wanafukaka tena Beni kuya kutafuta chakula na kutatiza raia kwa mauaji ya kiburi. Ni sauti yake Kanali Charles Omeonga ambaye ni mkuu wa wilaya Beni kule Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, akieleza kilichotokea hapo. Licha kuwepo kwa operesheni ya pamoja Shujaa kati ya wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wale wa Uganda, ADF imeendelea kuua raia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taifa la Kampala ama kupitia taifa la Uganda jiji likiwa Kampala limeshindwa kudhibiti kupanda kwa bei ya mafuta msikilizaji nchini humo kupitia mradi wake wa kununua mafuta moja kwa moja kutoka kwa kampuni ya baharini ya Vitol ambayo huuza mafuta baada ya bei ya mafuta msikilizaji jijini Kampala kuendelea kuongezeka juma hili. Nchini Kenya, raia wameonyesha kutoridhishwa kwao na baraza jipya la mawaziri ambalo ametangaza Rais William Ruto hapo jana baada ya maandamano makubwa ya vijana nchini humo kushinikiza mageuzi ya serikali. Hii ni baada ya Rais William Ruto kutaja baraza la watu 11 la mawaziri akiahidi kutaja baraza jingine juma lijalo huku akiwateua mawaziri wane waliohudumu katika baraza lake lililovunjwa majuma mawili yaliyopita. Miongoni mwa walioteuliwa kuhudumu tena katika baraza linalotarajiwa kuundwa ni pamoja na waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki, ambaye amekuwa akituhumiwa na upinzani na mashirika ya kiraia kwa kuongoza polisi kukabiliana vikali kwa kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji nchini Kenya. Kwingineko ni kwamba taifa la Uturuki limewatuma wanajeshi wake nchini Somalia kusaidia vikosi vya nchi hiyo kupambana na wanaba, wa, ma, wanabaharia katika pwani yake. Rais Tayyip Erdogan tayari amewasilisha ombi katika bunge la taifa hilo kuidhinishwa kutumwa kwa wanajeshi katika taifa la Somalia. Sikiliza changu chako chako changu. Makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika 10 saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Na msikilizaji, katika dakika tano baada ya saa kumi na mbili jioni ya Afrika Mashariki, ambapo serikali salika, ya Nigeria imewatuma wataalamu wake katika sehemu mbalimbali ya taifa hilo kuweka mikakati ya kuzuia maambukizi zaidi ya mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu. Wataalamu hao wanataka raia pia kuzingatia usafi ukipindiki, mikakati zaidi inapoendelea kuwekwa ili kuzuia kuambukizo zaidi kwa ugonjwa wa kipindupindu. Mamlaka nchini Nigeria zimetoza faini uh, kampuni ya Meta ambayo ni faini ya dola milioni mia mbili ishirini. Kampuni hiyo ambayo inamiliki mtandao wa Facebook na WhatsApp kwa kile mamlaka zimesema ni kutokana na ukiukaji mkubwa wa haki za raia wake kupitia mitandao hiyo ya Facebook na WhatsApp. Miungano ya wanahabari nchini Burkina Faso zinataka utawala wa kijeshi nchini humo kumwachilia huru mwanahabari Alain Traore maarufu nchini humo ambaye amekuwa mstari wa mbele kukosoa utawala wa kijeshi. Hii ni baada ya mwanahabari huyo kukamatwa na watu waliojitambulisha kuwa majasusi kutoka idara ya usalama wa taifa hilo. Kuendelea ni kwamba rais wa Tunisia Kais Saied ametangaza kuwania tena urais kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba. Rais Saied akisema analenga kuboresha mapambano zaidi dhidi ya kukumbua taifa hilo la Tunisia, hasa baada ya kuvunja bunge miaka kadhaa iliyopita. Kiongozi wa upinzani nchini Moroko na waziri wa zamani Muhamed Zeini amefungwa jela miaka tano, wakati huo akitumikia kifungo kingine cha miaka tatu, ambapo anatuhumiwa kwa matumizi mabaya ya pesa za umma. Na msikilizaji, kumbuka kwamba kule Kitwe kule nchini Zambia pia tunasikika vizuri tu kupitia masafa ya 92.5 FM. Bunia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia tupo kwa masafa ya 92 FM. Amri ya kutotoka nje imetangazwa nchini Bangladesh baada ya maandamano yaliyoongozwa na wanafunzi kupinga mfumo wa serikali wa kugawa ajira Wanafunzi hao wakisema kwamba mfumo huu wa kibaguzi kugeuka na sasa wanafunzi wao wamekabiliana na polisi na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja wiki hii. Ponzioke amekuwa akifuatilia taarifa hii. Wanajeshi wameonekana wakipiga doria kwenye miji mbalimbali mbali nchini humo kujaribu kuzuia maandamano ya wanafunzi yaliyogeuka kuwa makabiliano na maafisa usalama na mpaka sasa watu 115 wakiripotiwa kupoteza maisha. Maandamano yanayoendelea yanaelezwa kuwa changamoto kubwa kwa waziri mkuu Sheikh Hasina, ambaye amekuwa madarakani kwa miaka 15, huku jeshi likitumwa kusaidia kuleta utulivu. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi, Shahadat Hosein, watu hawataruhusiwa kutembea mpaka saa 4 asubuhi, huku jiji kuu la Daka likisalia bila wakazi, waliosalia ndani ya nyumba zao siku ya Ijumaa. Maandamano hayo yanayoongozwa na wanafunzi yalishuhudia makabiliano kati ya waandamanaji na polisi waliotumia nguvu kupita kiasi kuwashambulia na kusababisha watu 150 kulazwa hospitalini wakiwa na majeraha ya risasi. Polisi nchini Ufaransa nao wamefanikiwa kuondoa andamanaji katika bandari ya magharibi ya Rochel kwa kutumia vitua wa machozi wakati wa kulima na wanaharakati wa mazingira walikuwa wakilalamikia kuhusu ujenzi wa mabwawa eneo hilo. Rais wa, wa, wa Marekani Joe Biden ameapa kuendelea na kampeni kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba licha shinikizo ya chama chake cha Demokrat kumtaka aondoke kutokana na sababu za kiafya. Mgombea urais nchini Marekani wakati huo Donald Trump amefanya mazungumzo na rais wa Ukraine na kumwahidi kwamba atamaliza vita vya Ukraine iwapo ataibuka na ushindi kwenye uchaguzi unaotarajiwa mwezi Novemba.